Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่อง เห็ดฝ่อ และ อาหารเสริมสำหรับเห็ดครับ

2 posters

Go down

สอบถามเรื่อง เห็ดฝ่อ และ อาหารเสริมสำหรับเห็ดครับ Empty สอบถามเรื่อง เห็ดฝ่อ และ อาหารเสริมสำหรับเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Mon Jul 19, 2010 11:06 am

เรียน อาจารย์ อานนท์

1. คือว่า ที่บ้านผมทดลองซื้อก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าสำเร็จรูปมาปลูกดู
พอเก็บผลผลิตไปได้ประมาณ เดือนกว่า ก็เริ่มออกทีละ 1 ดอก
ผมเลย ลองพับปากถุง ก็เลยมีดอกออกเพิ่มอีกหลายดอก จากทางข้างๆ
แต่ว่าจะเกิดดอกหลายจุดตามที่ต่างๆในก้อนเชื้อ

ทีนี้บางจุดดอกก็เกิดออกมาใหญ่ ส่วนบางจุดออกมาเล็ก
พอดอกใหญ่ได้ที่ ผมก็เก็บก่อน พอเก็บดอกใหญ่แล้ว
ทิ้งก้อนเชื้อไว้ประมาณ 1 วัน ดอกเล็กอื่นๆจะฝ่อและหยุดการเจริยเติบโตทั้งหมด

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ

2. และ ถ้า 1 เดือนแล้วเริ่มออกทีละ 1 ดอก แสดงว่าอาจเป็นไปได้ที่
เชื้อหรืออาหารในวัสดึเพาะไม่ดีหรือเปล่าครับ
ปล. แต่ถ้าพับปากถุงเปิดออก จะมีดอกขนาดใหญ่ๆ ออกมาจากทางข้างถุงอีก

3. ในถุงเห็ด เส้นใยเห้ดเริ่มรวมกันจนเป็นกระจุกแล้ว และกำลังจะยื่นเป็นดอกออกมา
แต่อยู่ดีๆก็หยุดโตไปเฉยๆ เหมือนแห้งไปเลยครับ เป็นเพราะอะไร และจะแก้ได้ยังไงครับ
คือว่าเห็นแมลงหวี่ มด และแมลงตัวเล็กๆหน้าตาคล้ายแมลงสาบ แต่ตัวเล็กกว่ามาก
และสีออกขาวครีม ไม่รู้จะเกี่ยวรึเปล่าครับ และไม่ทราบว่าแมลงชนิดนี้คืออะไรครับ

3. ผมสงสัยว่า อาหารเสริมต่างๆ ที่ฉีดเข้าไปที่หน้าก้อนเชื้อเห็ด
เพื่อเพิ่มความเเข็งแรง และทำให้ออกดอกดี
ผมคิดว่า น่าจะหมักจากสารอินทรีย์ต่างๆ ซึ่งก็จะมีจุลินทรีย์หลากหลายชนิดในนั้น

แล้วถ้าเอามาฉีดใส่เห็ด แล้วจะมีจุลิทรีย์ที่ไม่ดีไปทำลายไหมครับ
เพราะเห็นว่าการหมักจะก่อทั้ง จุลินทรีย์ที่ดี และไม่ดีผสมกัน

ปล. ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัย อาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
ธัชพงศ์
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่อง เห็ดฝ่อ และ อาหารเสริมสำหรับเห็ดครับ Empty เห็ดออกดีหรือไม่ดีอยู่ที่อาหารและวิธีดูแล

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Jul 19, 2010 10:59 pm

1. คือว่า ที่บ้านผมทดลองซื้อก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าสำเร็จรูปมาปลูกดู
พอเก็บผลผลิตไปได้ประมาณ เดือนกว่า ก็เริ่มออกทีละ 1 ดอก
ผมเลย ลองพับปากถุง ก็เลยมีดอกออกเพิ่มอีกหลายดอก จากทางข้างๆ
แต่ว่าจะเกิดดอกหลายจุดตามที่ต่างๆในก้อนเชื้อ

ทีนี้บางจุดดอกก็เกิดออกมาใหญ่ ส่วนบางจุดออกมาเล็ก
พอดอกใหญ่ได้ที่ ผมก็เก็บก่อน พอเก็บดอกใหญ่แล้ว
ทิ้งก้อนเชื้อไว้ประมาณ 1 วัน ดอกเล็กอื่นๆจะฝ่อและหยุดการเจริยเติบโตทั้งหมด

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ
ไม่ทราบว่าคุณทำมากน้อยแค่ไหน เพราะการที่เปิดไม่กี่ถุงกับเปิดจำนวนมาก จะมีผลต่อผลผลิตที่ต่างกัน จึงเป็นการยากที่จะตอบให้แม่นยำได้ อย่างไรก็ตาม หากเป็นการเปิดจำนวนมาก คือมากกว่า 100 ก้อน แล้วเกิดอาการเช่นนี้ ก็แสดงว่า อาหารภายในก้อนวัสดุเพาะบางชนิดหร่อยหรอลงแล้ว แม้ว่า เส้นใยยังมีชีวิตอยู่ และพยายามที่จะรวมตัวกันเกิดดอกตามคำเชิญของเจ้าของ แต่ในเมื่ออาหารที่จะส่งไปเลี้ยงดอกไม่พอ ประกอบกับเจ้าของมีแต่เชียร์อยากให้แต่เขาโต แต่ไม่ได้เอาอะไรไปเสริมให้เขา มันก็ต้องตรอมใจตายต่อหน้าต่อตาอย่างที่ว่ามานั่นแหละ

2. และ ถ้า 1 เดือนแล้วเริ่มออกทีละ 1 ดอก แสดงว่าอาจเป็นไปได้ที่
เชื้อหรืออาหารในวัสดึเพาะไม่ดีหรือเปล่าครับ
ปล. แต่ถ้าพับปากถุงเปิดออก จะมีดอกขนาดใหญ่ๆ ออกมาจากทางข้างถุงอีก
เชื้อเห็ดน่าจะดีอยู่ อย่าไปโทษแต่คนอื่นสิ โทษคุณเองบ้าง แน่นอนอาหารอาจจะใกล้หมดแล้ว เป็นหน้าที่ของคุณที่หากยังอยากได้ดอกเห็ดอยู่ ก็ควรเสริมอาหารเข้าไปให้แก่มัน

3. ในถุงเห็ด เส้นใยเห้ดเริ่มรวมกันจนเป็นกระจุกแล้ว และกำลังจะยื่นเป็นดอกออกมา
แต่อยู่ดีๆก็หยุดโตไปเฉยๆ เหมือนแห้งไปเลยครับ เป็นเพราะอะไร และจะแก้ได้ยังไงครับ
คือว่าเห็นแมลงหวี่ มด และแมลงตัวเล็กๆหน้าตาคล้ายแมลงสาบ แต่ตัวเล็กกว่ามาก
และสีออกขาวครีม ไม่รู้จะเกี่ยวรึเปล่าครับ และไม่ทราบว่าแมลงชนิดนี้คืออะไรครับ
แมลงทั้งหลาย บางชนิดมีส่วนไปทำลายเส้นใยของเห็ดได้ การกำจัดแมลงนั้น อย่าพยายามใช้สารเคมีที่เป็นพิษต่อคน เพราะเห็ดจะดูดเอาสารพิษเข้าไปด้วย ควรใช้สารธรรมชาติ ที่ไปเปลี่ยนกลิ่นไม่ให้แมลงเข้ามา หรือไปทำให้หนอนไม่ลอกคราบ แล้วปริมาณจะลดลงเอง

3. ผมสงสัยว่า อาหารเสริมต่างๆ ที่ฉีดเข้าไปที่หน้าก้อนเชื้อเห็ด
เพื่อเพิ่มความเเข็งแรง และทำให้ออกดอกดี
ผมคิดว่า น่าจะหมักจากสารอินทรีย์ต่างๆ ซึ่งก็จะมีจุลินทรีย์หลากหลายชนิดในนั้น

แล้วถ้าเอามาฉีดใส่เห็ด แล้วจะมีจุลิทรีย์ที่ไม่ดีไปทำลายไหมครับ
เพราะเห็นว่าการหมักจะก่อทั้ง จุลินทรีย์ที่ดี และไม่ดีผสมกัน
ใช่ถูกต้อง การหมักอาหารจากอินทรีย์วัตถุนั้น ใช่ว่าจะใช้อะไรก็ได้ หากเป็นเช่นนั้น ก็ไปถามป้าเช็งเอาเถอะ เพราะของแกใช้เชื้ออะไรก็ได้ วิเศษสุดๆ แต่จากสภาพความเป็นจริง อย่างที่คุณเข้าใจนั้นแหละถูกต้องที่สุด สำหรับผลิตภัณฑ์ของศูนย์ ทำการหมักจากเชื้อจุลินทรีย์ ที่ผ่านการตรวจสอบแล้วจากสถาบันที่เชื่อถือได้หลายแห่งทั่วโลก โดยใช้เชื้อจุลินทรีย์เพียง 5 ชนิด กล่าวคือ เชื้อ Pediococcus spp 2 ชนิด เชื้อ Bacillus 1 ชนิด เชื้อยีสต์อีก 2 ชนิดครับ เชื้อทั้ง 5 ชนิด สถาบัน ATCC(American Types Culture Collection) ได้รับรองว่าเป็นเชื้อที่ทานได้ หรือ Biosafety level 1 จึงมั่นใจได้เลยว่า ไม่ว่าจะเป็นอาหารเสริม TBC 108 หรือฟังแบคคิว ล้วนแล้วแต่ปลอดภัยต่อผู้ใช้ ผู้บริโภค และสภาพแวดล้อมครับ

ปล. ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัย อาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
ธัชพงศ์
Anonmushroom
Anonmushroom

สอบถามเรื่อง เห็ดฝ่อ และ อาหารเสริมสำหรับเห็ดครับ Empty ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Thu Jul 22, 2010 2:45 pm

ขอบคุณมากครับ ที่อาจารย์ช่วยให้ความรู้

ส่วนก้อนเชื้อ ผมลองซื้อมาเลี้ยงแค่ 10 กว่าก้อนเองครับ
ลองเพาะดูเล่นๆ จะได้มีเห็ดไว้กินด้วยครับ
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน