Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็นในขอนไม้

Go down

เห็นในขอนไม้ Empty เห็นในขอนไม้

ตั้งหัวข้อ  ??????? Tue Nov 09, 2010 7:33 pm

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผมนายสุวินัย สมาชิกเลขที่ L1/23
1.สอบถ้าเกี่ยวกับขอนไม้ที่ใช้เพาะเห็ดที่ได้มาจากการอบรมเห็นตรงบริเวณด้านหัวท้ายของ
ขอนไม้เริ่มมีรอยแตกไม่ทราบจะต้องให้ความชื่นเพิ่มโดยการแช่ในน้ำ1-2ชม. หรือไม่ครับ
บ่มมาประมาณสองอาทิตย์แล้วครับ
2.ขอสอบถามเรื่องไม่เกี่ยวเห็ดหน่อยครับเกี่ยวกับสินค้าของอาจารย์
คือทางญาติของผมทำนาแต่ไม่ค่อยได่กำไรเท่าไรเพาะหมดไปกับค่าปุ้ยและยาแถมได้โรคเกี่ยวกับการทำงาน
ของไตผิดปกรติ ผมเห็นว่าสินค้าของทางอาจารย์คือฮอร์โมนเขียวและซูเปอร์มิกซ์กับกลุ่มเชื้อไบโอวัน
สามารถใช้เพิ่มผลผลิตของข้าวโดยการใช้แทนปุ้ยเคมีได้หรือไม่ครับ
และมีสินค้าตัวไหนของทางอาจารย์ที่ใช้แทนสารกำจัดแมลงในนาได้บ้างครับ จะได้ไม่ต้องใช้สารเคมีเพาะคนใช้หมดค่ารักษา
ไปมากโดยกำไรที่ได้ก็เอามารักษาเสียหมดแต่ก็ต้องทำเพราะเป็นหนี้ของธกศอยู่
ขอแสดงความนับถือ

???????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็นในขอนไม้ Empty หากเห็นขอนไม้แตกร้าวที่หัวท้าย ไม่เป็นไร ปล่อยไปอีกระยะก่อนที่จะรดน้ำ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Nov 09, 2010 10:20 pm

ไม่เป็นไรครับ ยังไม่จำเป็นต้องรดน้ำช่วงนี้ เพราะความชื้นข้างในขอนไม้ยังมีสูงอยู่ ควรจะปล่อยให้เชื้อเห็ดกินเนื้อไม้ไปประมาณสัก 30-40 วันเสียก่อน ทีนี้จะเพิ่มความชื้นเข้าไปก็ได้ เว้นเสียแต่ คุณอาจจะปล่อยให้ขอนไม้ถูกลมแห้งมากเกินไป ขอนไม้อาจจะแห้งเร็ว อย่างนี้ก็ค่อยรดน้ำหรือนำไปแช่น้ำได้
สำหรับสินค้าของศูนย์นั้น จริงๆแล้ว มันเหมาะอย่างยิ่งในการใช้กับพืช ดังที่ผมได้โชว์ให้ดูในรูป ที่แม้กระทั่งการปลูกพืชผัก แม้ว่าจะเก็บผลผลิตได้ แต่ต้นไม้ก็ยังเจริญเติบโตต่อไปได้อีก ดังนั้น การใช้อาหารเสริมพ่นหรือฉีดเข้าไปในต้นข้าว ต้นข้าวโพด ต้นพริก ต้นผัก นอกจากจะทำให้ผลผลิตสูงอย่างเหลือเชื่อแล้ว ยังสามารถลดการใช้ปุ๋ยเคมีลงไปมากกว่าครึ่ง ต้นไม้จะสมบูรณ์แข็งแรง มีภูมิต้านทานต่อโรคสูง ก็เลยไม่จำเป็นจะต้องใช้สารเคมีกำจัดพืชมากอีกด้วย แต่เผอิญว่า ผมพูดเรื่องเห็ดเป็นหลัก ก็เลยไม่ได้เอ่ยถึงเรื่องพืชเท่าไหร่ คุณสามารถแนะนำให้ญาติคุณได้ รับรองว่า ชีวิตแกจะดีขึ้นเยอะเลยครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน