Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ข่าวทองคูณ แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี

3 posters

Go down

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ข่าวทองคูณ แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Oct 26, 2010 6:52 pm

ขณะนั่งคุยกับคณะัผู้จัดทำเวป www.anonworld.com โดยมีลูกชายผม ยงยศ เอื้อตระกูล(ไผ่) และศิลป์ จากประเทศจีนอยู่นั้น ก็ได้ยินข่าวการเพาะเห้ดในขอนไม้มะม่วง จากทีวีสีช่อง 7 ตอน 18.30 นง ในข่าวเกษตร ที่บอกว่า คุณทองคูน เกษตรกรจากจังหวัดขอนแก่น ได้นำเอาขอนไม้มะม่วง มาเจาะไม้ ใส่เชื้อเห็ดขอนขาวเข้าไป แล้วนำเอาไปบ่มเชื้อ ด้วยการเอาผ้าพลาสติกคลุมไว้ 1-2 เดือน แล้วก็เอาไปแช่น้ำ 5-7 วัน แล้วเอามาห่มด้วยผ้าพลาสติกอีก จากนั้น ก็จะมีเห็ดขอนขาวออกมาให้ทานบ้างประปราย แต่คุณทองคูณบอกว่า เห็ดจะออกไปเรื่อยๆจนไม้ผุ นานเป็นปี นี่ก็เป็นเครื่องยืนยันแล้วว่า ขนาดคุณทองคูณแกทำผิดๆถูกๆ เห็ดบางอย่าง เช่น เห็ดขอนขาว มันยังทนทายาทเลยล่ะ และก็ยังอุตส่าห์ให้ผลผลิตมีชมเชยจนได้ หากคุณทองคูณได้รับความรู้ที่ถูกต้อง คุณทองคูณจะได้เก็บผลผลิตมากกว่านี้ บางครั้งอาจจะมองไม่เห็นขอนไม้เสียอีกด้วยซ้ำ และไม้ก็จะให้ผลผลิตติดต่อกันนานหลายๆปีเสียอีก แล้วนี่แหละที่ ผมได้ตัดสินใจที่จะเปิดสอนการเพาะเห็ดในขอนไม้ที่ถูกวิธี ด้วยการนำเอาประสบกาณณ์ที่มีมากว่า 30 ปี มาเปิดอบรมในวันเสาร์ที่ 30 ตุลาคมนี้แน่นอน
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty รู้สึกว่า หมู่นี้มีเห็ดออกทีวีบ่อยจังครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Wed Oct 27, 2010 10:05 am

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผม นายจิว สมาชิกเลขที่ 2552/P91/2403 เจ้าเก่าครับ
ไม่ทราบว่า ผมรู้สึกไปเองรึเปล่าครับว่า หมู่นี้ รู้สึกว่า จะมีรายการข่าวเกษตร หรือรายการแนะนำอาชีพ ที่เกี่ยวกับเห็ด ทางทีวีเยอะเหลือเกิน หรือว่ารัฐบาลเค้าเริ่มจะคิดส่งเสริม อาชีพการทำเห็ดกันขึ้นมาแล้วครับ อาจารย์
เกี่ยวกับการเพาะเห็ดในขอนไม้ เราสามารถเอาขอนไม้ที่ใส่เชื้อเห็ดคนละประเภท เช่น เห็ดขอนขาว ขอนดำ กับเห็ดนางฟ้าภูฏาน ไปไว้ในโรงเรือนเดียวกันได้มั๊ยครับ อาจารย์
หมายเหตุ ผมกำลังพยายามจัดตารางเวลา และงบประมาณให้ลงตัวครับ เพื่อให้สามารถเข้าร่วมเรียนการเพาะเห็ดในขอนไม้ วันที่ 30 ต.ค. นี้ทันครับ ขอภาวนาให้ยังพอมีที่ว่างให้ผมได้เรียนด้วยนะครับ เพราะได้ข่าวมาว่า คนจะเข้าเรียนเยอะ ถ้าไม่รีบๆ สมัคร อาจเต็มได้ เพราะทราบมาว่า คอร์สอบรมการเพาะเห็ดในขอนไม้นี้ ได้เว้นมาเป็นเวลาหลายปี ซึ่งอาจารย์ตั้งใจเตรียมเอาความรู้ และเคล็ดลับเด็ดๆ มากมายมาถ่ายทอดให้พวกเรา อีกทั้งอาจารย์เคยบอกว่า การเพาะเห็ดในขอนไม้ สามารถใช้เป็นการแก้ปัญหาเรื่องวัสดุเพาะขาดแคลน ราคาวัสดุเพาะสูง แถมยังทำให้ไม่ต้องมีการนึ่งก้อน ซึ่งต้องใช้เชื้อเพลิง และต้นทุนสูงขึ้นด้วย ฉะนั้น ผมคิดว่า คอร์สนี้ ถ้าเป็นไปได้ ไม่ควรพลาดอย่างเด็ดขาดครับ
รักและนับถืออย่างสูง
จิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty คุณเอาสิทธิ์พิเศษเข้ารับการอบรมเห็ดในขอนไม้ฟรีไปเลย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Oct 27, 2010 8:24 pm

ที่ประกาศไปเช่นนี้ มิได้มีความพิศวาสอะไรคุณเป็นพิเศษ แต่ก็คิดดูก็แล้วกันว่า ตั้งแต่เราได้เปิดฟอรั่มนี้เป็นต้นมา คุณได้ปฎิบัติหน้าที่เป็นหน้าม้า หาเรื่องราวที่ดีๆมาเสนอและมาถาม เพื่อไม่ให้ฟอรั่มเงียบเหงา ก้เพราะผลงานที่ดีนี้ต่างหาก ที่ผมเห็นว่า มันจะไม่เป็นความยุติธรรมเลย ที่ไม่มีอะไรสมนาคุณคุณเลย และอีกประการหนึ่ง คุณเองก็มีน้ำใจที่แสดงความจำนงที่จะช่วยเหลือกิจกรรมของอานนท์ไบโอเทค ที่สำคัญ จะไปช่วยงานในวันเปิดตัวของอานนท์ไบโอเทค และอุทยานอานนท์เวิลด์ ที่ห้างเซ็นทรัล รามอินทรา วันที่ 10-14 พ.ย. ที่จะถึงนี้ อีกด้วย ซึ่งทางอานนท์ไบโอเทค ยังขาดผู้ที่จะมาช่วยงานนี้อีกมากครับ ดังนั้น ในการอบรมเห็ดในขอนไม้ ซึ่งผมถือว่า เป็นเรื่องที่ สมาชิกควรจะรับรู้ เพราะมันจะสามารถแก้ปัญหาเรื่องของวัสดุเพาะ ค่าเชื้อเพลิงที่สูง และแรงงานที่ขาดแคลนได้ โดยจะทำการเปิดอบรมเป็นครั้งแรก ที่หยุดไปกว่า 20 ปีแล้ว ในวันที่ 30 ตุลาคม นี้ โดยขอให้สิทธิพิเศษคุณเข้าฟรี โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายๆใดๆ เพื่อเตรียมข้อมูลไว้ตอบในวันงานด้วย นอกจากนี้ จะได้มีโอกาสซักซ้อมกันก่อนที่จะไปออกงานด้วยครับ

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ดีใจด้วยค่ะคุณจิว

ตั้งหัวข้อ  sumalee Thu Oct 28, 2010 8:21 pm

ยินดีด้วยค่ะคุณจิวที่ได้เข้าร่วมการอบรมเพาะเห็ดในขอนไม้ ถ้าเจอกันในวันงานและไม่เป็นการรบกวนขอการแบ่งปันด้วยนะคะ
อาจารย์คะแล้วต้องซักซ้อมอะไรบ้างคะ ดิฉันก็อาจจะช่วยตอบคำถามได้เป็นบางเรื่อง และอาจจะช่วยให้ความรู้เห็ดเป็นยาได้บ้างค่ะ
เพราะเป็นประสบการณ์จริงค่ะ ดิฉันพร้อมไปในวันที่ 10-11ค่ะ
สุมาลี (หนึ่ง) สมาชิก 2553P92/2439
sumalee
sumalee

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ผมยินดีไปช่วยงานอาจารย์ด้วยใจสำนึกในพระคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Thu Oct 28, 2010 10:56 pm

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผม นายจิว สมาชิกเลขที่ 2552/P91/2403 เจ้าเก่าครับ
ต้องขอกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
อาจารย์ครับ ผมขอบอกอาจารย์จากใจจริงครับว่า ที่ผมอยากจะไปช่วยงานต่างๆ ของอาจารย์นั้น เป็นเพราะผมสำนึกในพระคุณของอาจารย์ ที่ได้สั่งสอน ให้ความรู้ และมีเมตตาต่อผม และเลยไปถึงเมียผมตลอดมา (จนเราเกรงใจอาจารย์ จนไม่รู้จะเกรงใจยังไงแล้วครับ) เป็นความตั้งใจอยากช่วยแบ่งเบางานของอาจารย์ตามกำลัง เท่าที่ความสามารถจะอำนวยจากใจจริงครับ ยิ่งกับเจตนารมย์ของอาจารย์ กับทีมงานอานนท์ไบโอเทค ที่อยากจะช่วยจรรโลงวงการเห็ดไทย ให้พัฒนายิ่งขึ้น ผมในฐานะลูกศิษย์ ถ้ามีอะไรพอจะช่วยแบ่งเบาได้ ก็ยินดีครับ สำหรับอาจารย์ เต็มที่ครับ
สำหรับเพื่อนๆ สมาชิก ที่พอจะมีเวลาว่าง ในวันงานเปิดตัวอุทยานเห็ด อานนท์เวิลด์ ที่เซ็นทรัล รามอินทรา ในวันที่ 10-14 พ.ย. นี้ อย่าลืมนะครับ เราไปร่วมกันแสดงความยิ่งใหญ่ของศูนย์ฯ เรา ให้คนทั่วไปได้ทึ่งกัน เพราะผมคิดว่า การไปเยี่ยมชมงาน ก็จะได้ความรู้ และประสบการณ์ระดับนึง แต่ถ้าได้ไปช่วยงาน ได้คลุกวงในแล้ว รับรองว่า ความรู้ และประสบการณ์ที่จะได้ ย่อมมากมาย และมีค่ากว่ากันอย่างเทียบไม่ติดครับ แถมยังได้เป็นการตอบแทนพระคุณอาจารย์ ที่ท่านอุตส่าห์เหน็ดเหนื่อยสั่งสอน ให้ความรู้ และช่วยเราแก้ปัญหาต่างๆ มาโดยตลอด ต่อไปในอนาคตอันใกล้นี้ พอเวลาอุทยานเห้ดอานนท์เวิลด์โด่งดังเป็นที่รู้จักไปทั่วแล้ว ถึงตอนนั้น เราก็จะได้สามารถยืดอกบอกคนอื่นได้อย่างภูมิใจครับว่า เราก็เป็นสมาชิกตลอดชีพของศูนย์ฯ และเป็นลูกศิษย์สายตรงของอาจารย์ อานนท์ ผู้ก่อตั้งศูนย์ฯ และอุทยานเห็ด อานนท์เวิลด์ครับ
รักและนับถืออย่างสูง
ป.ล. แล้วเจอกันวันเปิดงานครับ พี่หนึ่ง
KaiOtoko
KaiOtoko

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty จริงๆแล้ว อยากให้ช่วยกันหาทางออกการเพาะเห็ดในถุงด้วยกัน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Fri Oct 29, 2010 2:51 am

ที่จริงผมพิมพ์ไปแล้วว่า ที่เชิญให้นายจิวไปอบรมเห็ดในขอนไม้ฟรีนั้น ผมได้พิมพ์ไปแล้วว่า ทั้งนี้ ไม่ใช่เพียงอีตาจิวเท่านั้น ขอให้สุมาลี และจันทร์ทิพย์มาด้วย เพราะจะได้เป็นการเตรียมพร้อมซักซ้อมกันวันงานไปด้วย นอกจากนี้ ยังเป็นการช่วยพวกเราให้พ้นทุกข์ให้เร็วยิ่งขึ้น กัยการเป็นทาสของเทคโนโลยีที่เราแทบจะไม่มีทางออก เพราะถูกอาจารย์สอนให้เพียงเท่านั้น เราก็ยึดมั่นถือมั่นเฉพาะในสิ่งนั้น จะไปโทษใครผิดก็ไม่ได้ เพราะโอกาสมันอำนวยให้แค่นั้น การเปิดอบรมก็เปิดเฉพาะที่โอกาสอำนวย เพราะเราไม่เคยได้รับการสนับสนุนจากที่ไหนอยู่แล้ว เราจึงทำเท่าที่จะทำได้เท่านั้น แต่พอทำไปทำมานานๆ ปัญหามันชักเกิดขึ้นอย่างคาดไม่ถึง โดยเฉพาะการเพาะเห้ดในถุงพลาสติก อะไรต่ออะไรมันแพงไปหมด แต่ผลผลิตกับไม่สูงตามเท่าที่ควรจะเป็น กลับมีโรค แมลงสารพัดเข้ามาทำลายผมก็เลยย้อนไปถึงเมื่อปี พ.ศ. 2528-2531 ที่ผมไปสอนอยู่ที่ประเทศศรีลังกา ไปได้ความรู้จากประเทศนี้ ที่เขาเคยเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษมาก่อน ฉะนั้น คนเขาพูด อ่าน เขียนภาษาอังกฤษได้ดีกว่าเรามากโดยเฉลี่ย เขาจึงเข้าถึงเทคโนโลยีที่ทันสมัยได้ดีกว่าเรา ทีแรกผมก็อดอิจฉาเขาไม่ได้ เพราะเขาทันสมัย ปลูกอะไรก็มีผลผลิตต่อไร่สูงกว่าเรา รวมทั้งข้าว ทั้งๆที่พื้นที่ส่วนใหญ่ของเขาคล้ายภาคใต้ของเราที่ฝนตกชุกมาก แต่เขาก็ปลูกข้าวได้เพียงพอต่อความต้องการภายในประเทศของเขา แต่พอผมได้ไปเจาะถึงปัญหาเชิงลึกเข้า พบว่า ต้นทุนของเขาสูงมาก มีการใช้ปุ๋ย ใช้ยา จนสภาพแวดล้อมมันเสียสมดุลย์ไปหมด จึงจำเป็นจะต้องเพิ่มการใช้ปุ๋ยและยาเพิ่มขึ้นอีก แต่ผลผลิตกลับลดลง พืชผลทางการเกษตรก็ล้วนไปด้วยสารพัดสารพิษ ผู้คนป่วยเป็นโรคแพ้อากาศ และมะเร็งเยอะมาก ลูกน้องผมที่เป็นผู้จัดการโครงการเห็ดที่นั่น ที่สนิทกับผมมาก จนกระทั่งก่อนกลับ ผมถึงขนาดยกรถยนต์ให้แกฟรีๆ จนคนอื่นเขาว่าผมบ้า อยู่ๆยกรถอย่างดีให้คนอื่นเขา ตอนนี้แกก้เพิ่งเสียชีวิตไปเพราะโรคมะเร็ง ล้วนแล้วแต่เป็นผลมากจากการใช้ยาฆ่าแมลงมากเกินไป จนกระทั่ง มีเกษตรกรอยู่รายหนึ่ง สังเกตเห็นว่า แต่เดิมที่ทำการเกษตรนั้น ดินร่วนซุย หน้าดินลึก และมีไส้เดือนเต็มไปหมด แต่หลังจากใช้เทคโนโลยีการผลิตสมัยใหม่ ที่เน้นการใช้ปุ๋ยใช้ยา ปรากฎว่า ดินก็เปรี้ยว หน้าดินก็ตื้น เป็นดินดาน ไส้เดือนก็ไม่มี ผลสุดท้าย แกเลยเบรกงดใช้เทคโนโลยีตามฉบับตะวันตก ที่เขาเคยบูชาเหลือเกินเสีย หันไปเก็บใบไม้ และดินจากป่า จากสวนธรรมชาติ เอามาใส่พื้นที่ของตนเอง แล้วก็เฝ้าสังเกตเห็นการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน ดินร่วนซุยขึ้น เพราะมีปุ๋ยหมัก ที่ได้จากใบไม้ เศษหญ้า และมีหนอน มีแมลง และไส้เดือน เพิ่มขึ้น ขณะเดียวกัน ข้าวที่ปลูกก็แข็งแรงขึ้น มีโรคและแมลงน้อยลง ต้นทุนการผลิตลดลง แม้ว่าผลผลิตอาจจะไม่สูงเท่ากับการใช้สารเคมี การทำงานก็ง่าย เพราะไม่ต้องไปต่อสู้กับความเป็นความตายของสารเคมี ผลสุดท้าย รัฐบาลประเทศศรีลังกา ได้ยกย่องเกษตรกรรายนี้ แล้วประกาศเป็นวาระแห่งชาติในการฟื้นฟูดินและธรรมชาติขึ้นมาพร้อมๆกันทั้งประเทศ ในขณะที่บ้านเรากลับสวนทางกับเขาอย่างสิ้นเชิง แต่ไหนแต่ไร เรามีหน่วยงานทางวิชาการ คอยทำการศึกษาวิจัยเรื่องการเกษตรกันจนมีชื่อเสียงไปทั่วโลก และได้ผลวิจัยดีๆมากมายนำไปสู่เกษตรกรตลอดมา แต่พอไอ้ห้อยเข้ามาสวาปามหน่วยงานทางวิชาการเกี่ยวกับการเกษตร งานวิจัยถูกทอดทิ้งหมด ใครก็ตามที่หาประโยชน์จากการใช้อำนาจทางราชการได้ คนนั้นกลับได้รับรางวัลเป็นใหญ่เป็นโต มันจึงเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับวงการเกษตรไทยอย่างยิ่ง สำหรับในเรื่องเห็ดนั้น ผมก็กลับย้อนคิดถึงอดีตที่เริ่มต้นในการสอนเรื่องเห็ดในไทยมาตั้งแต่ปี 2516 โดยเริ่มเห้ดที่เกิดในไม้ด้วยการเพาะในขอนไม้ ก็ได้ผลดีตลอดมา แต่พอเข้ายุคที่เราสามารถเพาะเห้ดในถุงได้ตามก้นไต้หวันเขา เราก็คิดว่า นั่นมันสุดยอดแล้ว จึงได้ละทิ้งเรื่องการเพาะเห็ดในขอนไม้ไป แต่ตอนนี้สัจธรรมมันเกิดขึ้นแล้ว ถึงปัญหาต่างๆที่เกิดจากการเพาะเห็ดในถุง โดยผู้เพาะเห็ดแทบไม่มีทางเลือกหรือทางออกเลย ผมในฐานะที่เป็นหนึ่งในคนที่เคยสอนเห็ด ที่เขาให้เกียรติเรียกคำนำหน้าว่า เป็นอาจารย์มาก็เกือบจะ 40 ปีแล้ว (จนกระทั่งได้ถูกลดตำแหน่ง จากผู้มาเยือนในฟอรั่มนี้เป็นแค่ จานรองกับข้าวเท่านั้น ก็ไม่เป็นไร มันเป็นสิทธิของแต่ละคนที่จะคิด จะพูด จะแสดงความคิดเห็นได้ แต่ผลที่ออกมามันจะแสดงให้เห็นถึง กมลสันดานของแต่ละคนไปด้วย) เลยคิดว่า เราน่าจะหาทางเลือกให้แก่วงการเห็ดหลายๆทางบ้าง จึงตัดสินใจ เปิดอบรม การเพาะเห็ดในขอนไม้ขึ้นในวันเสาร์ที่ 30 ต.ค. ที่จะถึงนี้ และต่อไป อาจจะเปิดอบรมการเพาะเห็ดที่เคยเพาะในถุง เป็นเพาะในถัง ในตะกร้า หรือในเข่งบ้าง ก็ขอให้ติดตามก็แล้วกัน ทีนี้ การที่เชิญทั้ง 3 คนเข้ามาอบรมนั้น ก็พยายามคิดมาโดยตลอดว่า เอ้ นี่จะเป็นการชักชวนแกมบังคับหรือไม่ พอดี นายจิว แกเขียนมาว่า แกคิดจะมาในเรื่องนี้ เลยพอดีกับสิ่งที่ผมต้องการพอดี ประกอบกับทั้งนายจิว สุมาลีและจันทร์ทิพย์ก็อาสาจะมาช่วยงาน และผมก็ต้องการที่จะเอาเรื่องเห้ดในขอนไม้ไฮไลท์ในงานนี้ด้วย นี่แหละคือ เหตุผลที่อยากเชิญทั้ง 3 คนมาอบรม ไม่ใช่ฟรีน๊ะครับ เพียงแต่ไม่ต้องเสียเงินเป็นเงินสดเท่านั้น เพราะทั้งสามท่าน จะต้องไปทำงานชดใช้ในวันเปิดตัวที่เซ็นทรัลไง แจ้งมา เผื่อมีสมาชิกอีกหลายท่านจะหาว่า ลำเอียง เปล่าเลย Win win ทั้งสองฝ่ายครับ
ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Hemapala1
ผมและผู้จัดการโครงการเห็ดแห่งชาติศรีลังกา Mr. Hemapala ผู้ซึ่งทำหน้าที่เป็นทั้งลูกศิษย์ และผู้ประสานงานอย่างดียิ่งในช่วงที่ผมไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดประจำประเทศนี้ ระหว่างปี 2528-2531 จากภาพ เป็นวันที่ผมได้รับเชิญจากสมาคมสตรีแห่งชาติศรีลังกาเชิญให้ไปบรรยายเรื่องเห็ด เมื่อปี 2529
ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Hemapala2
Mr. Hemapala เป็นทั้งลูกศิษย์ เพื่อน ผู้ประสานงาน คนงาน ภารโรง ชนิดครบเครื่องในตัว และเป็นผู้มีจิตใจกว้างขวาง ช่วยเหลือคนทุกเพศ วัย วรรณ โดยไม่ถือสา จึงเป็นที่รักของทุกคนที่ทำงานด้วย และเขาเป็นตัวแทนของประเทศศรีลังกา มาร่วมงานวันฌาปณกิจคุณแม่ผมเมื่อปี พ.ศ. 2530 และวันนี้เขาได้จากไปเนื่องจากโรคมะเร็ง จึงขอให้วิญญานเพื่อนจงไปสู่สรวงสวรรค์ เป็นเทวบุตร เทวดา เถอะ(พอเขียนถึงตอนนี้ หมาทั้งฟาร์มหอนพร้อมกันครบทุกตัว เพื่อเป็นการสดุดี Hemapala ด้วย) 2.51 น.

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ขอขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee Sat Oct 30, 2010 7:34 pm

กราบเรียนอาจารย์อานนท์ค่ะ
ต้องขอกราบขอบพระคุณมากค่ะที่กรุณาให้โอกาสในการอบรมการเพาะเห็ดในขอนไม้ ดิฉันไเข้าอบรมได้นิดเดียว เนื่องจากว่า
ติดการไปทอดกฐิน และช่วยภัยน้ำท่วมที่อยุํธยา(บ้านสามีค่ะ อยู่อำเภอเสนาน้ำท่วมค่อนข้างสูงค่ะ) แต่ดิฉันให้สัญญาว่าต้องไป
ช่วยงานที่เซ็นทรัลวันที่ 10 แน่นอนค่ะ
ดิฉันเกรงใจอาจารย์เลยฝากคุณจิวแก้ตัวให้ค่ะ แต่ดิฉันก็ไปให้ปากคำกะอาจารย์เยาวนุชแล้วค่ะ อาจารย์ก็แสนดียังบอกว่า
ถ้ามีอะไรให้ช่วยเหลือก็ให้บอก (โอ้โห อาจารย์ทั้งสองท่านมีเมตตามากค่ะ)ุ
ด้วยรักและเคารพ
สุมาลี(คราวนี้ไม่หนึ่งนะคะพ่วงสามีไปด้วยเป็น สุมาลี สองค่ะ)2553P92/2439
sumalee
sumalee

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ไม่ต้องห่วงครับพี่หนึ่ง

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Sat Oct 30, 2010 9:01 pm

ผม นายจิว ครับ
พี่หนึ่งไม่ต้องห่วงนะครับ ผมใส่ไฟ เอ๊ย ไม่ใช่ ผมเรียนชี้แจงกับอาจารย์ แทนพี่หนึ่งเรียบร้อยแล้วครับ
ทางอยุธยา สถานการณ์เป็นยังไงบ้างครับ หวังว่าน้ำท่วมคงไม่ทำให้เดือดร้อนกันมากนะครับ และขอให้กลับสู่สภาพปกติโดยเร็วนะครับ
อ้อ แล้วก็ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับพี่
ป.ล. อาจารย์ท่านใจดีทั้งสองท่านจริงๆ ครับ อันนี้ ผมคอนเฟิร์มครับ เหมือนเป็นพ่อเป็นแม่เราอีกคน อย่างที่พี่หนึ่งบอกจริงๆ ครับ
KaiOtoko
KaiOtoko

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty คุณต้องเอาคู่ของคุณไปให้ได้ เพราะในงาน จะมีเห็ดถั่งเช่า(ยาโด๊ป)อย่างดี ให้คนที่ไปช่วยงานทานกันสดให้สุดๆไปเลย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sat Oct 30, 2010 10:10 pm

ผมอยากจะแนะนำว่า ใครก็ตามที่จะไปช่วยในงานเปิดตัวครั้งนี้ ที่เซ็นทรัล รามอินทรา ระหว่างวันที่ 10-14 พ.ย.นั้น ผมอยากจะบอกว่า คุณบังคับ ขู่เข็ญคู่ของคุณไปด้วย เพราะงานนี้ รับรองผมมีเห็ดถั่งเช่าสีทองสดๆ ที่เป็นยาทั้งโดปทั้งบำรุงสุดๆสดๆมาให้ทานระหว่างปฎิบัติหน้าที่ ดังนั้น หากจะโด๊ป ก็ควรโด๊ปให้สุดๆทั้งสองฝ่าย เดี๋ยวไม่เช่นนั้น มันจะหนักข้าง แล้วงานนี้ ไม่ใช่เฉพาะเห็ดถั่งเช่า เห็ดถั่งเช่าสีทอง ยังมีเห็ดหายาก ราคาแพง จากหลายประเทศกำลังเข้ามา เช่น เห็ดมอเรล เห็ดเยื่อไผ่สดๆ เห็ดมัตสุตาเก๊ะสดๆ และอื่นๆอีกมาก รวมทั้ง เห็ดกระดุมบราซิลด้วยครับ อย่าพลาดก็แล้วกัน อย่าลืมบอกจันทร์ทิพย์ด้วยว่า พาสามีไปด้วย ไม่งั้นเอียงข้างน๊ะ และสำหรับสมาชิกที่เพิ่งผ่านการอบรมเรื่องในขอนไม้ไป รวมทั้งสมาชิกที่ผ่านอบรมไปนานแล้ว หากว่างก็ขอเชิญ แล้วควรเอาบัตรประจำตัวสมาชิกไปด้วย เพื่อผลประโยชน์ของท่านน๊ะครับ เพราะจะมีรายการพิเศษสุดๆสำหรับสมาชิกแน่นอน

แก้ไขล่าสุดโดย Anonmushroom เมื่อ Sun Oct 31, 2010 7:22 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : แก้ไขเพิ่มเติม)

ข่าวทองคูณ  แก้วจันทร์ เพาะเห็ดขอนขาวในขอนไม้มะม่วง ในข่าวเกษตร ของทีวีช่อง 7 สี Empty ฝากขอบคุณเพลงสมัยปี 70-80 จากสุมาลีด้วย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sun Oct 31, 2010 7:31 am

ผมว่าจะฝากขอบคุณยายหนูหนึ่ง(สุมาลี)ตั้งหลายครั้งแล้วว่า ตลอดเส้นทางในการขับรถ ผมจะมีความสุขมากๆกับการเปิดเพลงคลาสสิคยายหนูหนึ่งส่งไปให้ถูกใจมากๆ และเพราะมากๆ ฟังแล้วไม่เบื่อเลย ขนาดหลานรักตัวเล็กๆ เวลาแกมานั่งรถคันใหญ่ แกจะยอมไม่ให้เปลี่ยนเป็นการ์ตูน แกกลับชอบเพลงยุค 70-80 ไปเฉยเลย ที่พูดนี่ไม่ได้หมายความว่าจะขออีก หรือจะเอาอีก แต่ก็ขอขอบคุณจริงๆที่ผมและครอบครัวมีความสุขที่ได้ฟังเพลงพวกนี้ ทำให้คิดถึงบรรยากาศที่เราอยู่ต่างประเทศจังเลย แล้วก็หวนคิดถึง คำพูดของสามีหนูหนึ่งว่า เดี๋ยวนี้มีความสุขมาก ที่สมาชิกในครอบครัวมีสุขภาพดีขึ้น ในอดีตแม้เคยหาเงินได้มาก แต่เงินก็หมดไปกับการรักษาพยาบาลเสียเป็นส่วนใหญ่ เดี๋ยวนี้ มีเงินแค่ 100 บาท ในบ้าน ก็ยังถือว่า มีความสุขมากกว่า ดีแล้ว ขออนุโมทนาด้วย และผมก็อยากให้สมาชิกของเรา และครอบครัวทุกคน มีความสุขเหมือนครับครัวหนูหนึ่ง หรือนายจิว ที่อย่างน้อยชีวิตยังมีหวังที่จะดีขึ้น
ด้วยรักและห่วงใย

ขึ้นไปข้างบน