Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด

2 posters

Go down

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด Empty ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Fri Oct 22, 2010 8:38 am

สวัสดีครับอาจารย์,
วันนี้ผมขอรายงานเรื่องการทดลองใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ดครับ จากปัญหาที่ผมพบหนอนอยู่ในก้อนเชื้อเห็ดภูฏานที่ทำจากกากมันสำปะหลังระหว่างที่กำลังบ่มอยู่ ผมได้พยายามหาสาเหตุและทดลองกำจัดหนอนโดยยังไม่ทำลายถุงก้อนเชื้อทิ้ง ดังนี้ครับ

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด A001oh

Uploaded with ImageShack.us

1. ถุงก้อนเชื้อเห็ดภูฏานทำจากกากมันสำปะหลังที่พบหนอนขณะที่เส้นใยยังเดินไม่เต็มถุง

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด A002

2. คาดว่าเป็นแมลงชนิดนี้ที่แอบมาวางไข่ใส่ทางจุกสำลีทั้งที่มีกระดาษปิดอยู่อีกชั้นหนึ่ง เนื่องจากหลังจากผมนึ่งก้อนเชื้อเห็ดแล้วได้วางทิ้งไว้ ในห้องเขี่ยเชื้อโดยไม่ได้ปิดประตูและหน้าต่าง และไม่ได้ฉีดพ่นสารไล่แมลงใด ๆ ผมสังเกตุเห็นแมลงชนิดนี้ชอบวางไข่ใส่กองกากมันสำปะหลังเฉพาะตรงที่มีความร้อนที่เกิดจากการหมัก มันคงมาวางไข่ใส่ถุงก้อนเชื้อเห็ดขณะที่ยังอุ่นอยู่ (คงไม่ใช่เพราะผมนึ่งก้อนเชื้อเห็ดไม่ได้ที่เพราะไม่พบเชื้อคู่แข่งใด ๆ เจริญในถุงเลย)

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด A003zt

3. ผมทดหยอดเชื้อราเมตตาไรเซี่ยมที่เลี้ยงไว้ในเมล็ดข้าวฟ่าง (ทำไว้กำจัดหนอนในแปลงข้าวโพดหวาน) ใส่ถุงก้อนเชื้อที่มีหนอน แล้วพยายามเขี่ยให้เมล็ดข้าวฟ่างที่มีสปอร์สีเขียวเกาะอยู่ลงไปสัมผัสตัวหนอน อีกสาม-สี่ วันสปอร์ของเชื้อราเมตตาไรเซี่ยมเริ่มเกาะตัวหนอน (ขณะที่ถ่ายรูปนี้ยังไม่ตาย) แต่ผมยังไม่ทราบว่าเชื้อราเมตตาไรเซี่ยม จะลงไปแย่งกินอาหารที่เส้นใยเห็ดเดินไม่ถึงหรือไม่ คงต้องรอดูอีกสักระยะหนึ่งครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน
packdee58
packdee58

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผลการทดลองการใช้เชื้อราเมตตาไรเซี่ยมกำจัดหนอนในก้อนเชื้อเห็ด Empty การใช้เชื้อราเขียว เมตตาไรเซียมกำจัดหนอนในถุงก้อนเชื้อเห้ด นอกจากมันจะทำลายหนอนแล้ว มันจะทำลายเชื้อเห็ดด้วย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sat Oct 23, 2010 4:47 am

ครับแน่นอนครับ เชื้อราเขียวเมตตาไรเซี่ยม ก็คือ ศัตรูที่สำคัญอีกชนิดหนึ่งของเชื้อเห็ดครับ หากเราทำการฉีด หรือพ่นเข้าไปยังก้อนที่เส้นใยเห็ดกำลังเจริญเติบโตอยู่นั้น มันจะไปแย่งอาหารเห็ดได้เร็วและดีกว่าเห็ดแน่นอนครับ แต่หากเส้นใยเห็ดเจริญเต็มที่แล้ว เส้นใยของเห็ดบางอย่างเช่น เห้ดขอนขาว เห้ดนางรม เห็ดนางฟ้าภูฎาน เห็ดพวกนี้ จะมีภูมิต้านทานที่ดี มันสามารถต่อต้านการเข้าทำลายของราชนิดนี้ได้ หมายความว่า ช่วงที่เส้นใยเห็ดที่กำลังเดินเต็มถุงใหม่ๆ มันมีแรงต้านทานต่อโรคได้ดี ดังนั้น การฉีดราเขียวเมตตาไรเซียมเข้าไป เพื่อทำลายตัวหนอน มีความเป็นไปได้ เพราะมันชอบอาหารในตัวหนอนมากกว่า แต่หากก้อนเชื้อ ที่เส้นใยเห้ดที่เริ่มเสื่อมแล้ว หมายความว่า มันออกดอกไปหลายครั้งแล้ว เมื่อทำการฉีดเชื้อราเขียวเมตตไรเซียมเข้าไป เสี่ยงมากครับ เพราะมันจะกินเชื้อเห็ดไปด้วยครับ ขอบคุณสำหรับภาพดีๆที่ส่งไปให้ครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน