Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เมล์จากคุณกิตติ สมาชิกผู้ส่งเสริมเห็ดอยู่ที่อุบล

Go down

เมล์จากคุณกิตติ สมาชิกผู้ส่งเสริมเห็ดอยู่ที่อุบล Empty เมล์จากคุณกิตติ สมาชิกผู้ส่งเสริมเห็ดอยู่ที่อุบล

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Sep 15, 2010 4:47 am

บางทีผมพอมีเวลาว่าง ก็จะคิดถึงสมาชิกที่เคยพูดคุยกันมาก่อน อย่างรายของคุณกิตตินี้ เป็นสมาชิกที่ผ่านอบรมไปนานพอสมควร และก็เป็นหนึ่งในสมารชิก msn ของผมด้วย โดยระยะแรกๆ พอผมเข้า msn ทีไร แกก็จะขอคุยอยู่ร่ำไป แต่ส่วนใหญ่มักจะเป็นเวลาที่ผมต้องประชุม หรือสอนต่างประเทศทางอินเตอร์เน็ต ก็เลยปฎิเสธที่จะคุยโดยตรงกับแก โดยขอให้แกมีอะไรก็ถามมาทางเมล์ดีกว่า พอผมประกาศที่จะรับคนไปฝึกงานที่ประเทศเกียนา แกก็เป็นคนแรกที่สมัครไป แต่ผมก็ปฎิเสธแกอีกว่า ในเมื่อแกทำเห็ดจนกระทั่งไปเป็นครูอบรมเห็ดไปทั่วอยู่แล้ว จึงไม่รับที่จะให้แกไป จากนั้น แกก็ไม่ได้ติดต่อมาอีกเลย โทรไปหาก็ได้รับคำตอบตามสายว่า เลิกใช้แล้ว เลยเขียนไปทางเมล์ด้วยความเป็นห่วงว่า นี่เกิดอะไรขึ้นกับอีตากิตติ ผลสุดท้ายก็ได้คำตอบดังนี้

เรียนท่านอาจารย์ อานนท์ เอื้อตระกูล รายงานความเคลื่อนไหว ครับ

ผม กิตติ โชคชัย ครับ ยังทำธุรกิจการเพาะเห็ดอยู่ครับ ผมทำก้อนเชื้อเห็ดขาย 8o% จะเป็นลูกค้ารายย่อย ที่ซื้อก้อนเชื้อเพื่อไปทดลองและเพาะไว้กินเอง อีก 20 % จะเป็นรายขนาดกลาง ที่ซื้อครั้ง ละ 500 - 3000 ก้อน โดยมากแล้วการเพาะเห็ดที่ จ.อุบล นั้น มีเกษตรกรที่เพาะรายย่อย กันแตกต่างออกไป จะมีรายใหญ่ๆ ที่เห็นก็จะเป็น ฟาร์มเห็ด อ.ตระการ ของ คุณศักดิ์ชัย ที่ ย้ายมาจากภาคกลาง แต่รายย่อยๆ เยอะพอสมควร ก็เนื่องมาจากซื้อก้อนเชื้อเห็ดจากรายใหญ่มาเปิดดอก พอเปิดดอกได้ไม่เท่าไหร่ เกิดปัญหา เห็ดไม่ออกดอกเพราะไม่ได้ ศึกษาให้เข้าใจ คนที่ขายก้อนก็ตั้งหน้าตั้งตาขาย คนซื้อก็ไม่เคยเพาะเห็นแค่ว่ารดน้ำก็ออกดอก ทีแรกๆเห็ดออกดอกดี ไปซักระยะ ก็ไม่ออก ก็เลิกรากิจการกันไป แต่จะมีหน้าใหม่ๆ เข้ามาตลอดครับ ทั้งปี เพราะเศรษฐกิจที่มาจากรัฐบาลชุดนี้แหละครับ ที่ทำให้หลายๆธุรกิจเริ่มไปไม่รอด คนไม่มีเงินเดือน แค่ทำมาค้าขาย ถึงขนาดไม่มีวันหยุดเหมือนราชการ (ขยันหาวันหยุด) ยังชักหน้าไม่ถึงหลังเลยครับ

ปีนี้ต้องบอก ว่า ผมแย่มากๆเลยครับ ลูกค้าที่ เคยซื้อก้อนเชื้อเห็ดหายหน้าหายตาไปไหนหมด สอบถามไปว่าเป็นไงบ้าง ก็บอกเห็ดออกดี แต่ ไม่ได้กำไร หรือ เสมอตัว คือ ราคาเห็ดที่อุบล ไม่มีดอกเล็กดอกใหญ่ครับ ราคาจะเป็นรวมครับ ที่ประมาณ 40 - 70 บาท ซื้อก้อนเห็ดน้อยๆ แต่จะเอามากๆ มันก็เลยเลิกรากิจการกันไป รวมทั้ง คนที่เพาะเห็ดนั้นก็ต้องบอกว่าเศรษฐกิจแย่ เงินจะลงทุนก็น้อยลง ค่าใช้จ่ายสูงมากขึ้นตามตัว จะซื้อก้อนเชื้อเห็ด ถามๆๆ ราคา คิดแล้วคิดอีก เลยไม่ทำเห็ดไปเลยซ๊ะงั้น

วัสดุเพาะเห็ดที่ จ.อุบล นั้น จะใช้ขี้เลื่อยไม้มะม่วง ไม้ฉำฉา ซึ่งราคาต่อ รถปิกอัพ น้ำหนักประมาณ 2 ตัน อยู่ที่ราคา 2500 บาท ซึ่งถูกกว่า ขี้เลื่อยไม้ยางพารา เมื่อเปรียบเทียบกัน ยางพาราจะมีราคาถึง 5000 บาท วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้เพาะเห็ดที่อุบลนั้นหาได้ไม่ยากจะมีร้านค้า ขายกับสินค้าการเกษตรคู่กัน ส่วนเชื้อเห็ด ตามที่ได้สำรวจผู้ที่เพาะเห็ด จะใช้เชื้อเห็ดจากหลายๆ ที่ บางฟาร์มใช้เชื้อเห็ดถึง 5 แหล่งที่มา เห็ดที่นิยมเพาะกัน ก็จะเป็นเห็ดนางฟ้า เคยมีผู้ที่เพาะเห็ด โคญญี่ปุ่น แต่ไปไม่รอด เพราะอุบลร้อนมาก หนาวน้อย แต่เห็ด ขอนซึ่งเป็นเห็ดที่เพาะได้ง่ายที่อุบลกลับไม่ค่อยเป็นที่นิยม เพาะกัน

ผม มีความรักในการเพาะเห็ดครับ ผมจะหาข้อมูลทั้งใน ต่างประเทศ เมื่อวานก็เอาฟางไปต้มและคลุกกับเชื้อเห็ด เริ่มเดินแล้วครับ เห็ดแครงก็ออกดอกได้ดี เห็ดหลินจือก็พอเพาะได้ ปีนี้ตั้งแต่ต้นปี จนผ่านเหตุการทหารฆ่าประชาชน ผมไม่ได้เปิดอบรมเพาะเห็ด และ ไม่ได้ไปสอนตามโรงเรียน เลยครับ ผมกำลังโฟกัส ไปที่เห็ดในโอ่ง และ กลุ่มลูกค้ารายเล็ก ซึ่งจะว่าเป็นการตลากเชิงรุก ก็ว่าได้ ผ่านมา สี่ถึงห้าเดือน ก็ได้ผลบ้างครับ ลูกค้ารายเล็กก็เปลี่ยนเป็นใหญ่ขึ้น และ ก็มีการแน๊ะนำกัน บอกต่อ ผมมีความเชื่อเรื่องอาหาร ว่าจะเป็นสิ่งที่ช่วยเหลือคนได้ดีที่สุดเมื่อเจอกับภัยพิบัติ เหมือนที่ตอนนี้ปากีสถานน้ำท่วมและยังขาดความช่วยเหลือด้านอาหาร ผมประทับใจท่านอาจารย์อานนท์ครับ ผมรู้จักชื่อท่านอาจารย์จากปกหลังหนังสือการเพาะเห็ด ของสำนักพิมพ์ไหนก็จำไม่ได้แล้ว เค้าเอาชื่ออาจารย์ไปอ้างอิง จากนั้นผมก็ตามหาทางไปอบรมกับท่านอาจารย์จนได้ อาจารย์มีความเป็นธรรมชาติในการใช้ชีวิต ซึ่งผ่านโลกมามาก(ทั่วโลก) การพูด หรือ วิชาการ ของท่านอาจารย์นั้นจะเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง และท่านอาจารย์จะมีศิลปะในการถ่ายทอดเรื่องราว ทำให้น่าติดตาม ชอบทำให้คิด ต่างจากหลายๆที่ ที่ทำด้านเห็ดจะสอนๆๆๆๆให้ทำๆๆๆๆ ไม่ได้ให้ คิด ผมเคยเดินเข้าไปคุยกับ ทหารที่ดูแลเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง คุยกันเรื่องเห็ดนี่แหละครับ ก็โดนเค้าไล่ออกมา เค้าบอกว่า ผมเป็นใครมาจากไหนถึงกล้ามาเถียงเค้าเรื่องที่เค้าสอนให้ชาวบ้าน เพาะเห็ดแบบพอเพียง ซึ่งความจริงมันไม่ใช่ เค้าสอนเพื่อที่จะตีกินเข้าตัวเมื่อเรียนแล้วก็ต้องซื้ออีเอ็ม ซื้อ ปุ๋ยกับเค้า เค้าบอกเคยเข้าอบรมกับอาจารย์แล้ว เค้าพูดว่า "ก็อาจารย์อานนท์เป็นด๊อกเตอร์ ส่วนชาวบ้านนอกไม่ได้เรียนหนังสือ จะเข้าใจได้ไงว่าเพาะเห็ดต้องทำไง" ,มันเป็นความคิดที่ แคบมากๆ เพราะคนที่ศึกษามาก คนที่มีความรู้มาก เค้าไม่ต้องการ เค้าไม่อยากให้ชาวบ้านฉลาด เค้าต้องการให้โง่จะได้ปกครองได้ง่ายๆ แต่ความเป็นจริง คือ ไม่มีคนที่ประสบผลสำเร็จจากการเข้าค่าย หรือ อบรม เศรษฐกิจพอเพียงที่ค่ายทหารสอนมาหรอกครับ เค้าสอนไม่ให้ใช้เงินให้หาเอา อะไรๆ ก็หาเอาฟรีๆ แต่ความเป็นจริงคือมีแต่ รายจ่าย (ขอโทษครับที่บ่นเยอะ)

การ คาดการ์ณทางเศรษกิจ ด้านการเพาะเห็ด ผมมองว่าจะมีกระแสที่แรง ขึ้น และแรงขึ้นเรื่อยๆ จากการที่หลายๆ คนมองหาอาชีพทั้งหลักและเสริม และมีการพูดถึง รวมโฆษณาการเพาะเห็ดที่ปัจจุบันนี้เริ่มถี่ขึ้นเรื่อยๆ ทำให้มีความนิยมบริโภคมากขึ้นเรื่อยๆ อยู่ที่ว่าฟาร์มเห็ดนั้นจะสามารถผลิตและทำการตลาดได้ดีแค่ไหน ผมตอนนี้ก็ให้คำปรึกษากับผู้เพาะเห็ดรายใหม่ๆ ว่าจะทำยังไง ลงทุนเท่าไหร่ แต่ก็อย่างที่เห็นแหละครับว่า เศรษฐกิจอย่างนี้ เงินเหลือน้อย รายจ่ายมาก ความเสี่ยงสูง ต้องคิดให้ดีและเตรียมตัวเตรียมใจ

เป้า หมายตอนนี้ผมก็กำลังมองไปที่การจะทำให้เป็นครบวงจรเรื่องเห็ดครับ ทั้งหัวเชื้อ อาหารเสริม วัสดุ อุปกรณ์ และศูนย์วิชาการ ผมอยากเป็นสาขาอานนท์ไบโอเทคย่อย ของท่านอาจารย์ ที่อุบลจะได้มั้ยครับ คือ เป็นเฟรนไชล์ ของท่านอาจารย์ ตัวผมก็จะส่งเสริมการเพาะเห็ด ทำการตลาด แล้วก็ จำหน่ายสินค้าของทางศูนย์ ขอความกรุณาจากท่านอาจารย์ให้ลูกศิษย์ได้ลืมตาอ้าปากด้วยครับจักเป็นพระคุณ อย่างยิ่ง ถ้าท่านอาจารย์ให้โอกาศจะขอคุยรายละเอียดเรื่องการทำธุรกิจศูนย์ไบโอเทคที่ อุบลกับท่านอาจารย์อีกครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน