Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามวิธีการเพาะเห็ดหิ้งคับ

2 posters

Go down

สอบถามวิธีการเพาะเห็ดหิ้งคับ Empty สอบถามวิธีการเพาะเห็ดหิ้งคับ

ตั้งหัวข้อ  chinnapat Tue Nov 09, 2010 11:37 am

สวัสดีคับอาจารย์อานนท์ และเพื่อนๆสมาชิกทุกคนคับ
กระผม นายชินภัทร สมาชิกเลขที่ 2553/L1/5 คับ ผมเพิ่งเข้าร่วมอบรม การเพาะเห็ดในขอนไม้คับ มารายงานตัวช้าไปหน่อย
วันอบรม(ขึ้นครู)กับอาจารย์อานนท์ สนุกมากๆๆคับ โดยเฉพาะมุขของอาจารย์อานนท์ นี่สู้กับมุขของอ.จตุพล หรือ โน๊ต อุดมได้สบายคับ
สาระก็เยอะมากๆๆคับ อ.อานนท์เอาประสบการณ์ทั้งชีวิตมาเล่า ได้ความรู้เยอะมาก โดยเฉพาะต้นไม้แปลกๆๆที่อาจารย์ปลูกแล้วพาพวกเราไปดูคับ ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆๆคับ เพื่อนๆพี่ๆๆที่ไปอบรมด้วยกันก็น่ารักมากคับ

วันนี้มีคำถามมาถามอ.อานนท์คับ (วันที่ไปอบรมเคยถามอาจารย์ไปรอบนึงแล้ว แต่อาจารย์ให้มาถามในฟอรั่มอ่ะคับ)

อยากทราบวิธีการเพาะเห็ดหิ้งคับ
เห็ดหิ้งพิมาน(Phellinus linteus) และ เห็ดหิ้งไซบีเรีย (Inonotus obliquus) คับ
แล้วที่ศูนย์เพาะเส้นใยเห็ดที่ใช้ทำยา รวมทั้งดอกเห็ดด้วยรึป่าวคับ
และเห็ดสองชนิดนี้อาจารย์ติดเป็นสัญญากับบริษัทคู่ค้าในต่างประเทศไม๊คับ
รักและเคารพคับ
ชินภัทร

chinnapat

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามวิธีการเพาะเห็ดหิ้งคับ Empty อานนท์ไบโอเทคเพาะเห็ดหิ้งในรูปของเส้นใยในอาหารเหลว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Nov 09, 2010 12:35 pm

ทางอานนท์ไบโอเทค ได้ทำการผลิตเห็ด ตระกูล เห็ดหิ้ง เช่น เห็ดหลินจือ เห็ดจิก เห็ดขอนลาย(Coriolus versicolor) ในรูปของเส้นใย ในอาหารเหลวครับ ไม่ได้ทำการเพาะเป็นดอกเห็ดก่อน เพราะเส้นใยเห็ดมีสารอาหารที่เป็นยาสูงกว่า หลังจากที่เพาะได้เส้นใยแล้ว ก็นำเอาเส้นใยเห็ดมาทำแห้งด้วยอุณหภูมิต่ำที่เราว่า Freeze dry แล้วจึงนำมาเข้าส่วนผสมเพื่อปรุงเป็นยาครับ อย่างไรก็ตาม ใครที่อยู่ทางอิสาน อยู่ใกล้กับมหาวิทยาลัยมหาสารคาม ควรไปดูพิพิธภัณฑ์เห็ดจิกที่นั่นด้วย เพื่อจะได้รับรู้ถึงลักษณะของดอกเห็ดจิกว่า มันมีลักษณะเป็นเช่นไร แล้วเมื่อเจอเห็ดสด คุณสามารรถนำเอามาแยกเชื้อบริสุทธิ์ได้ไม่ยากนัก ทางอานนท์ไบโอเทค มีสต๊อคสายพันธุ์เห็ดพวกนี้ไม่มากนัก ยังต้องการที่จะเก็บสะสมไว้อีกมาก หากสมาชิกท่านใด เจอเห็ดดังกล่าว ช่วยแจ้งให้ทราบด้วย โดยปกติ เห็ดจิก หรือ เห็ดพิมาน มักจะเกิดขึ้นตามต้นกระถินพิมานที่มีมากในภาคอิสานครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน