Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนสอบถามเรื่องการหยอดเชื้อลงในเห็ดนางฟ้าครับ

2 posters

Go down

รบกวนสอบถามเรื่องการหยอดเชื้อลงในเห็ดนางฟ้าครับ  Empty รบกวนสอบถามเรื่องการหยอดเชื้อลงในเห็ดนางฟ้าครับ

ตั้งหัวข้อ  mzproper Wed Apr 03, 2013 3:48 pm

ผมเป็นมือใหม่ครับ รบกวน อาจารย์ด้วยน่ะครับ ผมอยากทราบว่าเขาทำกันอย่างไร ไม่ให้มันตายนึ่ง ( ผมเป็นคน จ.สงขลา )
พอหยอดเชื้อลงในก้อนเห็ดแล้วมันคาอยู่ตรงกลางครับ มันไม่ไถลไปข้าง ๆ อยากทราบว่ามันจะตายนึ่งรึป่าวครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

mzproper

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนสอบถามเรื่องการหยอดเชื้อลงในเห็ดนางฟ้าครับ  Empty Re: รบกวนสอบถามเรื่องการหยอดเชื้อลงในเห็ดนางฟ้าครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 Thu Apr 04, 2013 11:06 pm

มีรูปมาก็ดีนะครับ จะได้เข้าใจง่ายครับ
ส่วนคำว่า ตายนึ่ง หมายความว่า เชื้อตายแล้วไม่เดินหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นการหยอดหัวเชื้อ(ที่เป็นข้าวฟ่าง)ลงก้อนเชื้อ(ก้อนขี้เลื่อย)จะอยู่ตรงกลางหรือข้างๆมันก็เดินครับ ถ้า
1.หัวเชื้อเห็ดแข็งแรงดี
2.นึ่งก้อนเชื้อสุกดี
3.ไม่ได้หยอดตอนก้อนเชื้อร้อนอยู่
4.หยอดเชื้อที่ที่มีลมพัด
5.ลองศึกษาจากกระทู้เก่าๆในห้องนี้ครับ
yodrak992
yodrak992

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน