Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รูปเห็ดแครงที่เพาะโดยต้นข้าวโพด จาก พอ.ภักดี

Go down

รูปเห็ดแครงที่เพาะโดยต้นข้าวโพด จาก พอ.ภักดี Empty รูปเห็ดแครงที่เพาะโดยต้นข้าวโพด จาก พอ.ภักดี

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Jul 20, 2010 8:06 pm

อาจารย์ครับ ผมส่งรูปถุงเห็ดแครงชุดแรกที่ผมบ่มไว้ได้ครบ 19 วัน มาให้อาจารย์ดูครับ

ผมสังเกตเห็นการเกิดดอกเห็ดแทรกข้างจุกสำลีออกมาก่อนหน้านี้แล้ว

แต่ยังไม่ได้รัดปากถุงและกรีดด้านข้างตามคำแนะนำของอาจารย์

เนื่องจากโรงเรือนเปิดดอกเพิ่งจะทำเสร็จ ผมจะลงมือรัดปากถุงและกรีดด้านข้างวันนี้ครับ

Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

รูปเห็ดแครงที่เพาะโดยต้นข้าวโพด จาก พอ.ภักดี Empty ตอบ พอ.ภักดี อันเนื่องจากภาพเห้ดแครงที่ส่งมา

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Jul 20, 2010 8:14 pm

เรียนท่านผู้การภักดี

ขอขอบคุณอีกครั้งที่แนะนำเรื่องที่ พอดีผมไปครึ่งทางแล้วกลับ เพราะมันไกลเกินที่ผมจะไปดูแลกิจการไหว ตอนนี้กำลังดูที่แถวหนองหมูวิหารแดง ประมาณ 30 กว่าไร่ ห่างจากผมประมาณ 50 กม. กำลังเจรจากันอยู่ครับ สำหรับรูปเห็ดแครงที่ส่งไปให้ดูนั้นน่าสนใจมากเป็นพิเศษครับ เพราะส่วนใหญ่สูตรอาหารที่เพาะเห็ดแครงที่ใช้กัน ไม่ว่าจะเป็นขี้เลื่อยผสมสูตรต่างๆ หรือใช้ธัญพืช เส้นใยเห็ดแครงมักจะเจริญลงไปได้ไม่เท่าไหร่แล้วมันจะรีบเกิดดอกทันที นับว่าเป็นผลเสียมาก เพราะมันยังกินอาหารไปไม่หมด แต่ดูจากรูปที่ผู้การส่งไปให้ผมนั้น ผมว่าสุดยอดเลย และน่าตื่นเต้นมาก ที่เส้นใยสามารถเจริญเต็มวัสดุได้ แม้ว่าจะใช้ถุงยาว ผมว่า น่าจะได้เรื่องดีแล้ว เป็นไปได้ไหม รอให้มันเต็มถุงก่อน แล้วทำการเปิดให้มันออกดอก แต่อย่างไรก็ตาม มันเดินมาขนาดนี้ ก็นับว่าสุดยอดมากครับ การเปิดดอก อยากแนะนำวา ให้ใช้วิธีมัดปากถุง แล้วแขวน พร้อมทั้งใช้มีดกรีดด้านข้าง สิ่งที่ต้องทำทันที คือ ต้องฉีดสารไล่แมลง และฟังแบคคิวแทบทุกวันเลยน๊ะครับ เพราะเห็ดแครงมันหอมมาก ด้วงปีกแข็งมันชอบเข้ามาทำลายเส้นใยและดอกเห้ด ทำให้ผลผลิตได้รับความเสียหายได้ ผมว่า หากวิธีนี้สำเร็จ คงจะช่วยวงการเห็ดแครงของไทยให้ยิ่งใหญ่ เพราะทั่วโลกเขาเอาเห็ดแครงจากไทย ไปสกัดเป็นยารักษาโรคมะเร็งปากมดลูก ญี่ปุ่นเขาผลิตเป็นยาถูกต้องตามกฎหมายมานานเกือบ 30 ปีแล้ว และยังมีอีกหลายประเทศสกัดเอาเอ็นไซม์ของมันมาใช้ในการย่อยเซลลูโลส เป็นเอ็นไซม์ธรรมชาติ เพื่อทำกระดาษทิชชูสำหรับเด็กอ่อนและสุภาพสตรี

ขอให้โชคดีครับ

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» รวมคำเมล์จาก พ.อ.ภักดี ตองอ่อน ผู้เพาะเห้ดแครงด้วยวัสดุที่ไม่ใช่ขี้เลื่อย
» รายงานการใช้กากมันสำปะหลังทำก้อนเชื้อเห็ดภูฏาน
» ขอจารึกไว้เป็นประวัติศาสตร์แห่งความผูกพันของผู้รักเห็ด
» ผู้มีพระคุณต่อวงการเห็ดและต่อ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ตอบรับมางานวันรวมญาติเห็ดวันศุกร์ที่ 15 มีนาคม 2556 อย่างคับคั่ง