Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ

2 posters

Go down

รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ Empty รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jul 16, 2013 7:43 pm

สวัสดีครับอาจารย์อานนท์ ที่เคารพ

รบกวนอาจารย์ดูภาพด้านล่าง เป็นสปอร์เห็ดแครงที่ผมเก็บจากดอกเห็ด โดยการเปิดสำลีฝาขวดวุ้น PDA แล้วรีบปิด ภาพที่เห็นหลังจากเก็บมาแล้ว 5 วัน จะเห็นว่า ขึ้นเป็นจ้ำ เป็นวงเยอะมาก ผมไม่แน่ใจว่าอันนี้เป็นสปอร์ของเห็ดแครงทั้งหมดหรือเปล่าครับ เพราะนี่เป็นการเก็บสปอร์ครั้งแรก ซึ่งเป็นจ้ำเยอะมาก แล้วหากมันขยายเต็มขวด เราสามารถที่จะถ่ายวุ้นลงเมล็ดข้าวฟ่างได้เลยใช่มั้ยครับ
รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ Iytz

รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ E4tk

รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ Ltmr

อันนี้เป็นการทดลองเก็บสปอร์เป็นครั้งแรกครับ ... ครั้งแรกย่อมมีความตื่นเต้นครับอาจารย์

รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

บรรลุ บุญรอด

Banlu
Banlu

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนอาจารย์กรุณาช่วยดู สปอร์เห็ดแครงที่อยู่ในอาหาร PDA ให้ด้วยครับ Empty ลักษณะเส้นสีขาวที่เจริญในอาหารวุ้นหลังจากทำการเปิดจุกสำลี เพื่อให้สปอร์ของเห็ดแครงเข้าไป แล้วทิ้งไว้ไม่กี่วัน ก็จะสังเกตเห็นเส้นใยสีขาวๆเกิดขึ้น เป็นเส้นใยขั้นที่ 1 ของเห็ดแครงครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Jul 17, 2013 8:39 am

ถูกต้องครับ เส้นใยสีขาวๆที่เกิดขึ้นในขวดนั้น น่าเป็นเส้นใยขั้นที่ 1 ของเห็ดแครง เพราะสปอร์ของเห็ดแครง เมื่อมันเจออาหารที่ดี มีสภาพแวดล้อมที่้เหมาะสม เพียงไม่กี่ชั่วโมงมันก็จะงอกออก จะสังเกตเห็นไหมว่า เส้นใยขั้นที่ 1 จะมีลักษณะขาวฟู เจริญไม่สม่ำเสมอ เพราะมันอยู่ในสถานะของอวัยวะสืบพันธุ์ มันไม่สามารถพัฒนาเป็นดอกได้ แต่หากมันจับคู่กับเส้นใยที่มีเพศต่างกัน เข้ากันได้ มันก็จะรวมตัวกัน ผสมพันธุ์กัน กลายเป็นเส้นใยขั้นที่ 2 ดังนั้น ขอให้สังเกตให้ได้ เพราะดูจากรูปแล้ว มีเส้นใยขั้นที่ 1 ที่เกิดจากหลายสปอร์อยู่ในขวดเดียวกัน หากปล่อยไว้อีกสักระยะหนึ่ง มันจะมีเส้นใยบางส่วนผสมพันธุ์กันได้ และจะเจริญเร็วมาก จากนั้นไม่นาน เส้นใยขั้นที่ 2 ที่เกิดจากเส้นใยขั้นที่ 1 ที่ผ่านการผสมพันธุ์กันแล้ว เมื่อมันกินอาหารเต็มที่และแก่ตัวแล้ว มันจะรวมตัวกันเป็นดอกเห็ด ให้เอาดอกเห็ดที่เกิดจากการผสมพันธุ์นีร้แหละ เอาไปขยายพันธุ์แบบเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ อย่าได้ไปเอาเชื้อจากกลุ่มเส้นใยที่งอกจากสปอร์ เพราะมันอาจจะมีทั้งเส้นใยขั้นที่ 1 และ 2 รวมทั้งพวกที่เป็นหมัน จะทำให้เชื้อเห็ดไม่แข็งแรง แต่การแยกเนื้อเยื่อจากดอกเห็ดที่เกิดใหม่นั้น หากนำไปเพาะทดสอบผลผลิตและคุณภาพ เราอาจจะโชคดีได้สายพันธุ์ที่ดีขึ้นใหม่ได้ ขอให้โชคดีครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน