Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรื่องเห็ดฟาง

2 posters

Go down

เรื่องเห็ดฟาง Empty เรื่องเห็ดฟาง

ตั้งหัวข้อ  yaymai Thu Jul 29, 2010 10:35 am

เรียน ดร.อานนท์ที่เคารพ
ดิฉันกำลังตอนนี้กำลังเรียนปริญญาโทและทำงานวิจัยเรื่องการเพาะเห็ดฟางโดยใช้วัสดุเพาะในท้องถิ่น
โดยพื้นที่ทำงานวิจัยอยู่ที่จังหวัดตาก ดิฉันลองใช้วิธีเพาะเห็ดในตะกร้า แต่เก็บตะกร้าไว้ในโรงเรือนที่
คลุมด้วยแสลนด์และใบตองตึง แต่ละตะกร้าควบคุมอุณหภูมิด้วยการใส่ในถุงดำ วันนี้เป็นวันที่ 14 แล้ว
หลังจากถ่ายเชื่อลงตะกร้า อุณหภมิอยู่ที่ 28-32 องศาเซลเซียส ไม่ได้วัดความชื้น แต่ชื้นมากเพราะฝนตกตลอด
เส้นใยขึ้นเต็มตะกร้าแต่ไม่ออกเป็นดอก ไม่ทราบว่าดิฉันต้องตัดใยหรือเปล่าคะ
ขอสารภาพว่าดิฉันเพิ่งลองทำเป็นครั้งแรก เนื่องจากอาจารย์ได้รับทุนมาก็เลยต้องการทำเรื่องนี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรคะ
ถ้าจะขอรบกวนสอบถามเป็นระยะๆหรือเข้าไปอบรมกับอาจารย์จะได้ไหมคะ

yaymai

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องเห็ดฟาง Empty ทำวิจัยเห็ดฟาง แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Thu Jul 29, 2010 11:38 pm

เรื่องของเห็ดฟางต้องถือว่า ทุกขั้นตอน แม้ว่าจะใช้ระยะเวลาสั้น แต่ทุกปัจจัยรวมกัน ไม่ว่าจะเป็นคุณภาพของเชื้อเห็ด อายุเชื้อเห็ด วัสดุเพาะ กรรมวิธีการเพาะ การดูแลรักษา และการที่จะพิจารณาว่า มันควรตัดใยหรือไม่นั้น มันฟันธงแบบหมอลักษณ์ยากครับ ขนาดหมอลักษณ์ฟันธงว่า หลังวันที่ 26 เมษายน ทุกอย่างยังกลับตาลปัดเลย ดังนั้น จึงไม่อยากฟันธงว่า คุณควรทำอย่างไร แต่อยากแนะนำว่า ให้คุณไปศึกษา ค้นคว้าหาปัจจัยหลักของเห้ดฟางให้ดีก่อนที่จะลงมือทำครับ อาจจะไปหาตำราเห็ดฟางฉบับสมบูรณ์ของผมที่เขียนเมื่อปี 2522 ก็ได้ โดยหาตามห้องสมุดต่างๆ ของผมไม่มีแล้ว หากหาของไทยไม่ได้ ก็ดูของปรมาจารย์เห็ดฟางของโลก คือ ศาสตราจารย์ ดร. เอส ที ชางครับ ดูรูปผมกับท่านได้ที่เวปครับ มีทั้งรูปที่เจอกันเมื่อปี 2525 และรูปที่เจอกันต้นปีนี้ ดูท่านแก่เอาแก่เอา ตอนนี้ท่าน 84 แล้ว แต่กลับมาดูผม อย่างไงก็ยังหนุ่มกว่าแกแน่นอนครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน