Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก

Pai_Anonworld
Wnkfarm
Anonmushroom
7 posters

Go down

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Aug 17, 2010 9:07 pm

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ดร.อานนท์ ได้พาสมาชิกในครอบครัวไปสำรวจเห็ดธรรมชาติ และเยี่ยมชมการเพาะเห็ดที่วังน้ำเขียวมา โดยขับรถไปทางกบินทร์บุรี ผ่านเส้นทางเขาใหญ่สู่วังน้ำเขียว แล้วไปพักที่สตาร์เวลล์ จากนั้นก็แวะเยี่ยมชมตลาดปากทางเข้าวังน้ำเขียว ที่มีผลิตภัณฑ์เห็ดมากมายขายกันหลายสิบร้าน มีทั้งเห็ดสด เห็ดแปรรูป น้ำเห็ด แหนมเห็ด ปรากฎว่า ผู้ที่ผ่านมา นิยมซื้อเห็ดแปลกๆเหล่านี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เห็ดเมืองหนาว โดยเข้าใจว่า แถวๆวังน้ำเขียว จะมีการเพาะเห็ดเมืองหนาวกัน จริงๆแล้ว ไม่มีฟาร์มเห็ดไหนทำกันเลย ไม่ว่าจะเป็น เห็ดรมหลวง(ที่เรียกว่า เห็ดออเริงจิ) เห็ดเข็มทอง เห็ดไม้เบริจซ์ หรือแม้แต่เห็ดหอม ยิ่งไปดูฟาร์มเห็ดที่คุยว่าใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มีตั้ง 52 โรงเรือน เนื้อที่กว่า 50 ไร่ ลงทุนกว่า 40 ล้านบาท พอเอาเข้าจริงๆ ก็ดูเหมือนจะมีตัวอาคาร ที่ดูข้างนอกเหมือนกับว่าจะเป็นโรงงานขนาดใหญ่จริงๆ แต่พอเข้าไปดู ปรากฎว่า เป็นที่ทอดข้าวเกรียบเห็ดขาย และภายในมี เห็ดหลินจือ เห็ดหัวลิง เห็ดหอม เห็ดนางรม เห็ดนางนวล ไม่เกินชนิดละ 2,000 ก้อนเท่านั้น แต่ก็ด้วยความที่ส่วนใหญ่ไม่มีความรู้ จึงคิดว่า เห็ดที่ขายกันแถวนี้ เป็นเห็ดที่เกิดจากฟาร์มนี้แหละเป็นผู้เพาะ แต่พอเอาเข้าจริงๆแล้ว เป็นเห็ดที่มาจากจีนทั้งหมดเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ โดยมาซื้อที่แผงผักเมืองหนาว ที่คนจีนเป็นเจ้าของ ที่ตลาดไท มาคิดไปแล้ว ก็ดีไปอย่าง เพราะคนเขาไม่รู้ ก็ทำให้เป็นธุรกิจอย่างดี โดยหากินกับคนที่ไม่รู้ แต่ราคาสิมันต่างกันมาก เห็ดออเริงจิที่ตลาดไท กก.ละ 120-140 บาท แต่เห็ดจากตลาดไท ขายที่วังน้ำเขียว ราคาสูงกว่าเท่าตัว แถมต้องเสียค่าน้ำมันรถและที่พักอีกแพงลิ่ว อย่างไรก็ตาม ข้อดี ทำให้คนรู้จักเห็ดมากขึ้น กินเห็ดกันมากขึ้น แบบนี้ ที่อื่นก็น่าจะทำบ้าง น่าจะดีไม่น้อย อีกไม่นานอุทยานเห็ด ของ ดร.อานนท์ บนพื้นที่เกือบร้อยไร่ ใกล้ๆเขื่อนป่าสัก คงจะมีข่าวดีที่จะแจ้งให้ทราบเร็วๆนี้ ทำให้มันยิ่งใหญ่ระดับโลกไปเลย

ขึ้นไปข้างบน Go down

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty เรื่องอาจารย์ไปวังน้ำเขียวมา

ตั้งหัวข้อ  Wnkfarm Sat Sep 24, 2011 11:05 pm

ก่อนอื่นผมขอบอกว่าโดยส่วนตัวผมเค่รพและชื่นชมอาจารย์อานนท์เป็นการส่วนตัวเป็นบุคลากรด้านเห็ดที่หาตัวจับยากมากในเมืองไทย
และยังทำให้วงการเพาะเห็ดในบ้านเราเจริญก้าวหน้าไปมาก โดยส่วนตัวผมไม่เคยคุยกับอาจารย์อานนท์ เคยไปดูฟาร์มอาจารย์ที่หลังตลาดไทมาครับตอนที่ผมคิดจะเพาะเห็ดใหม่ฯ ยังเคยคุยกับภรรยาผมว่าในเมืองไทยน่าจะมีคนแบบอาจารย์เยอะฯ ในอนาคตไม่ใช่เรื่องของการแข่งขันหรือชิงดีชิงเด่นใครเก่งใครแน่แต่มันเป็นเรื่องที่ต้องช่วยกันพัฒนาวงการเห็ดบ้านเราให้ทัดเทียมนานาประเทศกัน
ผมขอชี้แจงเรื่องเล่าที่อาจารย์ไปเที่ยววังน้ำเขียวภายในระยะเวลา1วันแล้วมาเล่าให้ทุกคนฟัง
ฟาร์มเห็ดที่อาจารย์อ้างถึงน่าจะเป็นวังน้ำเขียวฟาร์มเป็นฟาร์มของผมเองครับ จริงครับผมลงทุนไป40ล้านอัพ แต่ที่อาจารย์บอกว่าผมมีอยู่แค่12โรงเรือน
ไม่จริงครับ แล้วมีอยู่ห้องละ2000ก้อนก็ไม่จริงครับ ที่ฟาร์มผมจะขายเฉพาะที่ฟาร์มเพาะ เห็ดเข็มทองไม่มี. โรงเรือนเพาะเห็ดที่อาจารย์ไปเห็นมาเป็นโรงเรือนที่ผมสร้างขึ้นสำหรับให้ทุกคนสามารถเข้าไปได้ครับ ส่วนโรงผลิตเห็ดจริงฯ อย่างที่อาจารย์ทราบไม่เหมาะกับการที่ให้คนเข้าไปเยี่ยมชมมากฯซึ่งจะเป็นปัญหาระยะยาวได้
ณปัจจุบันวันที่ 24กันยายน2554 ผมมีโรงเรือนอยู่ เกือบ70ห้อง ซึ่งมีการเติมไปเรื่อยฯ ช่วงระยะเวลา4-5ปีที่ผ่านมาลองผิดลองถูกมาเยอะสูญเสียก็เยอะครับอาจารย์ ส่วนหนึ่งเห็ดบางชนิดผมเพาะในห้องเย็น ส่วนหนึ่งผมเพาะในโรงเรือนกึ่งปิดและเปิด ยังมีข้อมูลที่ผมต้องเรียนรู้อีกมากมายมหาศาล
ผมมีโครงการที่ผมคุยเฉพาะกับแฟนผมอีกเยอะครับ ผมไม่ได้ลงทุนเยอะฯแล้วมาฆ่าตัวตายหรอกครับอาจารย์ ผมไม่เคยเพาะเห็ดมาก่อน ไม่ได้เรียนปริญญา
แต่ผมอ่านตำราการเพาะเห็ดต่างประเทศ ผมเข้ากทมไม่มีเงิน อยู่วัดก็อยู่มาแล้ว เรียนได้เต็มที่ก็แค่สารพัดช่างดิ้นรนต่อสู้มามากครับอาจารย์แต่สิ่งหนึ่งที่พ่อกับแม่ผมสอนและผมยึดอยู่ตลอดคือซื่อสัตย์ อดทน ขยัน ไม่โกงไม่เอาเปรียบคนอื่น สร้างเนื้อสร้างตัวจนมาถึงทุกวันนี้ ที่ผมมาทำฟาร์มเห็ดเพราะว่าชอบอากาศที่วังน้ำเขียวอยากมาใช้ชีวิตที่นี่ตอนบั้นปลายชีวิตเบื่อความวุ่นวายในเมืองหลวงตอนมาทำใหม่ฯเพื่อนฝูงคนรู้จักหาว่าผมบ้า อาจารย์ครับให้ความเมตตาและเป็นธรรมกับฟาร์มผมหน่อยครับ หากว่าอาจารย์มีคำแนะนำดีฯหรืออยากทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวังน้ำเขียวโทรมาแนะนำผมได้ครับที่เบอร์ 0818555522 วีระ

Wnkfarm

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty คำชี้แจงจากคุณวีระเจ้าของฟาร์มเห็ดที่วังน้ำเขียว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sun Sep 25, 2011 7:52 am

ดร.อานนท์ฝากขอบคุณๆวีระที่ได้ชี้แจงเรื่องของที่ฟาร์มของคุณ เป็นเรื่องที่น่ายินดีที่ได้รับทราบว่า คุณได้ลงทุนเรื่องเห็ดอย่างจริงๆจังๆ และประสพผลสำเร็จอย่างดียิ่ง และน่าสนับสนุนเป็นอย่างยิ่ง ดร.อานนท์ได้เห็นถึงความสำเร็จของหลายประเทศ ที่ใช้เวลาค่อนข้างจะสั้น เช่นประเทศจีน ในปี 2000 ผลิตเห็ดได้เพียงล้านกว่าตันเท่านั้น ขณะที่ทั่วโลกผลิตได้ทั้งโลกรวมกัน 4.5 ล้านตัน แต่พอมาปี 2010 ประเทศจีน เขาสนับสนุนกันอย่างจริงจังทั้งทางรัฐบาลและเอกชน ทำให้ประเทศจีนสามารถผลิตเห็ดได้มากกว่า 20 ล้านตัน และที่สำคัญจากบทเรียนที่ไต้หวันได้รับที่เคยครองความยิ่งใหญ่ในการเป็นผู้ผลิตเห็ดมากที่สุดในโลก แต่ก็ประสพปัญหาเรื่องราคาและความต้องการของตลาดโลก ไต้หวันจึงเปลี่ยนหันมาผลิตเห็ดเพื่อสุขภาพและเป็นยา ที่สำคัญเห็ดเป็นยานั้น ทางไต้หวันก็รู้ดีว่า หากจะผลิตเห็ดเป็นยาให้คนแล้ว อีกไม่นานประเทศอื่นเขาก็จะเป็นคู่แข่งได้ ทางไต้หวันเลยทำเห็ดเป็นยาทั้งยาคนและยาสัตว์ไปด้วย จุดนี้เอง ที่ประเทศจีนก็พยายามตามรอยของไต้หวันและได้ผลดียิ่ง มีหลายมณฑลและหลายเมืองที่จีน เขาทำการส่งเสริมการเพาะเห็ดอยู่มาก ยกตัวอย่างที่หนานหัว ใกล้เมืองท่าหลี่ เป็นเมืองที่แทบจะบอกได้ว่า ประชาชนแทบทุกหมู่เหล่ามีความเกี่ยวพันกับธุรกิจอย่างเป็นชีวิตจิตใจจริงๆ กล่าวคือ คนในจังหวัดนี้ทุกครัวเรือน ต่างมีผลประโยชน์จากเห็ดกันทั้งนั้น และเห็ดที่ทำกันเป็นธุรกิจ ไม่ได้เป็นเห็ดที่ทำการเพาะกันอย่างที่พวกเราหลงทางกัน แต่เขาทำการรักษาผืนป่าให้อุดมสมบูรณ์ ไม่มีการใช้สารเคมี เมื่อป่าอุดมสมบูรณ์และต้นไม้ในป่าซึ่งกว่า 90% ที่รากของมันจะต้องมีเส้นใยของเห็ด ช่วยปรุง ช่วยย่อยธาตุอาหารบางอย่างที่ต้นไม้เองไม่สามารถย่อยได้ เช่น ธาตุฟอสฟอรัส ขณะที่เห็ดเองก็ไม่สามารถกินอาหารบางอย่างได้ ก็ต้องอาศัยอาหารจากต้นไม้ เป็นการพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน ผลสุดท้าย เมืองทั้งเมืองที่มีป่าล้อมรอบ ก็จะมีเห็ดธรรมชาติเกิดขึ้น ทา่งราชการและกรรมการหมู่บ้าน เขาก็จะจัดโควต้าให้ชาวบ้านไปเก็บเห็ด ที่มีการควบคุมกันอย่างถูกระบบ ทำให้มีผู้ที่มีอาชีพเก็บเห็ดจากป่าอันอุดมสมบูรณ์นี้ปีละหลายล้านคน เป็นรายได้อย่างดี เนื่องจากมีปริมาณที่มาก จึงทำให้เกิดโรงงานอุตสาหกรรมการแปรรูปรองรับ แต่ที่สำคัญที่เหลือเชื่อที่สุดก็คือ อุตสาหกรรมการท่องเที่ยว ปีๆหนึ่ง จะมีนักท่องเที่ยวทั่วโลก พากันไปดู ไปซื้อ ไปกิน เห็ดป่าที่หายาก ที่มีน้อยแล้วในโลก เช่น เห็ดมัตสุตาเก๊ะ เห็ดตับเต่าทอง เห็ดทรัฟเฟิล และที่เหลือเชื่อมากกว่านั้น ก็คือ ทุกบ้าน ทุกครัวเรือนที่มีบ้าน เขาจะวากรูปรอบผนังตัวบ้านเป็นดอกเห็ด แม้กระทั่งกระถางขยะก็เป็นรูปเห็ด ทางเขา บนเขาเป็นร้อยๆกิโลเมตร ก็จะมีสัญญาลักษณ์ที่รู้เลยว่า เป็นเมืองเห็ด นี่คือ สิ่งที่ ดร.อานนท์พยายามที่จะสนับสนุนให้เกิดขึ้นในไทยนานมาแล้ว และยิ่งได้ไปเห็นการตื่นตัวหลายแห่ง โดยเฉพาะที่วังน้ำเขียว เขาค้อและจังหวัดเลยแล้ว คิดว่า นั่นแหละใช่เลยที่บรรดาผู้ที่มีผลได้เกี่ยวกับเห็ดควรจะร่วมมือ รวมแรงและร่วมใจกัน ที่จะช่วยกันจรรโลงเรื่องเห็ดให้ยั่งยืน ด้วยการทำในสิ่งที่เป็นความจริง และเชิดชูทรัพยากรอันมีค่าของเราเอง เช่นเดียวกันกัีบที่วังน้ำเขียว คณะของเราได้ชื่นชมกิจการของคุณ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จุดนี้น่าจะเป็นอีกจุดหนึ่งที่จะช่วยสร้างภาพลักษณ์ในเรื่องเห็ดของไทย ขณะเดียวกัน หากสังเกตจากจุดที่ผู้คนพลุกพล่านบริเวณทางเข้าวังน้ำเขียว เป็นจุดที่น่าสนใจ ที่นักท่องเที่ยวจะแวะซื้อของที่คิดว่า เป็นผลิตผลหรือผลิตภัณฑ์จากวังน้ำเขียว ซึ่งก็ส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่อง เห็ด ที่ดีใจมากที่เห็นมีเห็ดแปรรูปมากมายหลายรูปแบบ แต่ก็มีเห็ดที่ปฎิเสธไม่ได้ว่า ไม่ใช่เป็นเห้ดที่เพาะในพื้นที่ เป็นเห็ดที่เอามาจากต่างประเทศ แต่ผู้ขายยืนยันว่า เป็นเห็ดที่เพาะที่ฟาร์มขนาดใหญ่ที่วังน้ำเขียว ตรงนี้แหละที่ค่อนข้างที่จะสร้างความสับสนให้แก่นักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก อย่าลืมว่า พอพูดถึงเรื่องเห้ดแล้ว เดี๋ยวนี้ใครๆก็รู้ถึงกิตติศักดิ์ของวังน้ำเขียวว่า มีฟาร์มขนาดใหญ่ มีผู้เพาะเห็ดรายเล็กรายน้อย มีการแปรรูป และหลายคนก็คิดว่า น่าจะเป็นแหล่งที่เพาะเห็ดหน้าหนาวขึ้นที่นี้และส่งขายไปทั่วประเทศ ที่มีปรากฎอยู่ตามห้า่งร้านขนาดใหญ่ แต่ความจริงไม่ใช่ เห็ดเมืองหนาว ส่วนใหญ่ รวมทั้งเห็ดหอมด้วย เป็นเห็ดที่มาจากต่างประเทศ โดยต่างประเทศเขาทำกันเป็นเรื่องเป็นราวอย่างใหญ่โตมโหฬาร และเขามั่นใจมากว่า ตลาดที่ใหญ่ที่สุดที่จะรองรับผลผลิตเห็ดเขาได้เป็นอย่างดีคือ ประเทศไทย ลองดูได้เลยที่ห้องเย็นหลายแห่งรอบๆตลาดไท ที่มีรถคอนเทนเนอร์ห้องเย็นรอคิวที่จะขนของลงนั้น จะมีเห็ดพวกนี้อยู่ในนั้นด้วย ถามว่า แล้วไง ผิดหรือ เปล่าเลย มันเป็นการดีเสียอีก ที่ทำให้ทราบว่า คนไทยเป็นนักบริโภคเห็ดไม่แพ้ต่างประเทศเลย แถมยังสามารถแปรรูปให้เข้ากับอุปนิสัยคนบริโภคแบบไทยๆได้เป็นอย่างดี และนี่น่าจะเป็นสัญญานบ่งบอกว่า ถึงเวลาแล้วหรือยัง ที่เมืองไทยน่าจะทำเรื่องเห็ดกันอย่างจริงๆจังๆ ดูสิ อาชีพการเพาะเห็ดในเมืองไทย แม้ว่าเริ่มมาหลายสิบปีแล้ว ดร.อานนท์ก็ทำการอบรมมาตั้งแต่ปี 2516 แล้ว มีการเพาะเห็ดกันทั่วประเทศแทบทุกตำบลก็ว่าได้ แต่ปัญหาเรื่องการตลาดของเห็ดนั้น มีน้อยกว่าปัญหาการทำการเกษตรอย่างอื่น เราแทบจะไม่เคยเห็นว่า มีการประท้วง เดินขบวนหรือเอาเห็ดไปต่อรองผลทางการเมืองกันเลย หากเทียบกับต่างประเทศแล้ว เรายืนยันได้ว่า เราสามารถเพาะเห็ดได้แทบตลอดทั้งปี นี่คือ จุดแข็งของเรา และสัญญานที่ดีที่ว่านั้น ฟาร์มเห็ดของคุณที่ลงทุนไปค่อนข้างมาก และตั้งอยู่ในทำเลและภูมิอากาศที่ดีมากเช่นนี้ หากสามารถทำการผลิตเห็ดที่นักท่องเที่ยวเขาไปซื้อกันที่บริเวณทางเข้านั้นได้แล้วล่ะก่อ น่าจะเป็นเรื่องน่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง เราจะได้พูดได้เต็มปากว่า นี่คือ ผลผลิตจากไทย และที่วังน้ำเขียว ยังเป็นสถานที่เกิดของเห็ดเป็นยาที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติอีกมากมาย น่าจะมีการศึกษาหรือรณรงค์เรื่องเห็ดเป็นยา หรือ เห็ดที่อยู่ร่วมกับป่า ก็น่าจะทำให้น่าสนใจยิ่งขึ้น ในส่วนของอานนท์ไบโอเทค ที่คุณพ่อ(ดร.อานนท์) ได้มอบหมายให้ผมมาดูแลเรื่องนี้แทนนั้น เราก็พร้อมที่จะให้ความร่วมมือทุกภาคส่วนในเรื่องเห็ดอยู่แล้ว และหากทางวังน้ำเขียวฟาร์มเห็ด มีความพร้อมที่จะร่วมมือกันพัฒนาธุรกิจเรื่องเห็ดให้มีผลดีต่อสาธารณชนกับทางอานนท์ไบโอเทค เราก็ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่ง เพราะตอนนี้ ทางอานนท์ไบโอเทค ก็ได้รับการติดต่อให้ไปออกงานที่เซ็นทรัลพลาซา รามอินทรา เหมือนเดิม คิดว่า ทางฟาร์มวังน้ำเขียวก็คงเอาไปออกด้วย นอกจากนี้ ยังมีงานพืชสวนโลก ที่เขาต้องการให้เอาเห็ดไปจัดเป็นสวนและถือว่า เป็นหนึ่งในไฮไลต์ของงาน รวมทั้งงานของเทคโนโลยีชาวบ้าน ที่จะจัดขึ้นปลายปีและอีกเยอะๆต่อเยอะ หากเรามาจับมือ ร่วมมือกัน ให้เกิดความกระจ่าง ความเข้าใจต่อส่วนรวมน่าจะเป็นผลดีต่อวงการเห็ดไม่น้อย หรือ หากทางฟาร์มของคุณ ต้องการที่จะพัฒนาเห็ดเป็นยา หรือเห็ดที่มีศักยภาพทางยา ทางเราก็ได้รับความร่วมมือจากสถา่บันที่มีชื่อเสียงและได้มาตรฐานของโลก ก็อาจจะสามารถมาจัดสัมมนา หรือจัดนิทรรศการทางวิชาการแบบถาวรที่ฟาร์มคุณก็ได้ ซึ่งเรื่องนี้ ดร.อานนท์ ก็เคยคิดว่า น่าจะมาหาเช่าที่หรือทำความร่วมมือกับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในย่านนี้ แต่ในเมื่อได้มีโอกาสได้รับคำชี้แจงจากคุณแล้ว จึงถือโอกาสเสนอแนวคิดเช่นนี้ให้ อย่างไรก็ตาม รายละเอียดเพิ่มเติมสามารถปรึกษาหารือกันได้ โดยสามารถติดต่อผมได้ที่ 0858270085 (ไผ่) โดยผมและคุณพ่อจะติดต่อถึงกันและกันตลอดเวลา และขอขอบคุณคำชี้แจงมา ณ โอกาสนี้ด้วย

http://www.anonworld.com

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty จากวังน้ำเขียวฟาร์ม

ตั้งหัวข้อ  Wnkfarm Sun Sep 25, 2011 9:18 am

เป็นเรื่องจริงครับที่คุณไผ่พูดมา. เมื่อก่อนผมทำธุรกิจมือถือตั้งแต่ยุคบุคเบิก ตอนแรกคนหาว่าผมบ้าทำอะไรกัน จนเมื่อ10กว่าปีที่แล้วความคิดผมเริ่มเปลี่ยนจากการที่ประเทศจีนเริ่มเปิดประเทศ ทุกอย่างเปลี่ยนเป็นการแข่งขันที่เร็วและรัุนแรงมากขึ้นทุกวันฯ ด้วยทรัพยากรและบุคลากรที่จีนมีเป็นเรื่องยากมากฯและไม่มีความได้เปรียบอะไรเลยที่เราจะไปสู้จีนได้ เปรียบตัวเราเหมือนหมาล่าเนื้อที่ไล่งับชิ้นเนื้อไปเรื่อยฯ จึงหันมามองสิ่งที่เรามีในเมืองไทยมีอะไรบ้างที่จีนก๊อปปี้ไม่ได้
จึงมาจบลงที่การท่องเที่ยวและการเกษตรที่เป็นสิ่งที่เรามี พูดกันตามตรงเป็นรากเหง้า ที่จีนไม่สามารถก๊อปปี้ได้
สาเหตุหลักที่ผมคิดทำเห็ด มีคนบอกผมว่าอย่าทำเลยเห็ดหรือการเกษตร มันเป็นงานของคนปลดเกษียน หรืองานอดิเรกเท่านั้น ผมชอบทานเห็ดเลยหาข้อมูลดูมีคำถามที่ผมต้องการหาคำตอบดังนี้
1. ทำไมในเมืองไทยถึงไม่มีฟาร์มเห็ดระบบเปิดที่ใหญ่และตกทอดจากรุ่นสู่รุ่น หรือทำได้ไม่นานไม่กี่ปีส่วนใหญ่ต้องปิดตัวลงหรือตอนทำฟาร์มเล็กฯไม่มีปัญหาอะไรแต่พอทำใหญ่มากขึ้นปัญหาที่ตามมาคือเรื่องการตลาดการผลิต หรือแก้ปัญหาเรื่องเชื้อโรคสะสมไม่ได้
2. ในเมืองไทยทำไมถึงทำฟาร์มเห็ดแบบต่างคนต่างอยู่ รู้แล้วเก็บเงียบ
3. ถึงจุดฯหนึ่งทำไมฟาร์มถึงต้องผันตัวเองเป็นพ่อค้าขายก้อนขายเชื้อขายอุปกรณ์การเพาะเห็ด
4. หรือในเมืองไทยธุรกิจที่ทำให้ฟาร์มเห็ดอยู่ได้จริงฯไม่ได้มาจากการเพาะดอกเห็ดขาย
มันเป็นการตั้งคำถามตอนที่หาข้อมูลการเพาะเห็ดใหม่ฯ ทุกวันนี้ผมแค่อยากฉีกกรอบความคิด มองหลายฯมุม
ยอมรับว่าสิ่งที่ผมทำอยู่ค่อนข้างเสี่ยงมากฯ ที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเพียงแค่กรณีศึกษาของคนไทยเท่านั้นไม่ได้มีผลอะไรกับธุรกิจที่ผมทำอยู่เลย
ผมขอชื่นชมทางอาจารย์และทีมงานอย่างมากที่มีการแอพพลาย คิดค้นสิ่งใหม่ฯ มาสอนมาบอกให้กับคนที่คิดอยากจะทำฟาร์มเห็ดหรือคนที่ทำอยู่ก่อนแล้ว
ทั้งทางตรงและผ่านทางสื่อของโลกออนไลน์ อย่าหยุดนะครับอาจารย์ ปัญหาส่วนหนึ่งของวงการเห็ดที่ทำแล้วเลิกเกิดจากการทำฟาร์มเห็ดโดยไม่ได้มีการหาข้อมูลการเพาะเห็ดอย่างเพียงพอพอเจอะปัญหามากฯเข้าก็ท้อแล้วก็เลิกแบบนี้เยอะครับอาจารย์
ผมตั้งใจในปีหน้าที่ฟาร์มผมอยากเปิดเป็นศูนย์เรียนรู้เกี่ยวกับเห็ดและผักเมืองหนาว รวบรวมข้อมูลจากทุกภาคส่วนทั้งทฤษฏีและประสบการณ์ตรงเปิดให้กับทุกฯคน
ที่สนใจเข้าชมฟรี แล้วผมจะโทรปรึกษาอาจารย์อีกทีครับ
คุณไผ่ครับเป็นความจริงครับพ่อค้าแม่ค้าหลายคนอ้างว่าสินค้ามาจากฟาร์มผม สิ่งที่ผมทำได้คือพยายามสร้างแบรนด์ของผมเอง ให้ข้อมูลลูกค้าเรื่องความจริงให้มากที่สุด
วีระ0818555522

วีระ 0818555522[b]

Wnkfarm

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นค่ะ

ตั้งหัวข้อ  RedSunFlower Sun Sep 25, 2011 10:57 am

ประเทศจีนและประเทศไทยมีความเป็นอยู่ที่มีข้อเสียเปรียบและได้เปรียบกันอย่างเห็นได้ชัดค่ะ การที่จีนมีการปกครองแบบคุมเข้มเค้าจึงควบคุมหลายๆอย่างได้เด็ดขาดและได้ผลตามที่ต้องการ (แต่ก็ไม่ได้ทั้งหมดหรอกค่ะ) ส่วนประเทศไทยเป็นประเทศที่อิสระ จนหลายเหตุการณ์ อิสระมากจนเกินเลยเพราะใครๆก็ต่างคิดว่า มันมีสิทธิ์ที่ทำได้อย่างอิสระก็ทำสิ ขนาดครูจะดีก้นเด็กประถมต้นเด็กยังพูดขู่ครูแล้วว่าจะฟ้องร้องถ้าทำร้ายร่างกาย อย่างในกรณีบางคนที่อาศัยอยู่ใกล้ป่า ก็เลยคิดว่านั่นเป็นของตัวเองไปเลย ใช้ทรัพยาการตามสบายจนไม่นึกถึงผลกระทบ แต่ทั้งสองประเทศโชคดีอยู่อย่างคือความรู้ที่สามารถนำมาเผยแผ่แลกเปลี่ยนกันนั่นเป็นสิ่งที่ดีมากๆที่สุดแล้ว แต่จะทำให้ไทยทำระบบได้แบบจีน หรือจีนทำอะไรได้ตามใจอย่างคนไทยก็คงยาก และคงไม่มีวันเป็นไปได้ แต่สิ่งที่เป็นไปได้คือการปลูกฝังความรู้ค่ะ การทำฟาร์มเห็ดนั้นดิฉันคิดว่าใครๆก็ทำได้ เป็นเรื่องจริงค่ะทำได้ทุกคน แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้ยั่งยืนหล่ะค่ะ นั่นก็เป็นสิทธิ์ของคนไทยเช่นกันค่ะ ใครจะขายอุปกรณ์ นั่นก็ถ้าขายได้ก็ขายไปสิ แต่ขอให้ยั่งยืนนั่นคือสิ่งสำคัญมากกว่านะคะ ดิฉันเคยเจอฟาร์มเห็ดแห่งหนึ่งเขียนเว็ปไซต์ซะสวยหรูมากดูดี แต่พอเข้าไปดูสถานที่จริงๆ ก็รู้สึกเสียใจและเสียความรู้สึกค่ะ ดิฉันรู้สึกดีใจที่ได้รู้จัก อานนท์ไบโอเทคนะคะ จะมีสักกี่ท่าน ที่ให้ความรู้แก่ผู้อื่นได้ถึงเพียงนี้ ซึ่งคำบอกเล่ามากน้อยแต่ไหนก็ไม่เท่าที่ทำให้เห็น และสามารถทำให้จับต้องสัมผัสได้นะคะ
RedSunFlower
RedSunFlower

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty วังน้ำเขียว

ตั้งหัวข้อ  Wnkfarm Sun Sep 25, 2011 1:41 pm

สิ่งที่ผมพยายามจะสื่อก็คือ จีนก็คือจีนไทยก็คือไทย. มันมีความต่าง เรามีสิ่งที่จีนไม่มี จีนมีสิ่งที่ไทยไม่มี.
เราเอาสิ่งที่เรามีเค้าไม่ไปสู้กับคนอื่น ตั้งแต่ผมศึกษาหาความรู้ด้านเห็ดมา ทุกวันนี้ผมยังพลิกอ่านหนังสือที่อาจารย์อานนท์เขียนอยู่เลย
และผมพูดตลอด ใครที่มาถามหาก้อนเชื้อหรือเชื้อหรืออุปกรณ์การเพาะเห็ดให้ไปที่อาจารย์ สถานที่คุณต้องไปถ้าต้องการเริ่มต้นเพาะเห็ด
สิ่งที่ผมมองมีที่ขายอุปกรณ์ขายเชื้อเยอะแยะ แต่มีสักที่ที่ให้ข้อมูลความรู้ในการเพาะเห็ดเหมือนอาจารย์อานนท์ คนที่มีจิตสาธารณะเหมือนอาจารย์
ผมบอกว่าเป็นเรื่องดีและน่าจะมีคนแบบอาจารย์เยอะฯ แต่ที่ผมเข้ามาในนี้เมื่อคืนเพื่อที่จะชี้แจงในสิ่งที่อาจารย์ไปวังน้ำเขียววันเดียวและเห็นมาเล่าให้ทุกคนฟัง
ความรู้ในการเพาะเห็ดผมน้อยมากไม่เท่าขี้เล็บของอาจารย์ แค่แสดงความคิดเห็นในฐานะคนที่ทำเห็ดเท่านั้น
เรื่องการอยู่แนวป่าแล้วคิดว่าเป็นของตัวเอง ถ้าจะตัดสินจากข่าวหรือจากที่ได้ยินมา มันไม่ยุติธรรมเลยนะครับ คุณรู้เรื่องวังน้ำเขียวลึกแค่ไหนถึงมาตัดสินคนวังน้ำเขียว ในทุกสังคมมีทั้งเหลือบมันอยู่ที่มุมมองและการพิจารณาหาเหตุและผลทำไมและทำไม ถ้าสงสัยโทรหาผมได้เลยครับ0818555522 ผมยินดีให้ข้อมูลวังน้ำเขียวจริงฯว่ามีที่มาที่ไปยังไง

Wnkfarm

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ดีเลยครับ เผลอแพบเดียว ก็ได้มีความเห็นหลากหลายแลกเปลี่ยนกัน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sun Sep 25, 2011 2:30 pm

ดีใจมากครับที่ได้รับคำชี้แจงจากคุณวัชระและท่านที่สนใจเข้ามาในเวปนี้ และขอสนับสนุนงานของทางวังน้ำเขียวฟาร์ม ที่ทำธุรกิจทางด้านการเกษตรในย่านนี้ ซึ่งคิดว่าคงไม่มีใครคิดเป็นอย่างอื่น ที่จะเห็นใครต่อใครทำงานทางด้านเกษตร หวังเป็นอย่างยิ่งว่า หากเราสามารถเปิดอกกันได้เช่นนี้ ก็น่าจะเป็นศักราชใหม่ที่ดีที่ต่างคนต่างคิดและมาช่วยเสนอให้คนส่วนใหญ่ได้รับรู้ หลังจาก ดร.อานนท์ ได้ไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห้ดจากหลายประเทศทั่วโลกตั้งแต่ปี 2524-2548 พอท่านเกษียณตัวเองแล้ว ท่านจึงสรุปเวลาให้ผมฟังว่า ผมเองก็ได้ตามท่านไปแทบทุกประเทศตั้งแต่ผมอายุได้แค่ 3 เดือน และนี่มันก็นานพอแล้ว ที่ผมได้รับรู้ ได้เห็น ได้พูด ได้คุยกับคนมากหน้าหลายตาในเรื่องเห็ดพอสมควร คุณพ่อก็เลยขอให้ผมเป็นทายาทรุ่นต่อไปที่จะเข้ามาในวงการนี้ นี่ขณะที่ผมกำลังตอบกระทู้นี้ ก็ได้มีน้องชาย น้องสาว ที่คุณพ่อรับเป็นลูกบุญธรรม จากประเทศจีน ประเทศกานา ประเทศโตโก มาพร้อมเพียงกัน และก็มีสมาชิกที่จะนำเอาผลงานมาแสดงในงานนิทรรศการ มาเตรียมความพร้อมกันที่อานนท์ไบโอเทควันนี้ เลยเปิดอ่านข้อคิดเห็นต่างๆร่วมกัน จึงเห็นพ้องต้องกันว่า มันถึงเวลาแล้วที่เราต้องร่วมกัน ใช่ว่าต่างคนต่างทำ เพราะ ดร.อานนท์พูดเสมอว่า ตัวอย่างที่น่าสลดใจที่สุด คือ เรื่องของเห็ด Phellinus linteus หรือเห็ดกระถินพิมานสิ เป็นเห็ดที่เกิดแถววังน้ำเขียว เขาใหญ่ สกลนคร และป่าแถวภาคเหนือของไทย เป็นเห็ดที่หายาก และใช้กันมาตั้งแต่สมัยราชวงค์หมิงแล้ว เป็นเห็ดเป็นยาที่หายากในต่างประเทศ แต่มีมากในไทย เพียงแต่คนไทยไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ชาวบ้านมักจะตัดจะถากเอามาเป็นเชื้อเพลิง ปัจจุบัน เราถูกต่างชาติมาจ้างชาวบ้านเก็บจนหมดป่าของไทย พม่า เขมร ลาวและอินเดียแล้ว เพราะมันเป็นเห็ดที่มีคุณสมบัติทางยาสูงกว่าเห็ดหลินจือหลายเท่า แต่เรามัวไปอวดเก่ง ถือเก่ง รู้นิดก็คิดว่ารู้มาก แล้วมักจะดูถูกของที่มีอยู่ตามท้องถิ่น แต่กลับไปชื่นชมแบบไม่ลืมหูลืมตาไปยอมรับเอาเห็ดจากต่างประเทศเข้ามาเพาะมาผลิตเห็ดเป็นยากัน มันก็น่าจะถึงเวลาแล้ว ที่พวกเรากันเอง ต้องเร่งและช่วยกันป้องป้องทรัพย์สมบัติของเรา ขณะเดียวกัน ก็ต้องช่วยกันพัฒนาทำการเพาะ ทำการวิจัยเห็ดชนิดนี้ให้ได้ผลทางด้านเศรษฐกิจให้จงได้ ตรงนี้เอง ที่ ดร.อานนท์ย้ำนักย้ำหนาว่า เราน่าจะมาช่วยกันได้แล้ว และยิ่งตอนนี้ก็ดูเหมือนว่า ทาางสมาคมเกี่ยวกับเห็ด ที่ ดร.อานนท์เคยตั้งขึ้นมา แต่พอหลังจากที่ไปอยู่ต่างประเทศ ก็ห่างเหินกันไปแบบต่อไม่ติดแล้ว ตอนนี้ได้เริ่มกลับมาติดต่อกันใหม่แล้ว ก็คิดว่า อะไรๆก็น่าจะดีขึ้น น่าจะเป็นหนทางที่ดี เราจึงน่าสนับสนุนให้พี่น้องเกษตรกรวังน้ำเขียวได้มารวมกันที่จะทำให้ธุรกิจเห็ดของไทยให้เจริญรุดหน้าไป ตอนนี้ ผมกำลังรวบรวมสมาชิกที่ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคไปแล้ว มารวมกันใหม่ เพื่อมารับการเพิ่มพูนความรู้เรื่องเห็ดเป็นยา โดยจะขอกำหนดเสียวันนี้เลยว่า จะเป็นวันเสาร์ที่ 8 ตุลาคมนี้ ดังนั้น ใครก็ตามที่เป็นสมาชิกตลอดชีพที่ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคไปแล้ว ขอให้ท่านติดต่อสั่งจองที่นั่งในการสัมมนาเรื่องเห็ดเป็นยา ที่จะจัดขึ้นที่อานนท์ไบโอเทค ซอยไอยรา 38 ที่เดิม เป็นการจัดบริการฟรีแก่สมาชิกเท่านั้น และหากเป็นไปได้ คราวต่อๆไป อาจจะพาสมาชิกไปสัมมนาแบบสัญจร โดยอาจจะมาสัมมนากันที่วังน้ำเขียวฟาร์มเห็ดก็ได้ครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ติดตามด้วยความตื่นเต้น

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Sep 25, 2011 9:13 pm

ผมติดตามอ่านอยู่ครับ กำลังจินตนาการตาม อย่างลุ้นระทึก ใครมีข้อมูลอะไรดีๆ ก็เอามาแชร์กัน ส่วนผมนั้นไม่มีข้อมูลอะไรดีๆเลย เป็นมือใหม่อยู่น่ะครับ ฟังดูเหมือนเอาเปรียบยังไงไม่รู้

(ปล. สัญจรมาที่ฟาร์มเห็ดร้อยก้อนของผมบ้างก็ได้นะครับ)

Phakin
Phakin

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty วังน้ำเขียว

ตั้งหัวข้อ  Wnkfarm Mon Sep 26, 2011 11:27 pm

ยินดีครับแต่ตอนนี้ที่ฟาร์มกำลังสร้างอาคารใหม่อยู่ครับวุ่นวายมากเรื่องสถานที่ ขอเป็นหลังเดือน12ครับ
ถ้ามีสัมนาอบรมเรื่องเห็ดยาบอกด้วยครับอยากไปร่วมฟังด้วยครับ
วีระ

Wnkfarm

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ผมก็เป็นคนนึงที่ดีใจที่ได้เป็นลูกศิษย์ของอาจารย์ อานนท์ ครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Wed Oct 05, 2011 1:07 am

กราบสวัสดีครับ อาจารย์ อานนท์, พี่ไผ่, คุณวีระ และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน
ผม นายจิว สมาชิกเลขที่ P91/2403 ครับ
ก่อนอื่น ผมต้องกราบขออภัยอาจารย์ด้วยครับ ที่หายหน้าหายตาจากฟอรั่มไปนาน แต่ท่านอาจารย์ท่านทราบเหตุผลดีอยู่แล้ว เพราะผมได้เคยกราบเรียนท่านไว้แล้วครับ ส่วนงานที่เซ็นทรัลปีนี้ ผมก็ได้ฝากพี่ไผ่ กับพี่หนึ่ง สุมาลี ไปกราบขออภัยอาจารย์แล้ว ที่ไม่สามารถไปช่วยงานได้ทัน เนื่องจากเหตุจำเป็น ซึ่งผมเสียดายมากๆ และอิจฉาคนที่มีโอกาสได้ไปร่วมงาน โดยเฉพาะได้ไปช่วยงานอาจารย์ ไม่งั้น ผมไม่มีวันปล่อยให้พี่ภาคิน ไปเป็นพระเอกอยู่คนเดียวหรอกครับ ต้องมีผมไปช่วยแบกของด้วยคนแน่ๆ
แต่วันนี้ ผมได้มีโอกาสเข้าอินเตอร์เน็ต (ซึ่งไม่ค่อยได้ใช้มานาน) ก็เป็นความเคยชิน ที่จะต้องแวะเวียนเข้ามาดูฟอรั่มของศูนย์ฯ (แต่ผมชอบเรียกว่า โรงเรียน มากกว่า เพราะรู้สึกผูกพันมากกว่าครับ) ผมแค่ต้องการจะขอร่วมแสดงตัวว่า ผมก็เป็นศิษย์เก่าคนนึงของโรงเรียน อานนท์ไบโอเทค ครับ และผมก็ ดีใจมากๆ และไม่เคยลืมพระคุณ และความรู้ที่ท่านอาจารย์มอบให้ครับ และผมก็แน่ใจเป็นอย่างยิ่งว่า มีสมาชิกอีกมากมาย ที่รู้สึกอย่างผม คือ ดีใจและภูมิใจมากๆ ที่ได้เป็นลูกศิษย์ของอาจารย์อานนท์ครับ ท่านอาจารย์ไม่ได้เพียงแต่สอนความรู้เรื่องเห็ดซึ่งน้อยคนนักที่จะยอมถ่ายทอดความรู้ให้โดยไม่มีกั๊กแบบนี้ แต่อาจารย์ยังสอนให้รู้จักใช้ปัญญา อีกทั้งยังสอนให้ลูกศิษย์ทุกคนมีคุณธรรม มีหิริโอตัปปะ (เช่น ท่านสอนลูกศิษย์ไม่ให้ใช้สารเคมีที่เป็นอันตรายต่อคน และสิ่งแวดล้อม และเรื่องอื่นๆ อีกมากครับ) ที่ไม่ใช่แค่เอาไว้ใช้การเพาะเห็ดเท่านั้น แต่ยังสามารถใช้ในการดำเนินชีวิตอีกด้วย
ผมถึงได้เคยประกาศไว้แล้วในฟอรั่มแห่งนี้ และตอนนี้ก็ยังขอยืนยันคำเดิมครับ คือ ท่านอาจารย์อานนท์ และอาจารย์แม่ (อาจารย์เยาวนุช) ไม่ได้เป็นเพียงแค่อาจารย์เท่านั้น แต่ท่านยังรักและเมตตาต่อลูกศิษย์ เหมือนที่พ่อกับแม่มีให้กับลูกครับ อันนี้ผมรู้สึกและสัมผัสได้เลย และมั่นใจว่าพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทั้งหลาย ก็คงรู้สึกไม่ต่างกัน สิ่งที่ยืนยันได้เป็นอย่างดี ก็คือการที่ศูนย์อานนท์ไบโอเทค สามารถตั้งอยู่มาได้ยืนนาน และเจริญขึ้นๆ มาจนทุกวันนี้ แถมการอบรมเห็ดของอาจารย์ ก็มีมาตลอดและทุกครั้งก็จะมีผู้สนใจจนเต็มในเวลาอันรวดเร็ว ลูกศิษย์ที่เรียนจบจากโรงเรียนแห่งนี้ ไม่ใช่ได้รับแต่เพียงความรู้เรื่องการเพาะเห็ดเท่านั้น แต่ยังได้อีกหลายๆ อย่าง เช่น การสนับสนุนอย่างดีจากทางศูนย์ฯ โดยเฉพาะคนที่เอาความรู้ที่ได้รับ ไปทำเห็ดเป็นอาชีพ ก็จะเห็นเลยว่าเราได้กลายเป็นเครือข่ายของคนทำเห็ดไปโดยอัตโนมัติแล้ว
ผมจึงขอยืนยันอีกครั้งครับว่า ผมดีใจและภูมิใจ ที่ได้เป็นลูกศิษย์ของอาจารย์อานนท์ครับ และผมรักโรงเรียน อานนท์ไบโอเทคมากๆ ครับ

นับถืออย่างสูง
นายจิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty แหมโผล่มาทีไร ทำให้ ดร.อานนท์ อายม้วนไปเลย เหมือนกับว่าตัวมันลอยๆอย่างไงอย่างงั้น

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Oct 05, 2011 6:15 am

พอนายจิวโผล่มาทีไร ก็ทำให้ ดร.อานนท์อายม้วนเลยทีเดียว ขอสดุดีว่า คุณเป็นคนที่รู้บุญคุณและมีเมตตาอย่างแท้จริง ที่เอาใจใส่เมียคุณที่ไม่สบาย แม้ว่า มันดูจะยากแสนเข็ญ แต่เขาคือ คู่ชีวิตที่เกิดมาคู่กับคุณ ดีแล้วล่ะ การรักษาควรทำควบคู่กันไปกับการปฎิบัติทางธรรม เพื่อผลทางใจ ขอเอาใจช่วย และก็ขอบอกว่า ด้วยความตั้งใจจริงของ ดร.อานนท์ ที่ต้องการจะมีโอกาสจัดงานใหญ่ๆเกี่ยวกับเห็ด ก็ดูเหมือนความฝันมีเค้าลางแห่งความเป็นจริงเริ่มปรากฎออกมาบ้างว่า คงจะได้มีโอกาสไปร่วมจัดงานพืชสวนโลกที่จะมีขึ้นวันที่ 9 พฤศจิกายน ที่จะถึงนี้ เป็นเวลาติดต่อกัน 3 เดือน ในส่วนของสมุนไพร ที่น่าจะเป็นไฮไลต์ของงาน และเห็ดจะเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญ งานนี้ คงต้องฝากฝีมือให้แก่บริษัทไฟน์อินโฟ ของคุณรุ่งประเสริฐ(ป้อ) ที่ผลสุดท้ายได้รับว่าจ้างให้ไปเป็นบริษัทรับจัดงานนี้ แม้เวลาเตรียมการสั้นเหลือเกิน เอามาช่วยกันให้ประสพผลสำเร็จให้ยิ่งใหญ่จนได้ ใครมีอะไรเกี่ยวกับเห็ดที่น่าจะอวดได้ ขอให้แจ้งมาได้เลย และเราจะไปช่วยกันออกงานนี้ให้มากๆครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปวังน้ำเขียวมา แล้วได้ข้อมูลเรื่องเห็ดมาบอก Empty ติดตามผลงานทุกท่านด้วยคนนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Wed Oct 05, 2011 9:29 pm

สวัสดีครับ ผมนายบรรลุ นะครับ กราบสวัสดีอาจารย์ และคุณไผ่ รวมถึงเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ผมเป็นอีกคนที่นะครับที่ติดตามข่าวสารตลอด เพียงแต่พักหลังไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเยี่ยมเยือนในอินเตอร์เน็ต เพราะกำลังพัฒนาฟาร์มเห็ดขนาดเล็ก ๆ ของตัวเอง ซึ่งด้วยคุณภาพผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ ของศูนย์อานนท์ไบโอเทค ทำให้ฟาร์มเห็ดของผมขณะนี้เป็นฟาร์มมาตรฐาน GAP ของกระทรวงเกษตรฯเรียบร้อยแล้วครับ ทั้งเห็ดแครง, เห็ดนางฟ้าภูฎาน ฯลฯ
ผมภูมิใจและบอกลูกค้าที่แวะเวียนมาที่ฟาร์มทุกท่านครับ ว่าทึ่นี่ศิษย์อาจารย์อานนท์ ครับ

ด้วยความเคารพนับถือและระลึกถึงอาจารย์เสมอเลยครับ หากมีโอกาสคงจะได้ขึ้นไปเยี่ยมเยือนอาจารย์และสมาชิกท่านอื่นที่กทม.ครับ
ระยะทางห่างเกือบ 700 กม. นะครับ ช่วงนี้เลยได้แต่ส่งแรงใจไปเยือนทุกท่านแทนครับ
Banlu
Banlu

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» คุณกานญ์ถามถึงเรื่องเห็ดรักษาโรคไตวาย
» เห็ดนางฟ้าไม่ออกดอก ทำไงดี
» มหัศจรรย์จุลินทรีย์กู้โลก และมุมมองต่อการรณรงค์ต่อน้ำหมักของป้าเช็ง โดย ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล
» ขอเชิญสมาชิกผู้เข้าร่วมงานวันรวมญาติเห็ดและร่วมแสดงความยินดีในวันครบรอบวันเกิด 60 ปี ของ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ที่ถ่ายรูปในโอกาสต่างๆของงาน เอามาแชร์กันให้สมาชิกทั้งหลายดู
» ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดให้แก่ องค์การระหว่างประเทศ เพราะพูดภาษาอังกฤษไม่เป็น