Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ

4 posters

Go down

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Sun Jul 04, 2010 5:49 pm

สวัสดีครับ อาจารย์

ผมเริ่มทดลองเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานตามที่อาจารย์แนะนำแล้วนะครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาที่พบเจอ บางข้อมาขอความรู้จากอาจารย์ครับ

1. ทำไมเห็ดบางก้อน ดอกมันถึงโค้งลงล่ะครับ
2. บางก้อน ก็ก้านใหญ่ดอกเล็กครับ
3. บางก้อน ก็หมวกดอกไม่ยอมบานออกอ่ะครับ
4. บางก้อน ออกดอกเป็นดอกเล็กๆ ไม่ยอมโต เป็นกลุ่มเลยอ่ะครับ ประมาณสิบกว่าดอกในก้อนเดียวอ่ะครับ
5. หลายๆ ก้อน ก็ไม่ออกดอกให้เลยอ่ะครับ

แล้วผมยังมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องการพักก้อนอ่ะครับ

การพักก้อนคืออะไรครับ หมายถึงเราไม่ต้องรดน้ำเลย ปล่อยมันไว้เฉยๆ ประมาณ 3-5 วัน ใช่มั๊ยครับ แล้วจริงรึเปล่าครับ ที่บางคนบอกว่า เห็ดนางฟ้าภูฐานไม่ต้องพักก้อนหลังจากออกดอกแล้วก็ได้ แต่ถ้าต้องพัก เราจะพักได้ยังไงครับ เพราะว่า ดอกมันออกไม่พร้อมกันอ่ะครับ

วันนี้ผมขอรบกวนอาจารย์เท่านี้ก่อนนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ด้วยความนับถืออย่างสูง

ประวัติ
สมาชิกทั่วไป

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty Re: ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Sun Jul 04, 2010 5:50 pm

เรียนคุณประวัติ

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับชื่อให้ถูกต้องเสียก่อน ในฐานะที่เป็นครูสอนเรื่องเห็ดมาตลอดและเป็นคนนำเอาเห็ดชนิดนี้มาจากเมืองเกตู ประเทศภูฎาน เมื่อปี 2525 มันเป็นเห็ดที่เหมือนเห็ดนางฟ้ามาก(Pleurotus sajor-caju) แต่เห็ดนางฟ้านั้นมีถิ่นกำเนิดอยู่แถวรัฐแจมมูแคสเมียร์ ประเทศอินเดีย ทางกรมวิชาการเกษตรได้สั่งสายพันธุ์เห็ดพันธุ์นี้เข้ามาเมื่อปี 2519 และผมได้นำมาเพาะสำเร็จในห้องปรับอากาศ เมื่อปี 2521 แต่เมื่อนำมาเผยแพร่ ก็พบว่ามันให้ผลผลิตดี ออกดอกดกมากในช่วงฤดูหนาวเท่านั้น แต่รสชาติดีมาก ดีกว่า เห็ดนางรม มีกลิ่นหอม ไม่เหนียวมาก ในฤดูร้อนจะเพาะไม่ได้เลย เส้นใยเจริญเติบโตได้ แต่ไม่ออกดอก เว้นเสียแต่ว่า อากาศเปลี่ยนแปลง กลางวันร้อน กลางคืนหนาว ก็จะมีออกดอกนอกฤดูบ้าง แต่ด้วยความที่มันมีรสชาติอร่อยนี่แหละ พอผมไปเจอเห็ดลักษณะเดียวกันที่เมืองเกตู และนำมาเพาะดู มาเลี้ยงเส้ยใย เส้นใยจะบางและออกดอกในวุ้นเลย เดินเร็วยังกะเห็ดฟางเลย พอนำมาเพาะไม่ว่าร้อนหรือหนาว มันสามารถออกดอกตลอดทั้งปี แล้วผมก็เอามาเผยแพร่ในไทยปี 2526 โดยตั้งชื่อว่า เห็ดนางฟ้าภูฎาน เพื่อเป็นที่ระลึกว่า เป็นเห็ดที่เราเอามาจากประเทศนี้ ทั้งๆที่ป่านนี้เขายังไม่รู้เลย พอเขามาไทย เขายังแปลกใจว่า ทำไมจึงมีชื่อของประเทศเขาในเห็ดชนิดนี้ นับว่าเป็นเห็ดที่ได้รับความนิยมสูงสุดรองลงมาจากเห็ดฟาง ทั้งในแง่การเพาะและผู้บริโภค ฉะนั้น จึงขอให้เรียกชื่อและเขียนชื่อเห็ดนี้ให้ถูกต้องด้วย จะได้เป็นมาตรฐานต่อๆไป

ขอตอบปัญหาคุณดังนี้

1.ก่อนอื่นคุณจะต้องเข้าใจปรัชญาของชีวิตทั้งของคุณเองและของเห็ดให้ดีเสียก่อนน๊ะครับว่า คุณกำลังเพาะหรือเล่นกับของที่มีชีวิต ที่สิ่งมีชีวิตทั้งหลาย มันมีการสร้างปฎิมากรรมทางชีวิตของมันตามลักษณะเผ่าพันธุ์ และสภาพแวดล้อม เช่นเดียวกับคุณที่ออกจากท้องพ่อ ท้องแม่เดียวกัน ลักษณะต่างๆย่อมแตกต่างกันไป มันจึงเป็นการยากครับ ที่จะบอกหรือฟันธงกับคำตอบของคุณได้ หากผมไม่ได้ข้อมูลอย่างละเอียดจากฝ่ายคุณก่อน เช่น คุณเพาะอย่างไร ใช้อะไรเพาะ ใส่อาหารเสริมอย่างไร แล้วน้ำที่ใช้รดเป็นไงบ้าง เปิดดอกที่ไหน โรงเรือนเป็นไง แสงเข้าได้มากน้อยเพียงไหน และรูปพรรณสัณฐานดอกเห็ดที่มันโค้ง มันโค้งไปไหน โค้งอย่างไร โค้งซ้าย โค้งขวา หรือโค้งขึ้น โค้งลง
2. มันใหญ่อย่างไร แล้วที่ว่าเล็กมันเล็กแค่ไหน ดอกที่ว่าก้านใหญ่มีมากไหม
3. ขอดูรูปหน่อยสิ จะได้รู้ว่า มันเป็นเพราะอะไร
4.กลุ่มละกี่ก้อนที่ไม่ยอมโต และคุณเปิดอย่างไร วางไว้ที่ไหนของโรง และสภาพตรงนั้นเป็นไง
5.ก็นี่แหละ พอมาถึงตอนนี้ ก็ยังงงกับปัญหาสารพัดของคุณอยู่ เพราะคุณเล่นถามแบบรัวเป็นชุดใหญ่เลย โดยไม่ให้รายละเอียดมาเลย พอตอบไปก็จะหาว่า ตอบแบบยกเมฆอีก เพราะมีหลายคน ที่ไม่เคยมาอบรมเลย แต่ทำเห็ดเป็นอาชีพ แล้วก็เจอปัญหาเยอะแยะ ทางเราก็ไม่สามารถให้คำแนะนำที่ถูกต้องได้ จึงจำเป็นต้องไปดูด้วยตัวเอง หรือให้เขาส่งรูปและเล่ารายละเอียดมา จึงขอให้คุณช่วยทำการบ้านเล่ารายละเอียดของคุณมาให้ฟังด้วย
6. การพักก้อนนั้น ส่วนใหญ่นิยมใช้กับเห็ดที่ออกดอกเป็นชุดๆ เช่น เห็ดเป๋าฮื้อ เห็ดหอม เห็ดโคนญี่ปุ่น ส่วนเห็ดนางฟ้า เห็ดนางรมนั้น ส่วนใหญ่มันจะออกดอกไม่พร้อมกัน โดยจะสลับกันไป การพักก้อนด้วยการหยุดรดน้ำจึงกำหนดแน่นอนตายตัวไม่ได้ แต่มีความจำเป็น ในกรณีที่ดอกเห็ดออกน้อย และหน้าก้อนสกปรก อาจจะหยุดรดน้ำสัก 2-3 วัน ทำความสะอาดหน้าก้อน เอาก้อนเสียออก เปิดโอกาสให้หน้าก้อนที่อยู่แถวด้านล่าง ที่อาจจะชื้นแฉะเกินไป ที่มีโอกาสเป็นราเมือก ได้มีโอกาสพัก และเป็นการตัดวงจรเชื้อคู่แข่ง รวมทั้งแมลงต่างๆด้วย ก็จะได้ถือโอกาสกำจัดมันไปด้วย นอกจากนี้ ยังเป็นโอกาสที่จะเพิ่มอาหารเสริมแบบจานด่วน เมื่อเราพักแล้ว มันจะกระตุ้นให้เห็ดออกดอกพร้อมกันมากขึ้น ก้อนเพาะก็จะมีอายุยืนขึ้น

เอาเป็นว่า ช่วยกันทำการบ้านก็แล้วกัน ดีใจด้วยล่ะที่เริ่มจากเห็ดง่ายๆเสียก่อน นี่ขนาดเริ่มเห็ดง่ายๆน๊ะ หากคุณไปทำเห็ดฟางหรือเห็ดอื่นๆ จะยากกว่านี้แน่ และรับรองว่า คำถามจะยาวกว่านี้ และผมจะได้นอนตื่นสายๆกะเขาสักที เมล์ฉบับนี้ ผมต้องตื่นตีสองมาตอบ ในช่วงที่ใจเย็นสุดๆครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty รำลึกถึงคำถามของประวัติ(นายจิว) เมื่อวันที่ 4 มิถุนายน 2553 ก่อนที่จะเป็นนายจิวปัจจุบัน

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Dec 03, 2010 8:28 am

วันนี้ว่างอย่างไงไม่ทราบ พอได้ดูกระทู้ ที่มีคนถามว่า เวปนี้ดีหรือไม่ ก็มาทบทวนดูว่า นี่เราทำอะไรผิดอะไรถูก หรือว่า ไปโดนตาปลาใครเข้าอีก ทั้งๆที่พยายามจะไม่ข้องเกี่ยวอะไรกับสภาพสังคมและการเมืองที่เหลวเละเฟะฟอน ที่สุดจะแก้ไขได้ จึงหันมาพูดมาคุยแต่เรื่องเห็ด ก็ยังมีคนสงสัยอีกว่า เวปนี้ดีหรือไม่ ก็เลยตืนตั้งแต่เช้ามาทบทวนบทบาทตัวเองว่า นี่เราบ้าไปหรือเปล่า ที่เสียทั้งเงินเปิดเวปไซด์ของเรา เสียทั้งความรู้ ที่เอาความรู้ของเราที่ได้มาตั้งแต่บรรพบุรุษ และได้จากประสบการณ์ชีวิต แล้วมาเปิดเผยแบบให้เปล่าโดยไม่คิดอะไร เสียทั้งเวลา ที่บางวันตื่นแต่เช้า บางวันอยากพักผ่อน บางวันอยากขี้เกียจ บางวันอยากไปเที่ยว บางวันอยากอยู่เฉยๆ แต่ก็อดเป็นห่วงแฟนประจำด้วย นอกจากนี้ ยังไปดึงเอาลูกเอาหลานมาช่วยในงานนี้ หรือว่าเรามันบ้า ผลจึงกลายเป็นว่า มีหลายคนกลับมองเจตนาผิดมาตลอดว่า เวปนี้ดีหรือไม่ วันนี้จึงได้ทบทวนตั้งแต่กระทู้แรกๆของฟอรั่มนี้ เปิดดูกระทู้แรกก็เจอของอีตาจิว ซึ่งยอมรับว่าแรกๆแกเป็นไม้เบื่อไม้เบาของผมเอาจริงๆ เพราะว่า แกพึ่งอบรมไปใหม่ๆ แล้วแกถามคำถามอะไรที่มันไม่น่าจะถาม ราวกับว่า ตอนที่แกเข้าอบรมแกมาหลับ หรือแกไม่ได้อะไรจากการอบรมไปเลย แต่มาคิดอีกแง่ ก็เป็นเพราะเราเป็นครูเขา ก็เพราะเขาไม่รู้ เขาจึงถามมา ทีนี้ หากมันเป็นคำถามที่เขาเอง ควรจะถามแบบที่ต้องเห็นใจผู้ตอบบ้างว่า จะให้ตอบแบบฟันธงแบบมั่วๆเอา หรือว่า ตอบให้ถูกต้องมากที่สุด แน่นอนคำตอบก็คง เขาคงต้องการให้เราตอบให้ถูกต้องที่สุด อ้าว หากเป็นเช่นนั้น เราก็ควรต้องบอกเขาสิว่า เขาควรให้รายละเอียดเช่นไร ก็ปรากฎว่า แกเห็นด้วย แกเข้าใจ และแกก็น่ารัก ผมเอง ก็จากการที่เขม่นและหมายหัวแกไว้ ก็กลายเป็นเริ่มเข้าใจแก เริ่มรู้ว่าที่แกถามนั้นถามจริงๆ ไม่ได้แกล้งถาม แกล้งโง่หรือลองภูมิอะไร เราจึงมีความเข้าใจและปรารถนาดีกันมาตลอด จึงทำให้จากนายจิวที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับเห็ด ตอนหลัง เห็ดอะไรแกก็ทำได้ ดีด้วย และตอนนี้ก็กลายเป็นคนๆหนึ่ง ที่เป็นกำลังสำคัญในการสรรหาคำถาม มาถามนำบ้าง และมีกิจกรรมอะไรดีๆแกก็จะมาช่วย และต่อไป แกก็จะเป็นกำลังสำคัญที่จะช่วยงาน อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ เฉกเช่น อีตากระปอมน้อย ใหม่ๆต้องยอมรับว่า แกค่อนข้างกวน และยุ่งไปทุกเรื่อง ขนาดแกเป็นคนที่ผ่านการอบรมไปแล้ว แกก็เข้ามากวนว่า ไม่เคยผ่านอบรม ค่าอบรมแพงบ้าง แล้วแกจะมาเก็บของเก่าแถวๆอานนท์ไบโอเทคแล้วคงโดนไล่บ้าง พอมีใครมาถาม แกก็แซวเขาเสียๆหายๆหลายๆครั้ง แกแต่ตอนหลังพอแกโดนตักเตือนเข้า ตอนนี้ แกก็กลายเป็นกระปอมคนใหม่ น่ารักและมีอะไรแกก็เข้ามาช่วยแต่งเติมให้ดีขึ้น เช่นเดียวกับคุณมงคล พออบรมเสร็จแล้ว แกร้อนวิชา วางแผนจะลาออกจากงานประจำสิ้นปีนี้ พอบอกแกว่า ไม่ควรลาออก ให้ทำเห็ดควบคู่ไปกับงานประจำ ทีแรกก็คิดว่า แกโกรธ เพราะแกหายเงียบไป จู่ๆแกก็ปรากฎข่าวออกมาโดยผลงานอันยอดเยี่ยม ที่แกไปเพาะเห็ดนางฟ้าภูฎานที่มีเห็ดเกิดสะพรั่งดั่งที่เห็นในรูปจากกระทู้ไม่กี่วันที่ผ่านมา และแกก็ร้อนวิชาอีก โดยโหมไปซื้อวัสดุเพาะ ที่ปกติเราจะขายให้รายเล็กๆเท่านั้น คนละ 5 ถุง 10 ถุง นี่แกเล่นมาเหมาเอาไปตั้ง 60 ถุง แล้ววันธรรมดาแกก็ไม่มา เพราะแกเป็นห่วงงานประจำ(ที่ทีแรกตั้งใจจะลาออกสิ้นปีนี้) แกเลยมาวันหยุด คือ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ทางผมก็ต้องไปกะเกณฑ์คนของผมด้วยความไม่เต็มใจของเขาเลย มาช่วยทำวัสดุเพาะให้คุณมงคล แต่ทั้งหมดทั้งหลาย เราก็ทำด้วยความปรารถนาดี ความรัก ความเข้าใจระหว่างอานนท์ไบโอเทคกับสมาชิกผู้ผ่านการอบรมเห็ดไปแล้วทั้งสิ้น สิ่งที่ต้องกลับมาพิจารณาตัวเองอีกครั้ง ก็เพราะในกระทู้ของคุณบรรจง ที่บอกว่า เวปนี้ดีหรือไม่นั่นเอง ก็น่าจะถึงเวลาจริงๆแล้วว่า เราคงเปิดกระทู้นี้สำหรับสมาชิกที่ผ่านการอบรม และหรือ ผู้ที่ลงทะเบียนเป็นสมาชิกก่อนวันที่ 31 ธันวาคม 2553 นี้เท่านั้น จากนั้น เราคงอนุญาตให้เฉพาะสมาชิกที่ผ่านการอบรมเห็ดเท่านั้น ที่มีสิทธิเข้ามาในกระทู้นี้ หรือเข้ามาได้ ก็เพียงแต่เข้ามาดู คงไม่มีสิทธิอะไรที่จะเข้ามาถาม หรือแลกเปลี่ยนความรู้อะไรกันอีกต่อไปแล้ว จะขอสงวนไว้สำหรับผู้ที่ผ่านการอบรม ที่ถือว่า เป็นคนภายในครอบครัวเดียวกันเท่านั้น เช่นเดียวกันกับกับเวป ที่จากนี้ไป ผมจะไปเปิดรายการจ้อกับอานนท์รายวัน หรือสัพเพเหระกับอานนท์ที่นั่น ก็คงสำหรับสมาชิกเท่านั้นเช่นกัน ฉะนั้น ขอให้สมาชิกทุกท่าน ที่เข้ากระทู้นี้ หากมีเวลาว่าง อยากให้อ่านทบทวนกระทู้ต่างๆที่ผ่านมา ที่มีตั้ง 9 หน้าแล้ว หรือมากกว่า 400 กระทู้ ผมคิดว่า น่าจะได้ประโยชน์ หรือแง่คิดไม่มากก็น้อย หรืออย่างน้อยใครที่เข้ามาใหม่ จะได้รู้ว่า ในอดีต มีใครเคยถามอะไรไว้บ้าง อย่างน้อยก็จะเป็นการแบ่งเบาภาระที่ไม่ต้องตอบซ้ำซากๆอีกต่อไป
ขอขอบคุณจิวที่ถูกนำมายำและนำมายกเป็นตัวอย่างจนน่วมไปแล้ว

anonmush
ผู้มาเยือน

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนถูกใจ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Fri Dec 03, 2010 3:15 pm

อาจารย์ครับ อย่าสนใจเลยครับ ว่า”เวปนี้ดีหรือไม่ “ ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนถูกใจ ชอบใจ ได้เสียทุกคน
จริงอยู่ว่า ควรจะต้องทบทวน หลังจากมีผู้ท้วงติง ตั้งคำถาม หรือ แนะนำ แต่ผมคิดว่า ต้องดูที่เจตนา ผู้ที่ให้คำแนะนำ ท้วงติงด้วยครับ การที่ถามห้วนๆว่าดีหรือไม่ มิได้มีคำชี้แนะแต่อย่างไร ถ้าไม่ดี ไม่ดีอย่างไร ตรงไหน มองในแง่มุมไหน ควรเพิ่ม ควรลดตรงไหน อย่างไร ผมจึงขออนุญาตคิดว่า ผู้ถามมิได้มีเจตนาที่ดี แค่ป่วนไปตามประสานักท่องเวป
อนึ่ง เวปนี้เป็นประโยชน์มากครับ มีความรู้ต่างๆ โดยเฉพาะครอบครัวของสมาชิกเรา เป็นที่ให้ความรู้ แลกเปลี่ยนความคิด ประสบการณ์ ตลอดจนช่วยเหลือเกื้อกูลกัน นอกจากนี้ยังเป็นประโยชน์สำหรับผู้คนทั่วไปที่ได้เข้ามาหาความรู้จากบุคคลผู้ซึ่งคลุกคลีอยู่กับเห็ดมานานนับ 40 ปี
ขออนุญาตให้กำลังใจอาจารย์นะครับ โดยเพลงนี้ ของ โลโซ เขาร้องว่า
“โปรดจงมั่นใจ ที่ทำลงไปน่ะถูกแล้ว อย่าฟังคำคน อย่าสนใจใคร อย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้น ผู้ชนะ.”

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
กรเทพ (แขก)
kaeg
kaeg

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty สวัสดีครับท่านอาจารย์และพี่แขก

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. Fri Dec 03, 2010 4:36 pm

กระผม บรรจง สุธาอรรถ ครับ
เผอิญว่า มีชื่อผมอยู่ในข้อความที่ท่านอาจารย์ตอบ ด้วย เลยมาขอแก้ตัวครับ กระผมเองยังไม่เคยได้สมัครเข้าอบรมการเพาะเห็ดกับอาจารย์เลยสักครั้งครับ
แต่ด้วยความเคารพครับ ผมเองรู้สึกดีมากที่ได้เข้ามาในเวปนี้และยอมรับว่าได้ความรู้จากที่นี้อย่างมากจากอาจารย์และ สมาชิกทุกท่าน
เรื่องกระทู้ที่ "ถามว่า"เวปนี้ดีหรือไม่" นั้น กระผมอยากจะเรียนว่า ผมไม่ได้เป็นคนตั้งกระทู้ครับ แต่เป็นคน ที่รู้สึกคัน ๆ ในใจว่า
คนที่มาโพสถาม มีเจตนาอะไรไม่ดีกับเวปที่ผมรักนี้หรือเปล่า ผมจึงตอบไปว่า ให้ไปอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าที่ 9 ขึ้นมา จะได้ตัดสินใจว่าดีหรือไม่ดี
แต่ผมคิดว่าดี

ตัวหนังสือที่อาจารย์พิมพ์และตอบผ่านเวป มันเหมือนมีชีวิต ครับ ทำให้ผม คิดอะไรได้หลาย ๆ อย่าง และก็มีกำลังใจ ผมถึงรักที่จะมาเวปนี้
มาอ่านเอาความรู้ ไปช่วยพ่อผม
ใครจะเข้าใจผิดว่าผมคนป่วนผมไม่ว่า ครับ
แต่อยากให้อาจารย์ทราบว่า ผมเข้ามามีเจตนาเหมือนคนซื่อ ๆโง่ ๆ ครับ ไม่ได้คิดร้ายอะไร และก็รักเวปนี้ครับ ถึงจะไม่ได้เคยอบรมอะไรเลยสักหลักสูตรก็ตาม
เพียงขอเอาความรู้ที่ได้ไปปฏิบัติตามให้เกิดผล เป็นการปฏิบัติบูชาตามครูอาจารย์ที่เมตาตอบมาให้ ไม่ได้คิดเอาความรู้ไปใช้โดยมิชอบ

รักและเคารพอาจารย์จากใจ
บรรจง สุธาอรรถ

ศิษย์นอกสำนัก

Bunjong_S.
Bunjong_S.

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty Re: ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Fri Dec 03, 2010 4:57 pm

ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ คุณบรรจง มิได้หมายความอย่างนั้นครับ จริงๆแล้ว คุณบรรจงมิได้เป็นผู้ตั้งกระทู้นั้นครับ คุณบรรจงมีเจตนาที่ดี ให้แง่คิดกับผู้ที่ตั้งกระทู้นั้นครับ
และต้องขออภัยเจ้าของกระทู้นี้ ด้วยครับ เพราะจริงๆแล้วกระทู้นี้ว่าด้วยเห็ดนางฟ้าภูฐาน
kaeg
kaeg

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty ผมเองครับ ที่ถามเรื่องเห็ดนางฟ้าภูฏาน

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Fri Dec 03, 2010 7:35 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ ,พี่บรรจง และพี่แขก,
ผม นายจิว ครับ
พี่แขกครับ กระทู้นี้ ผมเป็นคนตั้งเองครับ Smile ถามเกี่ยวกับเห็ดนางฟ้าภูฏานเองครับ อาจารย์ท่านหยิบยกเอามาให้ดู เป็นตัวอย่างครับว่า ในสมัยก่อนโน้น (นานมาแล้วครับ ตอนนี้ ผมไม่เป็นอย่างนั้นแล้วครับ คอนเฟิร์ม) ตอนที่ผมเพิ่งการอบรมไปใหม่ๆ และเพิ่งเริ่มทำเห็ดชุดแรกนั้น ผมถามคำถามอะไร แบบไม่เข้าท่า คือสักแต่ว่าสงสัยอะไร อยากรู้อะไร มีปัญหาอะไร ก็ร้อนใจ รีบถามๆ ไป โดยไม่ได้ให้ข้อมูล รายละเอียด ไม่ได้คิดถึงหัวอกอาจารย์ คนที่คอยตอบคำถาม แก้ปัญหา ข้อร้อนใจให้เลยว่า ท่านไม่มีข้อมูลอะไรเลย แล้วท่านจะตอบยังไง เพื่อที่จะได้ช่วยให้ตรงจุดครับ ผมเข้าใจว่า เจตนาของอาจารย์ ที่ท่านหยิบยกกระทู้นี้มาให้ดู ก็เพื่อให้เห็นว่า
1. ถ้าเวปนี้ ไม่ดีจริง ไม่มีสาระ ผม นายจิว และสมาชิกท่านอื่นๆ อีกมากมายหลายท่าน คงไม่เกาะติดกันหนึบ จนมาถึงทุกวันนี้ แถมนับวัน ยิ่งมีแต่สมาชิกเข้ามาพูดคุย สอบถามปัญหา ใฝ่หาความรู้ และแลกเปลี่ยนประสบการณ์ รวมทั้งได้รับมิตรภาพ และความอบอุ่นจากครอบครัวนี้กัน เพิ่มมากขึ้นทุกวันแบบนี้หรอกครับ
2. เวปนี้ เป็นเครื่องมือสำคัญอันหนึ่ง ที่อาจารย์ท่านใช้ให้ความรู้ พร้อมทั้งขัดเกลา ลูกศิษย์ลูกหามากมาย ดูอย่างผมเอง พอได้มาดูคำถามของตัวเอง ที่อาจารย์ท่านหยิบยกมา เมื่อก่อน ถามแต่ละคำถาม ฮ่วย ถามไปได้ แต่ด้วยความเมตตาจากอาจารย์ ท่านก็ค่อยขัด ค่อยเหลา ค่อยตบให้เข้าที่เข้าทาง เดี๋ยวนี้ ถึงผมจะยังไม่ได้เก่งกาจอะไร ในเรื่องเห็ด แต่ก็รู้จักตั้งคำถาม แบบที่คนมีความคิด จะรู้จักถามกันมากขึ้นครับ และก็เชื่อว่า อย่างน้อยคำถามบางคำถามของผม พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกก็น่าจะได้รับความรู้ และประโยชน์ จากคำตอบที่อาจารย์ท่านตอบมาให้นะครับ
แต่ต้องขอบอกเลยครับว่า ผมรู้สึกโดนใจมากครับ กับคำที่ พี่บรรจง พูดว่า "ขอเอาความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์ ผ่านทางเวปนี้ ไปใช้ให้เกิดประโยชน์ เพื่อเป็น ปฏิบัติบูชา" แหม มันโดนจริงๆ ครับ สุดยอด ขออนุญาตเอาคำนี้ไปใช้ และเอาไปทำตามด้วยนะครับพี่
สำหรับคนที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาถามว่า เวปนี้ดีไหม ผมว่าเค้าอาจจะเป็นแค่คนที่ผ่านมาเฉยๆ นะครับ แล้วก็อาจจะไม่ได้เข้ามาอีกแล้วก็ได้ครับ ช่างเค้าเถอะครับ เพราะว่าหากเค้า แค่อ่านดูกระทู้ต่างๆ เค้าย่อมรู้ได้เองครับว่า เวปนี้ดีไหม โดยไม่ต้องรอคำตอบจากใครเลยครับ
รักและนับถืออย่างสูง
จิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty ก็ไม่มีอะไรมาก เพียงแต่ว่ามาคิดขึ้นได้ตอนพอมีเวลาว่า เราเริ่มแก่ตัวลงแล้ว เราเปิดตัวต่อสังคมอีกครั้งนี้ มันจะเป็นที่หมั่นไส้ของสายตาคนอื่นหรือไม่

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Dec 03, 2010 11:38 pm

นับตั้งแต่ ปี 2524 เป็นต้นมา ผมได้ปลีกตัวไปอยู่ต่างประเทศ และก็ดูเหมือนได้หายไปจากวงการเห็ดของไทยไปเลย ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ได้เป็นดังนั้น ผมก็ยังทำอาชีพการเพาะเห็ดในระดับครอบครัวอยู่ที่จังหวัดแพร่ และเปิดชมรมเห็ดสากลแถวหน้าเกษตร โดยให้ญาติทางภรรยาบริหารแทน ในช่วงก่อนหน้านี้ ตั้งแต่ปี 2516 เป็นต้นมา ตัวผมเองเคยมีชื่อปรากฎตามสื่อต่างๆเยอะมาก เพราะจัดรายการทีวีช่อง 5 ร่วมกับสำนักส่งเสริม ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ร่วมทำรายการมหาวิทยาลัยทางอากาศ ร่วมกับอาจารย์สว่าง เตลิงคพันธ์ และ อ.ดุสิต ศิริวรรณ เขียนหนังสือพิมพ์ไทยรัฐคอลัมภ์ หากินบนผืนแผ่นดินไทย และเป็นผู้ก่อตั้งสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ดแห่งประเทศไทย เปิดบริการคลีนิคเห้ด รับปรึกษาปัญหาเรื่องเห้ดทางโทรศัทพ์ตลอด 24 ชม. รู้สึกว่า ช่วงนั้น มีชื่อเสียงโด่งดังไม่เบาทีเดียว และด้วยความมัวแต่มุ่งหน้าทำงาน ทำๆๆๆๆๆๆ และก็ทำๆๆๆๆ โดยหารู้ไม่ว่า ขณะที่เราทำนั้น ก็มีคนหมั่นไส้แฝงอยู่ไม่น้อย พอออกไปอยู่ต่างประเทศ เราจึงรู้ว่า บางคน ที่อยู่ใกล้ชิดเรา เราเคยรัก เคยเคารพนับถือ พอเราออกไปอยู่ข้างนอก แล้ว ธาตุแท้ในตัวตนก็แสดงขึ้นมาทันที ดังจะเห็นได้จากผลงานของผมที่มีมาช้านาน ไม่เคยมีหน่วยงานราชการไหน เอาไปเอ่ยอ้างถึงเลย แม้กระทั่ง สมาคมที่เราเป็นคนตั้งขึ้นเอง เป็นสมาชิกตลอดชีพคนที่ 3 ก็ถูกลบชื่อออกไปหมด ทีนี้ พอกลับมาเมืองไทยคราวนี้ เป็นการกลับมา เพราะอยากจะเกษียณตัวเอง และทำงานในสิ่งที่เรารัก เลยแอบซุ่มทำเห็ดอยู่ที่ซอยเปลี่ยว ที่ซอยไอยรา 38 ที่ไม่มีการใส่ชื่อ บ้านเลขที่อะไร เมื่อมีโอกาสเมื่อไหร่ ก็ได้ออกไปเยี่ยมฟาร์มเห็ดต่างๆทั่วประเทศ ก็พบว่า ผู้เพาะเห็ดส่วนใหญ่ ทำการเพาะเห็ดในลักษณะที่เหมือนๆกัน แทบจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม ที่เคยถูกสอนไว้เมื่อกว่า 30 ปีก่อน มีการใช้วัสดุเพาะเพียงไม่กี่ชนิด ใช้อาหารเสริมเพียงรำละเอียด ปูนขาว และดีเกลือเท่านั้น เมื่อสืบลึกลงไปอีก ก็พบว่า ส่วนใหญ่ ได้ทำการเพาะตามรูปแบบที่ผมเคยสอนไว้นานแล้ว จึงเป็นการตอกย้ำว่า การที่เราเคยสอนให้เกษตรกรแบบกำหนดตายตัวไปนั้น มันกลายเป็นดาบสองคมไปโดยไม่รู้ตัว ทำให้เกษตรกร ไม่มีทางเลือก ไม่มีการพลิกแพลง หรือดัดแปลงวัสดุเพาะ และสูตรที่เหมาะแก่เห็ด ผมจึงตัดสินใจ เปิดอบรมเห็ดใหม่อีกครั้ง ซึ่งการอบรมระยะหลังนี้ ผมได้เปลี่ยนวิธีการสอน จากที่เคยสอนให้ใช้วัสดุและสูตรในการเพาะเป็นสูตรตายตัว ก็เปลี่ยนเป็นการสอนแบบบูรณาการ ให้ใช้หลักการในการพิจารณาว่า มีวัสดุเพาะชนิดใดบ้างที่ใช้เพาะเห็ดได้ แล้วมีอาหารเสริมชนิดใดบ้าง ที่ควรใส่ หรือใช้แทนกันได้ ทำให้การอบรมระยะหลังก่อให้เกิดแรงหรือกระแสแห่งการเปลี่ยนแปลงของวงการเห็ดไทยอย่างมาก ประกอบกับ ผมได้นำเอาเรื่องเห้ดเป็นยามาเปิดเผย เนื่องจากตัวเองได้นำไปใช้ในต่างประเทศอย่างได้ผล และได้มีโอกาสไปร่วมประชุมสัมมนาเห็ดเป็นยาระหว่างประเทศมามากมายหลายครั้ง และก็ทราบมาด้วยความอัดอั้นตันใจว่า เรามีเห็ดเป็นยามากมาย ที่คนไทยไม่รู้จักเลย เป็นเหตุให้ชาวต่างชาติ มาชุบมือเปิบเอาเห็ดเป็นยาของเรา ไปผลิตเป็นยาขายไปยังทั่วโลก เมื่อเป็นเช่นนี้ ผมจึงตัดสินใจ ที่ต้องการจะเสนอแนวความคิด ความรู้และประสบการณ์ ให้เข้าถึงแก่ผู้ที่ผมเคยสอนไป โดยครั้นจะเขียนเป็นวารสารส่งไปตามไปรษณีย์ ดั่งที่เคยทำมาอย่างต่อเนื่อง แต่ก็ทำได้เพียงนานๆครั้ง เมื่อโอกาสมันเปิด มีการใช้อินเตอร์เน็ตในการติดต่อสื่อสาร จึงตัดสินใจเปิดเวปไซด์นี้ขึ้นมา พร้อมทั้งมีฟอรั่มถามตอบปัญหานี้ด้วย ก็ดูเหมือนจะได้ผลพอสมควร ที่แน่ๆ เป็นสื่อที่เข้าถึงสมาชิกโดยตรงและรวดเร็ว แต่ก็อย่างว่านั้นแหละ คำว่าเหรียญต้องมีสองด้านนั้นถูกต้อง ในเมื่อการทำเวปและการเปิดฟอรั่ม แม้ว่า อาจจะมีข้อดีค่อนข้างมาก(สำรวจแบบเข้าข้างตัวเอง) แต่ก็อาจจะมีข้อเสีย ดังที่ได้รับคำท้วงติงเสมอมา ก็ถือเป็นเรื่องธรรมดา แต่เราก็ต้องนำมาพิจารณาตัวเองอยู่เสมอ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง โครงการใหม่ๆที่จะทำ เช่น คลีนิคหรือโรงพยาบาลแพทย์ทางเลือก แม้ว่า ฟังดูผิวเผิน น่าจะเป็นเรื่องที่ดี แต่ผมได้เห็นตัวอย่างในหลายประเทศ ล้วนแล้วแต่เจอปัญหาในสิ่งที่ไม่น่าเป็นปัญหา อันได้แก่ การไม่ยอมรับของแพทย์แผนปัจจุบัน จึงเกิดการต่อต้านกันอย่างรุนแรง เพราะเรื่องการรักษาผู้ป่วยนั้น กลายเป็นธุรกิจข้ามชาติขนาดใหญ่ ที่ประเทศที่เจริญแล้ว อาศัยความเจริญก้าวหน้าในการพัฒนาเทคโนโลยี่และตัวยา ด้วยการลงทุนมหาศาล ดังนั้น การที่จะมีการส่งเสริมให้ทำการรักษาโรคด้วยวิธีเลือกอย่างอื่นร่วมด้วย จึงกลายเป็นปัญหาระดับโลกเช่นกัน ด้วยเหตุนี้ ผมเอง จึงจำเป็นที่จะต้องพิจารณาที่จะทำอะไรใหม่อย่างรอบคอบ จึงขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เป็นห่วงเป็นใย ที่คอยเสนอแนะ หรือแนะนำในสิ่งที่ดีๆเสมอมา นี่คือ กำลังใจ ที่ทำให้ผมมีกำลังใจสู้และทำงานมาอย่างต่อเนื่องไม่ย่อท้อ

anonmush
ผู้มาเยือน

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty พักผ่อนบ้างนะครับอาจารย์

ตั้งหัวข้อ  ????? Sat Dec 04, 2010 9:07 am

เป็นห่วงสุขภาพอาจารย์ครับ
ผมอยากจะกล่าวอะไรบางอย่าง
ไม่รู้ว่ามีประโยชน์หรือไม่
ผมเคยอ่านคำสอนของท่าน พุทธทาส ท่านกล่าวว่า

เวลาคือสิ่งที่มนุษย์สมมุติขึ้น
เมื่อความ ต้องการ เกิดขิ้นมนุษย์ก็พยายามทำทุกอย่างเพื่อสนองความต้องการ เมื่อสนองความต้องการได้แล้ว เราเรียกว่า ความสำเร็จ คือจุดสิ้นสุดของความต้องการ
ช่องว่าง ระหว่าง ความต้องการจนถึง ความสำเร็จ เราต่างสมมุติว่า คือเวลา
เมื่อไม่มีความต้องการ ก็ไม่มี ความสำเร็จ หรือ เมื่อไม่มีความอยาก ก็ไม่ ยึดติดอยู่ในช่วงเวลา
ไม่มีความเร้าร้อน เพราะความอยาก
อาจารย์ครับ
ความรู้ของอาจาร์มีมากมาย คนที่เคารพอาจารย์คนที่อาจารย์สั่งสอน จะทำให้ความรู้ของอาจารย์ไม่สูญสินไป พี่ ภักดี พี่จิว พี่แขก และอีกหลายคน จะเป็นเหมือนตำรามีชีวิตคือคิดได้
เรื่องแพทย์ ทางเลือก มันก็คือทางเลือก คือ คนเลือกที่จะรักษาตัวเอง ครับ มันมีประโยชน์สำหรับคนที่เห็นครับ
มีร้อยคน รักษาได้ หาย 10 คน ก็คือสำเร็จแล้วครับ ต่อไป 10 คนนี้ ก็เห็นคุณค่า แล้วก็จะมาเพิมอีก เป็นร้อย
ต่อไป แพทย์ทางเลือก ก็จะไม่เป็น แพทย์ทางเลือกอีกต่อไป
บางที อาจจะไม่ใช่ในปี สองปีนี้ แต่อาจจะเป็นอีก สิบปี สิ่งที่อาจารย์กล่าวในเวปนี้ จะเป็นพื้นฐานของแพทย์ทางเลือก ในวันข้างหน้าครับ
พื้นฐานที่ดีผมคิดว่า ไม่ใช่โรงพยาบาล หรือองค์กร ไหน คือพื้น ฐาน ที่ คน ครับ

ผมไม่ทราบว่าอาจารย์จะเข้ามาอ่านข้อความนี้หรือไม่
ผมเป็นเหมือน ผู้ยังต้องศึกษาอยู่ มีความรู้น้อย

ผิดพลาดไป โปรดอภัย

บรรจง ศิษย์นอกสำนัก

?????
ผู้มาเยือน

ผมมีปัญหาการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานครับ Empty สาธุ ที่มีคนเห็นเป็นเช่นนั้น

ตั้งหัวข้อ  anonmush Sat Dec 04, 2010 7:26 pm

ดีแล้วที่อย่างน้อยมีความเห็นที่เป้นประโยชน์ สาธุ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน