Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ

3 posters

Go down

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ Empty ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Thu Sep 30, 2010 5:15 pm

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
กระผม กรเทพ (แขก) สมาชิก 2553/p94/2566
อาจารย์ของเราได้ดำเนินการอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ในพื้นที่ 107 ไร่ นอกจากนี้ อาจารย์ของเรายังมีดำริเพิ่มเติมอีก 347 ไร่
(รายละเอียดอยู่ที่กระทู้ ตัดริบบิ้น เปฺดอุทยานเมื่อไหร่ครับ)

ซึ่งถ้าพัฒนาให้โครงการใหญ่ขึ้นก็จะช่วยให้ศักยภาพต่างๆดีขึ้น เช่น
1. เป็นปัจจัยช่วยสนับสนุนการทดลองวิจัย ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างมากต่อวงการเห็ดของประเทศ
2. เพิ่ิมศักยภาพการเป็นแหล่งเรียนรู้ ศึกษา ของเกษตรกรทั้งใหม่และเก่า
3. เพิ่มอำนาจการต่อรองราคาวัสดุเพาะ อุปกรณ์ต่างๆ ตลอดไปจนราคาผลผลิตและ ระบบขนส่ง
4. โดยโครงการที่ใหญ่เพียงพอ จะสามารถพัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวได้
5. โดยโครงการที่ใหญ่เพียงพอ จะสามารถร่วมมือกับภาครัฐ หรือเอกชนในด้านต่างๆ ในอนาคต เช่น ตลาดส่งออก เป็นต้น

โดยในส่วนของ 347 ไร่นั้น มีราคา 6 ล้านบาทต้นๆ อาจารย์และคนสนิทรับแบ่งได้ประมาณครึ่งหนึ่ง ส่วนผมสามารถรับได้อีกบางส่วน
ผมจืงใคร่ขอเชื้อเชิญเพื่อนสมาชิก ที่พอสามารถมีกำลัง มาช่วยกันกับอาจารย์เพื่อพัฒนาอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์
สำหรับเพื่อนสมาชิกที่สนใจ ขอให้ตอบกระทู้นี้ โดยลงชื่อ และเบอร์ติดต่อ (ขอด่วนนะครับ) หรือโทรหาผมตามเบอร์ข้างล่าง
ผมจะโทรติดต่อทุกท่าน เพื่อจะได้นัดวันไปพบอาจารย์กัน

ขอบพระคุณครับ
กรเทพ (แขก 081-8318024)
kaeg
kaeg

ขึ้นไปข้างบน Go down

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ Empty ถ้าทำอย่างนี้ได้มั๊ยครับ คุณแขก

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Thu Sep 30, 2010 8:43 pm

สวัสดีครับ พี่แขก,
ผม นายจิว ครับ ได้อ่านกระทู้ของพี่แขกแล้ว ผมเองมีความตั้งใจอยากจะเข้าร่วม และอยากช่วยอย่างเต็มที่ครับ เพราะผมทราบดีว่า โครงการอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์นี้ มีประโยชน์ต่อส่วนรวม เป็นหน้าเป็นตาแ่ก่ประเทศชาติ และแน่นอนครับผู้ที่สามารถเข้าร่วมด้วยได้ ไม่มีคำว่าขาดทุนแน่นอนครับ พูดง่ายๆ ว่า อนาคตรุ่งโรจน์แน่นอน แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ผมมันไม่ใช่คนฐานะดีอะไร แต่ก็ยังอยากจะเข้าร่วมงาน และได้ช่วยเหลือแบ่งเบาภาระอาจารย์อีกทางนึงน่ะครับ เลยมานั่งนึกดูว่า พอจะมีทางไหนที่จะทำให้สามารถซื้อที่ดินแปลงดังกล่าวได้
คิดออกอยู่อย่างนึง แต่ไม่ทราบว่าจะมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ เพราะผมเองก็ความรู้น้อยนะครับ รบกวนพี่แขกช่วยพิจารณาด้วยนะครับ เผื่อเป็นไปได้ จะได้ไปเสนออาจารย์ท่านอีกทีครับ
คือว่า ถ้าเราตั้งเป็นกองทุนลักษณะแบบสหกรณ์ เพื่อให้สมาชิกเข้ามาซื้อหุ้น แล้วรวบรวมเงินก้อนนี้ไปซื้อที่แปลงนี้ ใครมีเงินน้อยก็ซื้อน้อย ใครมีเงินมากก็ซื้อมาก ตามแต่กำลัง และความต้องการ อย่างนี้จะได้มั๊ยครับ สถานะของสหกรณ์นี้ อาจจะสามารถต่อรองกับทางแบงค์ ได้ดีกว่าเป็นตัวบุคคลรึเปล่าไม่ทราบครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ สมาชิกคนไหนพอมีความรู้เรื่องนี้ ขอให้มากช่วยกันระดมความคิด เพื่อช่วยให้อาจารย์ทำงานใหญ่ครั้งนี้ให้ดังเป็นพลุแตกไปเลยนะครับ
นี่เป็นโอกาสอีกครั้งนึงแล้วครับ ที่เราจะสามารถตอบแทนพระคุณอาจารย์ได้ครับ เพื่อนๆ พี่ๆ มาช่วยกันนะครับ
จิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ Empty ต้องขอขอบคุณความห่วงใยและจริงใจจากสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้มีคนมาช่วยซื้อที่ให้แล้ว

ตั้งหัวข้อ  anonmush Thu Sep 30, 2010 9:01 pm

เป็นเรื่องเหลือเชื่อเกิดขึ้นอีกแล้ว คราวก่อน ทางธนาคารเขาบอกว่าจะขายที่ให้คนอื่น แต่พอประกาศในฟอรั่มนี้ เพียง 9 ชม. ก็ได้รับโทรศัพท์จากธนาคารว่า โอเคจะขายให้ ทีนี้ พอเข้าไปดูที่จริงๆ มันยังมีอีกแปลงหนึ่งอยู่ด้านหลังสวยมาก มีความยาวประมาณ 3 กม. เป็นที่ลาดจากที่ลุ่ม ขึ้นบนเชิงเขาสวยมาก ประมาณ 347 ไร่ คาดว่า หากได้ที่นี้แล้ว น่าจะทำอะไรได้อีกเยอะ แต่ต้องใช้เงินมหาศาล แต่หลังจากประกาศไปได้เพียง 5 ชม. ก็มีสุภาพสตรีที่ทำบ่อลูกรัง อยู่ใกล้ผม เดิมเคยทำอาชีพขายฟางให้แก่คนเพาะเห็ดที่วิหารแดง รู้จักและอยากทำงานกับผมมานาน แต่พอได้มาอยู่ใกล้กัน และเห็นผมมุ่งมั่นที่จะทำฟาร์มเห็ดให้ยิ่งใหญ่ให้ได้ เลยโทรมาหาว่ามีอะไรให้แกช่วยไหม เข้าล๊อคเลยครับ ก็ที่ 347 ไร่ไง นี่เพิ่งเดินทางกลับมาถึงฟาร์มครับ พร้อมข่าวดีที่จะแจ้งให้สมาชิกทุกท่านทราบว่า ตกลงเพื่อนคนนี้ เขาจะซื้อที่นี้ให้ครับ และก็คงจะนัดจ่ายเงินกัน เอาไว้จ่ายเงินอะไรกันเรียบร้อยแล้ว จะแจ้งให้ทราบถึงรายละเอียดทันที

anonmush
ผู้มาเยือน

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ Empty Re: ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ

ตั้งหัวข้อ  พุทครับ Fri Oct 01, 2010 8:37 am

เข้ามาอ่าน กระทู้คุณแขก กรทุ้คุณจิว สุดย้อด..
พอมาอ่านกระทู้อาจารย์ เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากๆครับ อาจารย์..

ส่วนเรื่องของคุณแขกและคุณจิว..เป็นแนวคิดที่ดี..ผมสนับสนุนครับ..ถ้ามีอะไรพอช่วยได้หรือหากมีการดำเนินการอย่างที่คุณจิวแนะนำ..อย่าลืมแจ้งผมด้วยนะครับ..

พุทครับ

ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ Empty เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากๆครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Fri Oct 01, 2010 9:57 am

สวัสดีครับ อาจารย์
รวมทั้งคุณจิว (เบอร์หนึ่ง ของแท้) และ คุณพุท
เช้านี้อ่านข้อความของอาจารย์แล้วชื่นใจมากครับ
ในที่สุดโครงการอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ของอาจารย์ก็น่าจะยิ่งใหญ่พอ ให้สมกับเป็นหน้าเป็นตาแ่ก่ประเทศชาติ
ยินดีจากใจจริงๆครับกับอาจารย์ที่แก้ไขปัญหาสำเร็จได้อย่างรวดเร็วครับ
ด้วยความเคารพครับ
กรเทพ (แขก)

ในส่วนของคุณจิวและคุณพุท ผมยีินดีมากครับที่ได้ทำความรู้จักกัน
ผมเข้าใจว่า ตอนนี้เพิ่งจะเป็นก้าวแรกของโครงการเท่านั้น การพัฒนาโครงการยังอีกยาวไกลมากๆ ซึ่งภารกิจนี้ใหญ่หลวง อาจารย์ของเราคงจะต้องเหน็ดเหนื่อย ทุ่มสรรพกำลังทุกอย่างอย่างมหาศาลทั้งแรงกาย แรงใจ รวมถึงทุนทรัพย์ เพื่อโครงการนี้
ซึ่งในอนาคตเรา รวมทั้งเพื่อนสมาชิกท่านอื่นน่าจะมีโอกาสอีกมากครับที่จะได้ร่วมมือกันเพื่อตอบแทนพระคุณอาจารย์ โดยเฉพาะคุณจิว(ตัวยืน)
ถ้ามีอะไรพอช่วยกันได้ อย่าลืมแจ้งข่าวสารกันนะครับ
kaeg
kaeg

ขึ้นไปข้างบน