Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว

2 posters

Go down

สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว Empty สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว

ตั้งหัวข้อ  junthip Fri Jul 30, 2010 2:26 pm

สวัสดีค่ะ มาอีกแล้วค่ะ จันทร์ทิพย์ ป้อมศรี สมาชิก เลขที่ 2553/P53/2508
ที่บ้านมีที่วางประมาณ 2 ไร่ ที่ดูแล้วเหมาะที่จะปลูกมะนาวค่ะ (เป็นร่องสวนเก่าของคุณแม่ค่ะ) หนูอยากทดลองปลูกมะนาวพันธุ์พิจิตร 1 ค่ะ อยากถามว่าที่ศูนย์ มีจำหน่ายไหมค่ะ หรือพันธุ์อื่นก็ได้ค่ะที่อาจารย์มีน่ะค่ะ จะทดลองปลูกสํก 10 ต้นก่อน จะปลูกในอ่างปูนค่ะ และทดลองบังคับให้มันออกผลช่วงฤดูแล้งหน้ามะนาวแพงนะค่ะจะทดลองใช้กับ ฟังแบคคิว + 108 ด้วย หรืออาจารย์มีที่อื่นแนะนำก็ช่วยบอกด้วย (อยู่หนูจ.อ่างทองค่ะ)
ขอบพระคุณมากค่ะ
junthip
junthip

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว Empty จันทร์ทิพย์อีกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  anonmush Sun Aug 01, 2010 9:40 am

ก็เพราะคุณนี่แหละ คำถามวันก่อน พอถามไปได้สักนิด กลับมายอกันเอง จนผมจะลอยอยู่แล้ว เพราะคุณไปประกาศบอกชาวบ้านเขาว่า ฟังแบคคิว มันไล่หนอน แมลง แมลงสาบ ยุง หายไปไหนไม่รู้ แล้วคุณยังไม่หยุดแค่นั้น คุณยังกล้าที่จะประกาศให้คนทั่วไปเขารู้อีกว่า อาหารเสริม นิวคลีโอไทด์ ดีที่สุด สามารถเพิ่มผลผลิตเห็ดได้อีกมากมาย ทำให้พวกผมเขินมาก ที่ไม่ต้องเสียเงินประชาสัมพันธ์อีก มาวันนี้ คุณกลับเปลี่ยนไปอีกแนวหนึ่ง นี่คิดว่า คุณจะเอาคุ้มกับเงิน 2,000 บาท ที่เสียค่าอบรมไปแล้วอย่างนั้นเหรอ หรือว่าค่าอบรม 2,000 บาท กับการที่ไปอบรมเห็ดมันแพงไป ดูอย่างอีตาคนหนึ่งสิ ที่แกจะพยายามเข้าแทรกเรื่องคนอื่นทุกเรื่อง แกบอกว่า แกตัดสินใจไม่ไปอบรมกับ อ.อานนท์ หรอก เพราะคิดสารตะแล้ว ไม่เพียงค่าอบรม ยังต้องเสียค่าตัวแกอีก ค่ารถ ค่าอะไรอีก รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 5,000 บาทเชียว ไม่เป็นไร สำหรับสมาชิกแล้ว หากมีสิ่งใดที่ผมพอช่วยได้ยินดี และก็ชอบด้วย พอมาถึงเรื่องมะนาวนั้น มันตรงกับสิ่งที่ผมให้พี่สาวผมทำที่บ้านร่องกาศ อำเภอสูงเม่น จังหวัดแพร่ โดยพี่สาวและพี่เขยเป็นอาจารย์ทั้งคู่ แต่ออกจากราชการก่อนตามโครงการออกก่อนเกษียน แกมีที่ 2 ไร่ เท่าคุณ แต่เดิมแกเพาะเห็ด มีรายได้สูงกว่าเงินเดือนประจำหลายสิบเท่า จนส่งลูกเรียนจบด๊อกเตอร์ที่เยอรมันและวิศวะทั้ง 2 คน แกเลยเลิกเพาะเห้ด แล้วเอาวัสดุที่ใช้เพาะเห็ดแล้ว มาปรุงกับดินแล้วปลูกมะนาวในถังซีเมนต์(ที่ใช้ทำส้วม) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 80 ซม. โดยปลูกมะนาวทวาย พันธุ์พิจิตร ที่ผ่านการคัดเลือกสายพันธู โดยศูนย์วิจัยพืชสวน ที่จังหวัดแพร่ ปรากฎว่าใช้เวลาไม่ถึงปี ก็จะมีผลผลิตให้เก็บแล้ว พอเข้าปีต่อๆไป แกสามารถผลิตมะนาวนอกฤดูได้ตลอดทั้งปี โดยเฉพาะช่วงที่มะนาวแพงในเดือน กุมพาพันธ์ ถึงมีนาคม แม้ว่าอายุยังไม่มาก แต่ก็เก็บผลผลิตได้มากกว่า 100 ผลต่อปี ทั้งนี้เพราะอาหารที่ได้จากวัสดุเพาะเห้ด และอาหารเสริม นิวคลีโอไทด์ 108 แต่แน่นอน อย่าลืมว่า อาหารเสริมไม่ใช่อาหารหลัก ดังนั้น ใครก็ตามที่ใช้นิวคลีโอไทด์ 108 นั้น อย่าไปคิดว่า มันเป็นอาหารเสริมสูตรมหัศจรรย์อะไร ต้องเข้าใจทุกครั้งว่า อาหารหลักที่เห็ดและพืชต้องการมากๆ ก็ยังจะต้องเป็นปุ๋ยหลัก คือ พลังงาน ไนโตรเจน ฟอฟอรัส และโปตัสเซียมอยู่ดี จึงจำเป็นจะต้องมีหรือใส่ปุ๋ยหลักให้ครบและเพียงพออยู่เสมอ จึงจะทำให้ไม่ว่าจะเป็นพืชและเห็ด จะออกดอกออกผลให้เราได้ดีใจอยู่ตลอดเวลา อนึ่ง สำหรับเรื่องของพันธุ์นั้น แม้ว่าจะรู้จักกันในนามว่า เป็นมะนาวแป้นทะวายจากพิจิตร ก็ไม่ได้หมายความว่า คุณจะไปหากิ่งพันธุ์ได้ที่จังหวัดพิจิตร หรือคนพิจิตร แต่ผู้ทำการวิจัย รวบรวมพันธุ์และขยายพันธุ์จากสายพันธุ์ที่ดีที่สุด อยู่ที่สถานีเกษตร ของสถาบันเกษตรที่จังหวัดแพร่(จังหวัดที่ผมเกิดนั่นแหละ มีอะไรดีเยอะ) ตอนนี้ผมก็ได้สั่งเขาไว้เยอะพอสมควร แต่ก็ต้องรอคิว และหารถจัดส่งมากรุงเทพ มาเมื่อไหร่ จะป่าวประกาศให้ทราบ

anonmush
ผู้มาเยือน

สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว Empty Re: สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว

ตั้งหัวข้อ  binaryxxx Wed Aug 04, 2010 1:30 pm

นี้แค่ผมจนนะยังโดนประนามเกียบทุกกะทู้
ถ้าผมไปเก็บขยะแถวนั้นขายเขาจะให้ผมเข้าไปไหมละนี้

binaryxxx

สอบถามเรื่องสายพันธุ์มะนาว Empty น้องไบนารี อย่าน้อยใจครับ

ตั้งหัวข้อ  kapom197 Wed Aug 04, 2010 7:22 pm

คุณไบนารี
อาจารย์ท่านกระเซ้าเล่นครับ อย่าน้อยใจไปเลย
อย่างคุณไบนารี ยังไม่นับว่าจนหรอกนะครับ เพราะยังสามารถเข้ามาศึกษาหาความรู้ใน ฯเน็ต ได้ แล้วท่าทาง (ถ้าเดาไม่ผิด) คุณคงอายุไม่มาก ยังมีเวลา เงินทองของนอกกาย ไม่ตายอาจหาได้ยาก แต่ก็ต้องพยายามครับ มันไม่มีอะไรที่ได้มาฟรีๆครับ พยายามเข้านะครับ นี่ผมไม่ได้ชเลียอาจารย์นะครับ ผมว่า 2 พันบาท สำหรับค่าอบรมนี่ ถูกสุดครับ คุณคิดดูครับ กว่าจะมาถึงจุด นี้ ต้องใช้เงินใช้เวลาและความพยายามเท่าไร ไม่ใช่ง่ายใช่ไหมคุณไบฯ แต่ผมว่าดีครับ อะไรที่ยากๆ มันทำให้คู่แข่งน้อยลงครับ หากไม่สามารถผ่านด่านความยากลำบากได้ อย่างทำเห็ดนี่ เอาแค่ง่ายๆ ลองนึกกถึงตอนขนก้อนเช้า-ออก โรงเพาะสิครับ ผมขนกันสองคนตายาย ลมแทบจับ ถ้าไม่อึดจริง ถอดใจ เอาเงินไปออกดอกนานแล้วครับ

kapom197
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน