Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ดอกเห็ดถังเช่าสีทองสูงประมาณ 1-1.5 ซม. ฝ่อ ขอบดอกแห้ง

Go down

ดอกเห็ดถังเช่าสีทองสูงประมาณ 1-1.5 ซม. ฝ่อ ขอบดอกแห้ง Empty ดอกเห็ดถังเช่าสีทองสูงประมาณ 1-1.5 ซม. ฝ่อ ขอบดอกแห้ง

ตั้งหัวข้อ  prapassorn.t Fri Jun 06, 2014 3:27 pm

เรียน คุณไผ่ และ ดร.อานนท์ค่ะ

ขอเรียนปรึกษา เรื่องดอกเห็ดถังเช่าสีทองสูงประมาณ 1-1.5 ซม. ฝ่อ ขอบดอกแห้งค่ะ
ขอแจ้ง condition ที่ใช้ค่ะ
1. ห้องเย็น 3x3 ตร.ม ใช้แอร์ โดยในช่วงกระตุ้นให้เป็นปุ่มดอก ใช้อุณหภูมิที่ 17C แล้วปิดแอร์ซึ่งอุณหภูมิก็จะลงมาที่ 22C ส่วนความชื้นใช้หัว Ultrasonic head ให้ 15 นาที แล้วหยุดทุกครึ่งชม. ซึ่งก็ได้ปุ่มดอก สูงขึ้นมาประมาณ 1-1.5 ซม เมื่อ 7 วันที่แล้ว
2. หลังจากนั้น(7วันที่แล้ว) เพิ่มอุณหภูมิเป็น  22-25C เจาะรูเพิ่มขึ้น เปิดห้องระบายอากาศ 1 ครั้งต่อวัน ความชื้น เพิ่ม 30 นาที 4 ครั้งต่อวัน ส่วนที่เหลือยังเป็น 15 นาทีเหมือนเดิม ผลที่ได้ ปุ่มดอก ที่สูงประมาณ 1-1.5 ซม ไม่ได้สูงขึ้นกว่าเดิม แต่ลำต้นเริ่มแห้งและขอบดอกแห้งค่ะ

อยากทราบว่า มันเป็นอะไร และควรแก้ไขอย่างไรค่ะ โดยเฉพาะช่วยแนะนำ conditions ค่ะ

3.  เชื่อวุ้นที่ใช้เขี่ยลงในอาหารเพาะเลี้ยงยังเป็นชุดเก่าซึ่งอายุนานกว่า 6 เดือน ซึ่งไม่แน่ใจค่ะว่ามีผลกับการเปิดดอกครั้งนี้หรือไม่ค่ะ
4.  ขณะนี้มีเชื้อวุ้นที่เส้นใยเดินเต็มแล้วประมาณ 3 week แต่กว่าจะใช้คงจะเป็นต้นเดือนกรกฏาคม อยากทราบยังใช้ได้ หรือควรจะทิ้งค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
ประภัสสร

prapassorn.t

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน