Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรียนถามเรื่องเชื้อราค่ะ

2 posters

Go down

เรียนถามเรื่องเชื้อราค่ะ Empty เรียนถามเรื่องเชื้อราค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee Sun Aug 22, 2010 7:19 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์อานนท์ที่เคารพค่ะ
อาจารย์คะดิฉันสุมาลี มีปัญหาอีกแล้วค่ะ คือว่าเรื่องเชื้อราค่ะมีก้อนบางก้อนมันมีรอยรั่วที่ก้นถุงแล้วก็มี
สีดำขี้นตรงนั้น ดิฉันลองจับดูมันเป็นฝุ่นๆผง ๆ (คือโรงเรือนเป้นเหล็กแต่ตรงกลางดิฉันใช้ไม้วางเป็นชั้นๆแล้วค่อยเรียงก้อนค่ะ)
ตรงไม้มันก็จะมีสีดำอยู่ด้วยค่ะ ขอถามเป็นข้อๆนะคะ
1. ต้องแก้ไขกับราดำอย่างไรคะ ต้องทำลายหรือแยกก้อนคะ แล้วต้องป้องกันอย่างไรคะ
2. กรณีเป็นราเขียวไม่เปิดดอกตรงหน้าก้อนแต่ไปเปิดที่ด้านหลังก้อน แล้วต้องแยกโรงเรือนไหมคะ คือมันจะลามไปหาก้อนอ
อื่นไหมคะ แล้วป้องกันอย่างไรคะ
ขอรบกวนหน่อยค่ะ ฮิฮิ
สุมาลี คล้ายเกตุ
sumalee
sumalee

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรียนถามเรื่องเชื้อราค่ะ Empty เชื้อราเจ้าปัญหา จากผู้ถามเจ้าประจำ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Aug 23, 2010 9:39 pm

ราดำมีโอกาสเกิดขึ้นได้ ในกรณีที่วัสดุเพาะมีก๊าซแอมโมเนียหลงเหลืออยู่ แม้ว่าระยะแรกจะมีเส้นใยเห็ดเจริญเข้าไปแล้ว แต่พอเชื้อเห็ดเริ่มอ่อนแอลง ราดำก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ และบางทีมันรุนแรงถึงขนาดเข้าไปทำลายเชื้อเห็ด ทำให้ก้อนเละเร็วได้ หากพบว่า ทีใด หรือก้อนใดเป็นราดำ ควรแยกเอาออกไปไว้นอกโรงเรือน หรือเอาไว้ไกลๆจากที่เปิดดอกจะดีกว่า เพราะมันมีโอกาสแพร่กระจายได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากเมื่อใด เชื้อเห็ดอ่อนแอ ราดำ จะเข้าทำลาย ทำให้ก้อนเชื้อเสียหาย หรือก้อนหมดเร็วกว่ากำหนด ส่วนราเขียวก็เหมือนกัน แต่การระบาดของราเขียว เกิดน้อยกว่า ราดำ หมายความว่า ในระยะที่เก็บดอกเห็ดระยะหลังๆนั้น จะมีโอกาสเกิดราเขียวน้อยกว่าราดำ แต่วิธีแก้ปัญหาของทั้งสองชนิด คือ ควรแยกเอาไปเปิดต่างหากดีกว่า
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน