Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วงจรชีวิตเห็ดขอนขาว

2 posters

Go down

วงจรชีวิตเห็ดขอนขาว Empty วงจรชีวิตเห็ดขอนขาว

ตั้งหัวข้อ  junthip Mon Sep 20, 2010 4:05 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉัน จันทร์ทิพย์ สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2508
เมื่อวันเสาร์เหนื่อยมากไหมค่ะอาจารย์ รุ่นน้องทำให้ปวดหัวไหม ถามเก่งเหมือนรุ่นหนูไหม
มาเข้าเรื่องหนูดีกว่า คือวันนี้หนูสงสัยว่าเห็ดขอนขาวที่หนูซื้อก้อนมาจากอาจารย์มันมีวงจรชีวิตอย่างไรเหมือนเห็ดนางฟ้าภูฏานไหมมันมีช่วงพักหน้าก้อนไหมและถ้ามีวันมันพักกี่วันและถ้าหนูใจดำไม่ยอมให้มันพักหนูจะฉีด 108 + ฟังแบคคิว ทุกวัน อาจารย์ว่าดีไหมค่ะ
อ้อลืมรายงานผลค่ะ ก้อนของอาจารย์แรงมากค่ะออกดอกเต็มแบบมองไม่เห็นหน้าก้อนเลยแล้วบวกกับได้อาหารจานด่วน108
ไปด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลยหนูต้องระดมคนในบ้านมาช่วยกันเก็บเดี๋ยวไม่ทันส่งแม่ค้า แถวบ้านหนูแม่ค้ามาแต่เช้าค่ะ 06.30 น.มาถึงแล้ว
หนูต้องตื่นมาเก็บตอน ตี 4 ทุกวัน
ใครที่มีปัญหาเห็ดไม่ออกดอกน่ะ ท้าให้ลองเลย 108 แล้วคุณจะได้มีความรู้สึกแบบเดียวกับที่หนูรู้สึก เห็นแบบที่หนูเห็นว่า
เห็ดออกดอกเต็มหน้าก้อนเป็นไง 108 นะไม่เป็นอันตรายกับทั้งตัวผู้ใช้,ผู้บริโภคและสิ่งแวดล้อมด้วย ของเขาดีจริงๆ
เคารพอาจารย์ค่ะ
จันทร์ทิพย์เด็กอ่างทองจ้า
junthip
junthip

ขึ้นไปข้างบน Go down

วงจรชีวิตเห็ดขอนขาว Empty เห็ดขอนขาวมีวงจรชีวิตเหมือนเห็ดนางฟ้าภูฎานหรือไม่

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Sep 20, 2010 7:44 pm

แต่เดิมก็คล้ายๆกัน คือ พอมันออกดอกแล้ว จะต้องทำการพักสัก 2-3 วัน จึงเชิญให้มันเกิดดอกใหม่ แต่สายพันธุ์ใหม่ที่ได้มาจากบราซิลนั้น หากคุณให้อาหารจานด่วนเข้าไป คือ ให้นิวคลีโอไทด์ 108 คือ สารอาหารที่สกัดมาจากปลา นมและไข่ โดยใช้เชื้อยูเอ็มหมักแบบใช้อากาศ อาหารเสริมดังกล่าว เห็ดสามารถนำเอาไปใช้ได้โดยตรง หากคุณขยันฉีดให้แก่ก้อนเห็ด ก้อนเห็ดก็จะโทรมช้าลง ดอกเห็ดจะสมบูรณ์ แน่นอนผลผลิตอาจเพิ่มขึ้นได้กว่าเท่าตัว ในกรณีเห็ดขอนขาวสายพันธุ์นี้ คุณต้องเป็นคนตัดสินใจเอาเองว่า คุณพร้อมที่จะรับมือมันไหวไหม หการับมือมันไหว คุณก็ฉีดอาหารเสริม 108 เข้าไปทุกวัน มักก็จะออกแทบทุกวัน เอาประเภทต้อง
ยอมแพ้กันไปข้างหนึ่งว่างั้นเถอะ แต่หากไม่ใช้ มันก็จะออกมากบ้าง น้อยบ้าง ดอกก็เล็กบ้างใหญ่บ้าง และก้อนก็จะหมดเร็วภายในเดือนกว่าๆ แต่หากคุณให้อาหารเสริมสม่ำเสมอ มันก็ออกให้จนคุณยอมมัน และอาจจะออกนาน 2-3 เดือน ทีนี้ก็ตัวใครตัวมันล่ะ
หมายเหตุ อาหารเสริม 108 ไม่จำเป็นต้องใช้ในเห็ดขอนขาวเท่านั้น เห็ดทุกอย่าง รวมทั้งพืชทุกอย่าง โดยเฉพาะพืชที่มีราคาแพงๆในฤดูหนาว เช่น มะลิ หากคุณฉีดในช่วงฤดูหนาวที่ราคาลิตรละเป็นพันนั้น รับรองคุณนับเงินไม่ทันแน่ๆ รวมทั้งผักหวานป่า พริก มะเขือเทศ ชะอม(เห็นไหม ถามหนึ่งตอบสิบ)
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน