Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แพ้สปอร์เห็ดค่ะ

2 posters

Go down

แพ้สปอร์เห็ดค่ะ Empty แพ้สปอร์เห็ดค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee Sat Aug 07, 2010 8:21 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์อานนท์
ดิฉัน สุึมาลีค่ะ สังเกตุตัวเองมาหลายครั้งแล้วค่ะว่าเวลาไปเก็บเห็ดดิฉันจะมีอาการจามตลอดเลยค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะแพ้สปอร์เห็ดหรือป่าวคะ ตัวดิฉันเองเป็นภูมิแพ้และหอบหืดค่ะ แต่รักษาได้สักระยะ
หนึ่ง(หลายปี)ด้วยการฉีดยาทุกเดือน ผ่านมา 6 เดือนที่ไม่ไปหาหมอเพราะลาออกจากงานมาค่ะแล้วไม่มีอาการ
จามเลยค่ะ (สันนิษฐานว่าน่าจะพักผ่อนพอ ไม่เครียด) ทีนี้ถ้าเก็บเห็ดครั้งต่อไปต้องใช้ผ้าปิดปากแล้วล่ะค่ะ
อาจารย์คะถามนิดนึงค่ะว่าเห็ด 100 ก้อนถ้าออกพร้อมกันผลผลิดประมาณวันละ 4 ขีด น้อยไหมคะ
ถ้าน้อยควรได้เท่าใหร่คะ อาจารย์ช่วยคำนวณให้หน่อยนะคะถ้า 500 ก้อนน่าจะได้สักกี่กิโลตะ
อ้อ อาจารย์ดิฉันซื้อเอ็นไซด์และแคปซูลเห็ดมาทานทุกวันหลังอาหารเช้า น่าจะดีขี้นไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
สุมาลีค่ะ
sumalee
sumalee

ขึ้นไปข้างบน Go down

แพ้สปอร์เห็ดค่ะ Empty มีโอกาสเป็นไปได้ที่แพ้สปอร์เห็ด

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sat Aug 07, 2010 9:33 pm

มีความเป็นไปได้สูงมาก ที่คุณอาจจะแพ้สปอร์ของเชื้อราและเห็ดด้วย ผมเองก็เช่นกัน แม้ว่าจะพยายามรักษาตัวเองดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่ก่อนต้องทานแอนตี้ฮีสตามีนเป็นประจำ แต่ทานแล้วจะมีอาการข้างเคียงสูง ตอนหลังใช้วิธีกางมุ้งนอน(ต้องเป็นมุ้งผ้า) ปรากฎว่าดีขึ้นมาก พร้อมทั้งทานเห็ดเป็นยาไปด้วย แต่พอเข้าหน้าฝน อากาศหนัก ความชื้นสูง มีสปอร์ของเชื้อรามากในบรรยากาศ อาการแพ้ก็จะทวีขึ้น ดังนั้น คุณควรเก็บดอกเห้ดก่อนที่มันจะสร้างสปอร์ แต่หากต้องเก็บดอกแก่ ควรใส่ผ้าปิดจมูก เพื่อกันไม่ให้หายใจเอาสปอร์เห็ดเข้าไป อาการแพ้จะลดลง
สำหรับเรื่องการคำนวณน้ำหนักดอกเห็ดนั้น ก็ตัวเลขก็บอกชัดแล้วว่า 100 ก้อนได้ 4 ขีด นี่มันเป็นการคำนวณแบบง่ายๆเลยน๊ะ ในเมื่อคุณเพาะ 500 ก้อน คำตอบมันก็เท่ากับ เอา 4 x 500 แล้ว หารด้วย 100 ก็เท่ากับ 20 ขีด หรือ 2 กก. หรือว่าคุณคิดว่า ผมจะคำนวณได้ค่ามากกว่าคุณหรือ แต่หากถามว่า ผลผลิตน้อยไปหรือไม่ ก็ไม่แน่ เพราะคุณเปิดน้อย การควบคุมควรชื้นอาจไม่ดีพอ แต่หากเปิดเพิ่มขึ้น การควบคุมสภาพแวดล้อม หมายถึง ความชื้น อากาศ แสง อาจจะดีพอ ผลผลิตอาจจะสูงกว่านี้ หรือ หากเกรงว่า ดอกเห็ดอาจจะไม่สมบูรณ์ น้ำหนัก อาจจะเบา ก้อนเชื้ออาจจะเสื่อมหรือโทรมเร็ว ก็ควรใช้อาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ ฉีดเข้าไปยังหน้าก้อน หรือดอกเห้ด จะสามารถเพิ่มผลผลิต และทำให้ดอกเห็ดน้ำหนักดีได้
ดีแล้วครับหากคุณสามารถทานเอ็นไซม์ได้เป็นประจำ เพราะมันจะช่วยทำให้ระบบการทำงานต่างๆในร่างกาย และระบบการย่อย การไหลเวียนของเส้นเลือดดีขึ้น คุณจะหลับสบาย ตื่นขึ้นมาก็สดชื่น แล้วแฟนคุณจะเห็นว่าคุณเปลี่ยนไป และสาวขึ้นอย่างผิดปกติทีเดียว
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน