Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่อง FunBacQ ครับ อาจารย์

2 posters

Go down

สอบถามเรื่อง FunBacQ ครับ อาจารย์ Empty สอบถามเรื่อง FunBacQ ครับ อาจารย์

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Thu Jul 29, 2010 1:34 pm

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผมชื่อ ประวัติ สมาชิกเลขที่ 2552/P91/2403 ครับ วันนี้มีคำถามเกี่ยวกับ FunBac Q มาเรียนถามอาจารย์ครับ
คือว่า ผมใช้ไม้ไผ่ทำชั้นวางก้อนครับ ตรงส่วนที่เป็นขาตั้งหรือเสา กับคาน ก็ใช้เป็นท่อนๆ ไม่ได้ผ่าซีกครับ แต่ส่วนอื่นๆ ผมใช้ไม่ไผ่ผ่าซีกมาประกอบกันครับ ผมพ่น FunBac Q และสารไล่แมลงของทางศูนย์ ทั่วภายในโรงเรือน รวมทั้งที่ชั้นวางก้อน อย่างสม่ำเสมอตามที่อาจารย์ได้แนะนำตั้งแต่ตอนอบรมครับ ตั้งแต่ผมตั้งโรงเรือนนี้ และนำชั้นวางก้อนที่ทำจากไม้ไผ่นี้มาใช้ ก็เป็นเวลาประมาณ 1 เดือนครับ ไม้ไผ่ที่ผมใช้นี้ ไม่ได้อาบน้ำยากันปลวกหรือกันเชื้อราอะไรเลยครับ ตอนนี้ผมสังเกตเห็นไม้ไผ่ที่ใช้ทำชั้นวางก้อนนั้น บางส่วนมีราสีดำจุดๆ อยู่หลายที่ครับ ผมจึงสงสัยว่า FunBac Q นี้จะช่วยป้องกัน และกำจัดเชื้อราดำเหล่านี้หรือไม่ครับ แล้วเชื้อราดำๆ เหล่านี้จะมีอันตรายกับเห็ดของผมหรือเปล่าครับ
วันนี้ขอรบกวนแค่นี้ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
ประวัติ
KaiOtoko
KaiOtoko

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่อง FunBacQ ครับ อาจารย์ Empty ตอบเรื่องฟังแบคคิว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Thu Jul 29, 2010 11:02 pm

ก่อนอื่นต้องเข้าใจเสียก่อนว่า ฟังแบคคิว คือ อะไร ฟังแบคคิว คือ ผลิตภัณฑ์สารธรรมชาติ ที่ส่วนใหญ่ประกอบไปด้วยกรดอินทรีย์ที่มาจากการหมักผลไม้ โดยมีกรดอินทรีย์ที่สำคัญอย่างน้อยที่สุด 8 ชนิด โดยกรดนี้ จะไปทำให้ขบวนการสร้างผนังเซลของจุลินทรีย์บางชนิด รวมทั้งแมลงไม่สามารถดูดสารแคลเซียมเอาไปสร้างผนังเซลที่สมบูรณ์ได้ จึงทำให้แมลงที่ไข่แล้วกลายเป็นหนอนไม่สามารถลอกคราบได้ พอหนอนลอกคราบไม่ได้ มันก็จะตายไปในที่สุด เพราะทุกขั้นตอนของการเจริญเติบโตของหนอนตั้งแต่ตัวเล็กที่ออกจากไข่ใหม่ๆ ไปจนถึงตัวเต็มวัย จะต้องมีการลอกคราบทุกครั้ง นี่คือ ส่วนสำคัญของฟังแบคคิว เนื่องด้วยความที่มันมีส่วนประกอบเป็นกรด ซึ่งแบคทีเรียส่วนใหญ่ที่เป็นสาเหตุของโรคเห้ดจะไม่ชอบความเป็นกรด ดังนั้น ฟังแบคคิวจึงทำหน้าที่ฆ่าเชื้อแบคทีเรียไปด้วย ส่วนเห็ดและราอย่างอื่น ที่ชอบสภาพความเป็นกรดในอาหารนั้น ฟังแบคคิวจะมีฤทธิ์ในการฆ่า หรือยับยั้งการเจริญเติบโตน้อย จึงไม่แปลกว่า ไม่ไผ่ของคุณเริ่มมีราดำเกิดขึ้น ถือว่าเป้นเรื่องปกติธรรมดาครับ เพียงแต่ราพวกนี้ จะไม่เป็นอันตรายต่อก้อนเชื้อเห็ดที่เจริญเต็มที่แล้ว รวมทั้งไม่มีผลต่อดอกเห้ดอีกด้วย เนื่องจาก ทั้งเชื้อเห็ดและดอกเห้ดที่สมบูรณ์อยู่แล้ว มันจะมีภูมิต้านทานต่อคู่แข่งอยู่แล้วครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน