Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการนึ่งก้อนครับ

2 posters

Go down

สอบถามเรื่องการนึ่งก้อนครับ Empty สอบถามเรื่องการนึ่งก้อนครับ

ตั้งหัวข้อ  kapom1977 Wed Oct 20, 2010 6:42 pm

ปาริบุตร 2552/P91/2400 ครับ

สอบถามเรื่องการนึ่งก้อนครับ เกี่ยวกับระดับไฟที่ใช้ ผมใช้เตาแก๊ส KB10 เปิดแก๊สได้แรงมาก แต่เวลานึ่งก้อน ไม่แน่ใจว่าจะต้องตั้งไฟไว้ระดับไหนครับ ผมลองปรับดูเรื่อยๆ ใช้แก๊สถังใหญ่แบบ 48 กิโลกรัม (น้ำหนักแก๊ส) นึ่งได้ 16 เตา แก๊สก็หมด อาจารย์ว่าผมใช้ไฟแรงไปไหมครับ ผมเปิดไฟค่อนข้างแรง สังเกตจากไอน้ำที่พุ่งออกจากรูที่เจาะไว้ พุ่งปรู๊ดอย่างแรง ครับ กลัวจะร้อนไม่พอก็เลยเอาแรงๆ ไว้ก่อน จะเป็นการเสียเปล่าหรือไม่ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

kapom1977

ที่อยู่ : 25/353 Moo.10 Tumbol Ladsawhy Lumlookka Pathumtanee 12150

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการนึ่งก้อนครับ Empty เมื่อทำการนึ่งจนไอออกสม่ำเสมอแล้ว ไม่จำเป็นต้องเร่งไฟให้แรงอีกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Fri Oct 22, 2010 9:02 am

การนึ่งฆ่าเชื้อด้วยหม้อนึ่งลูกทุ่ง หรือนึ่งที่อุณหภูมิไม่เกินร้อยอาศาเซลเซียสนั้น คุณไม่จำเป็นต้องเร่งไฟให้แรงตลอดเวลา เร่งตอนแรกให้น้ำเดือดและมีไอน้ำพุ่งออกมาสม่ำเสมอ แล้วก็ค่อยๆหรี่ไฟได้แล้ว ให้พอเห็นไอน้ำออกมาสม่ำเสมอก็พอ จะได้ประหยัดเชื้อเพลิง ไม่เช่นนั้ คุณต้องขายเห็ดราคาเป็นร้อยสิ เพราระต้นทุนของคุณแพง ยิ่งธุรกิจคอมพิวเตอร์คุณก็ไม่ค่อยดีไม่ใช่เหรอ อย่าลืมน๊ะว่า การนึ่งนั้น ไม่ได้คำนึงถึงเฉพาะอุณหภูมิแต่เพียงอย่างเดียว ต้องคำนึงถึงเวลานึ่ง ขนาดของถุง การอัดถุงลงไปนึ่ง และความแน่นของถุง การคำนวณเวลานั้น เขาจะหารด้วยระยะทาง หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของมวลสาร ยกกำลังสอง(d ยกกำลังสอง)
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน