Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ด เห็ด เห็ด

Go down

เห็ด เห็ด เห็ด Empty เห็ด เห็ด เห็ด

ตั้งหัวข้อ  kaeg Thu Sep 23, 2010 1:57 pm

สวัสดีครับ
ผมชื่อ กรเทพ (แขก) สมาชิก 2553/p93/2566 เพิ่งเข้าอบรมเมื่อ 28/9/53 นี้เองครับ
ยังไม่มีคำถามอาจารย์ เพราะว่ายังไม่เคยเพาะเห็ดครับ
คือว่า จริงๆแล้ว อยากเข้ามา สวัสดี ทักทาย เซย์ฮัลโหล อาจารย์ รวมถึงเป็นการเปิดบริสุทธิ์ุเป็นหน้าม้าใหม่ น่ะครับ

แต่คิดดูอีกทีก็มีคำถามเยอะเหมือนกัน เอ เอาไงแน่ เอาเป็นว่าผมค่อยๆทยอยถามนะครับ งวดนี้ขอเป็น 1 คำถามก่อนนะครับ
คือ ผมได้อ่านข้อความที่อาจารย์ ตอบคุณสิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ ดังข้างล่างนี้
คุณสิริณัฏฐ์ : ส่วนสวนไผ่พอจะเพาะเห็ดอะไรได้บ้างครับ เห็ดตับเต่าเพาะได้หรือเปล่าครับ
อาจารย์ตอบ : แหมน่าอิจฉาคุณจัง คุณมีสวนที่ผมต้องการจะมีมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งไผ่ เพราะปีๆหนึ่ง เรานำเอาเห็ดเยื่อไผ่ หรือเห็ดร่างแหเข้ามาจากจีนมูลค่าปีละหลายร้อยล้านบาท ทั้งๆที่บ้านเราสามารถเพาะเห็ดเยื่อไผ่ได้ด้วยกรรมวิธีง่ายๆ โดยใช้ไม้ไผ่ ใบไผ่ ต้นไผ่ของคุณนี่แหละ สามารถเพาะได้ตลอดทั้งปี นี่ผมกำลังไปหาที่เหมาะๆอยู่กำลังเจรจาแถวพัฒนานิคม หากได้ก็กะว่า จะเอาไว้เป็นศูนย์ในการเพาะเห็ดตับเต่าและเห็ดเยื่อไผ่แบบครบวงจร หรือทำเป็นลักษณะอุทยานเห็ดเป็นยาอะไรทำนองนั้น ส่วนรายละเอียดการเพาะนั้น ก็จะทยอยนำมาเล่าให้ฟัง ตอนนี้จะให้ดูรูปไปพลางๆก่อนก็แล้วกัน

คือผมมี สวนไผ่ 20 ไร่ เลยอยากขอความกรุณาอาจารย์ ตวัดปากกาเติมรายละเอียดเพิ่มอีกสักหน่อยนะครับ หน่อยนึงก็ยังดีครับ
การรอคอยเป็นการฝึกความอดทนอย่างหนึ่ง แต่ผมยังไม่อยากฝึกตอนนี้ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์(มากๆ ตามความมากน้อยรายละเอียด)ครับ แฮ่ๆล้อเล่นน่ะครับ
กรเทพ (แขก)
kaeg
kaeg

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ด เห็ด เห็ด Empty จะให้แง้มเรื่องการเพาะเห็ดเยื่อไผ่อีกหน่อยก็ยังดี

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Sep 24, 2010 8:57 pm

ใช่ครับ เคยพูดค้างเรื่องเห็ดเยื่อไผ่ไว้ และเห็ดเยื่อไผ่นี่แหละ ที่ผมจะไฮไลท์ที่ อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ ที่ผมกำลังเทียวไปเทียวมาอยู่ทุกวันนี้ เนื่องจาก ทุกวันนี้ เรานำเห็ดชนิดนี้เข้ามาไม่น้อย เพราะทุกคนก็ทราบเป็นอย่างดีว่า เห็ดนี้ เป็นเห็ดบำรุงกำลัง และบำรุงเลือดอย่าดี หรือที่บางคนว่า เป็นยาโป้ว หรือยาโด๊ปนั่นเอง เห็ดชนิดนี้ เพาะกันเฉพาะที่เมืองจีนเท่านั้น และการเพาะเห้ดชนิดนี้ ไม่เหมือนเห็ดทั่วไป แต่จะคล้ายเห็ดฟางที่เพาะบนดินมาก แต่ตอนทำให้ออกดอกนั้น จะต้องทำการคลุมดิน ช่วงที่เห็ดเจริญเติบโต ต้องเพิ่มความชื้นให้สูง ด้วยการเลี้ยงน้ำตามร่อง สนุกมาก เอาไว้ให้งานพัฒนาอุทยานไปได้ระดับหนึ่งก่อน ก็จะจ้างผู้เชี่ยวชาญที่เก่งในการเพาะเห้ดชนิดนี้มาจากเมืองหวู่ลี่ซาน ซึ่งตอนนี้กำลังจีบแกอยู่ และแกก็ตกลงที่จะมาแล้วด้วย จึงขอให้รออีกหน่อย แต่แย้มให้ฟังให้หายโหยแล้ว พอใจหรือยัง ที่เหลือ ขอกั๊กไว้ตอนที่มีของจริงสิ ตอนนั้น เราจะเปิดภัตตาคารเห็ดเยื่อไผ่สดๆเลยล่ะ ช่วงนั้น คุณอย่าลืมพาเมียหรือแฟนไปด้วยก็แล้วกัน

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน