Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากสอบถามเรื่องการกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวออกดอกเยอะ

2 posters

Go down

อยากสอบถามเรื่องการกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวออกดอกเยอะ Empty อยากสอบถามเรื่องการกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวออกดอกเยอะ

ตั้งหัวข้อ  aumejung Sat Nov 13, 2010 11:33 am

หนูทำเห็ดขอนขาวอยู่แถวสระบุรี ทำอยู่ 5,000 ก้อน และกำลังจะขยายทำโรงที่2 อีก7,500 ก้อน หนูได้เปิดอ่านอาหารเสริมของอาจารย์ สนใจมาก ๆ ค่ะ ก็เลยไปซื้อมาจากที่ศูนย์ หนูซื้อคลีไบโอไทด์ ครั้งแรกที่ใช้เห็นผลเกินคาด แต่ใช้ไปได้ซักพัก ขอโทษนะคะ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเห็ดพักหน้าหรือว่าอากาศหนาว ทำให้ตอนนี้เห็ดหนูออกดอกน้อย ได้ประมาณ 5-7 กิโลเองค่ะ อาจารย์มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมให้หนูไหมค่ะ

aumejung
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากสอบถามเรื่องการกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวออกดอกเยอะ Empty ขออนุญาติให้คำแนะนำนะคะั

ตั้งหัวข้อ  sumalee Mon Nov 15, 2010 7:21 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉัีนชื่อหนึ่งค่ะ เป็นเพื่อนในเวบบอร์ดนี้ค่ะ ขออนุญาตช่วยอาจารย์ตอบนะคะ เห็ดขอนเป็นเห็ดที่ชอบอากาศร้อนอบอ้าว
ดิฉันว่าอาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ดีที่สุด คืออาจจะฉีดกระตุ้นทุกวัน ทำความสะอาดหน้าก้อน หรือว่าช่วงนี้อากาศค่อนข้างเย็นแห้ง
น่าจะต้องดูแลเรื่องโรงเรือนด้วยนะคะั คือทำให้ร้อนมากขึ้นน่ะค่ะ หรือสลับที่วางก้อนจากด้านบนเปลี่ยนลงด้านล่าง จากด้านล่างขึ้นบน
น่าจะดีขึ้นนะคะ
เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ เราจะได้ไปด้วยกันค่ะ
สุมาลี (หนึ่ง) สมาชิก 2553P92/2439
sumalee
sumalee

อยากสอบถามเรื่องการกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวออกดอกเยอะ Empty ถูกแล้ว เห็ดขอนขาว หรือขอนดำ เป็นเห็ดที่ชอบอากาศอบอ้าว ต้องดูที่โรงเรือน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Nov 16, 2010 3:26 pm

ได้เตือนมาตั้งแต่ต้นแล้วว่า อุณหภูมิโดยทั่วไปกำลังลดลง และปีนี้ เขาคาดการณ์กันว่า น่าจะหนาวนาน ดังนั้น ใครก็ตามที่เพาะเห็ด โดยเฉพาะเห็ดที่ต้องการอากาศ อบอุ่น เช่น เห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำ เห็ดลม จะต้องดูแลโรงเรือนให้ดี ในช่วงฤดูร้อน โรงเรือนทั่วไปใช้ได้สำหรับเพาะเห็ดขอน แต่ในช่วงนี้ โรงเรือน จะต้องบุด้วยผ้าผลาสติก หากบุไว้ข้างนอกโรงเรือน ในด้านที่ถูกแดดได้ยิ่งดี เพราะ แดดจะส่องผ่านผ้าพลาสติก รังสีที่เป็นคลื่นสั้น เมื่อผ่านผ้าพลาสติก จะเปลี่ยนเป็นคลื่นยาว จะช่วยเพิ่มอุณหภูมิภายในโรงเรือนได้ และจะต้องดูแลเรื่องของความชื้นด้วย หากเป็นไปได้ จะต้องรดน้ำหน้าก้อน ด้วยน้ำที่มีแรงดันสูง ให้ถูกทุกก้อน ให้แต่ละก้อนได้รับการกระทบกระเทือนอย่างแรง แล้วใช้สแลนคลุมหน้าก้อนอีกที ไม่เช่นนั้น หน้าก้อนจะแห้งเร็ว ดอกเห็ดจะไม่เกิด แต่อย่าลืมน๊ะ อย่างยายหมูหนึ่งว่านั่นแหละ หลังจากรดน้ำแล้ว ฉีดด้วยอาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ด้วย หากลืมฉีด เห็ดมันก็จะลืมออกดอกในช่วงนี้ด้วย จะต้องรักษาหน้าก้อนไม่ให้แห้งโดยเด็ดขาด เวลาดอกเห็ดโต ก็ให้เปิดเอาผ้าสะแลนออกแ ้ลวทำการเก็บดอก จากนั้น ก็ควรจะคลุมไว้เหมือนเดิม หรือ หากขี้เกียจเก็บเห็ดติดต่อกันบ่อยหรือมากเกินไป ก็ลืมๆบ้างก็แล้วกันเน้อ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน