Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การเพาะเห็ดฟางในตะกร้า

2 posters

Go down

การเพาะเห็ดฟางในตะกร้า Empty การเพาะเห็ดฟางในตะกร้า

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Mon Dec 06, 2010 11:17 pm

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผม นายจิว สมาชิกเลขที่ 2552/P91/2403 เจ้าเก่าครับ
ก่อนอื่น ผมขอกราบสวัสดีวันพ่อ ครับ อาจารย์ ต้องกราบขอโทษอาจารย์ด้วยครับ ที่ผมมาช้าไป 1 วันครับ เนื่องจากว่า ผมติดภาระกิจ ไม่สามารถเข้าอินเตอร์เน็ตได้ครับ วันนี้มีโอกาส เลยต้องรีบเข้ามากราบอาจารย์ทันทีครับ เนื่องจากอาจารย์ ก็เปรียบเสมือนพ่ออีกคนหนึ่ง ของผม และพวกเราเหล่าลูกศิษย์ลูกหาทุกคน ในครอบครัวนี้ครับ
แต่ไหนๆ เข้ามาแล้ว ตามธรรมเนียมครับ ผมก็ขออนุญาต (ฉวยโอกาส) ถามคำถามอาจารย์อีกแล้วครับ
คือว่า ก้อนเห็ดนางฟ้าภูฏานของผม กำลังจะหมดรุ่นแล้วครับ ก็เลยกำลังเตรียมการวางแผน จะเอาก้อนที่จะโละนี้ มาทดลองเพาะเห็ดฟางในตะกร้าต่อ แล้วหลังจากนั้น ก็จะเอาไปหมักกับเชื้อไบโอวัน ทำเป็นปุ๋ยไปใส่ให้ต้นไม้ต่อไปครับ พูดถึงตรงนี้ ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ไปช่วยงานเปิดตัว อุทยานเห็ด อานนท์เวิลด์ ที่เซ็นทรัล รามอินทรา เมื่อเดือน พ.ย.ที่ผ่านมาครับ วันนั้นจำได้ว่า มีผู้สนใจเข้ามาดูที่บูธ ขายก้อนเชื้อเห็ด และกระบะโชว์เห็ดฟางยักษ์คนนึง
เค้าเข้ามาถามว่า "เพาะเห็ดฟางในตะกร้านี่ ใช้อะไรเพาะอ่ะ?"
ผมจำได้ จากที่เคยอ่านจากในหนังสือการเพาะเห็ดฟาง แบบอานนท์ 52 ของอาจารย์ (เพราะผมยังไม่เคยได้เข้าอบรมการเพาะเห็ดฟางของทางศูนย์ครับ) ในหนังสือ อาจารย์บอกไว้ว่า สามารถใช้วัสดุเพาะได้หลายอย่าง แล้วแต่ว่าเราจะมีอะไรที่สะดวก และประหยัดที่สุด เช่น ขี้ฝ้าย ไส้นุ่น เปลือกถั่วเขียว ฯลฯ มาเป็นวัสดุรองพื้น แล้วอาจจะใช้ผักตบชวาสดสับ มาเป็นวัสดุคลุมหน้า แต่ถ้าเรามีก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้า นางรมที่หมดเชื้อแล้ว ก็สามารถเอามาตีๆ ให้แตก แล้วเอามาใช้เป็นวัสดุรองพื้นได้ แล้วพอเพาะเห็ดฟางหมดแล้ว ยังสามารถเอามาหมักเพื่อใช้เป็นปุ๋ย สำหรับพืชได้อย่างดีอีกด้วย
ผมพูดถึงตรงนี้ คนถามเค้าก็ตกใจว่า "โห มันใช้ได้คุ้มอย่างนั้นเลยเหรอ?"
ผมได้ทีก็เลยพูดต่อว่า "อาจารย์ผมสอนว่า ในระบบการเพาะเห็ด ถ้าเราทำอย่างถูกวิธี จะไม่มีอะไรที่เป็นของเสีย ของทิ้งเลยครับ สามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้ จนมันสลายกลับกลายเป็นดินคืนไป ที่ๆ มันเคยจากมาเลยครับ"
คนถามเค้าก็เลยยิ้มออกครับว่า "เมื่อก่อน คิดว่าเพาะเห็ด มันอันตราย เป็นเชื้อรา แล้วก็มีแต่ขยะ แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว"
ผมก็ดีใจครับ ที่เค้ารู้สึกกับเห็ด ดีขึ้นกว่าก่อน แต่รู้สึกว่า คนส่วนใหญ่มักจะเข้ามาถามว่า "เพาะเห็ดนี่ ใช้อะไรเพาะอ่ะ?" หลังๆ นี่ ผมเลยจะตอบว่า "อาจารย์ผมสอนว่า ใช้ได้หลายอย่างครับ แต่ดีที่สุดให้ใช้ ปัญญา เพาะครับ" แล้วเค้าก็จะทำหน้างงๆ ผมก็จะอธิบายต่อว่า "หมายถึงว่า วัสดุที่ใช้เพาะ รวมถึงวิธีที่ใช้เพาะ มีได้หลายอย่างครับ แต่อาจารย์ผมจะสอนว่า อย่าไปยึดติดอยู่กับแบบใดแบบหนึ่ง จนเป็นกฏตายตัว ให้เราศึกษาให้เข้าใจถึงธรรมชาติของเห็ดแต่ละชนิด และดูว่า เรามีทรัพยากรอะไรที่ใช้ได้ โดยที่ต้นทุนต่ำสุด ได้ผลผลิตสูงสุด และเหมาะสมที่สุด แล้วเราก็จะรู้เองว่า เราควรจะใช้อะไรเพาะ และใช้วิธีไหนครับ"
เอาล่ะครับ เกริ่นมาซะยาวเลย เข้าสู่คำถามเลยดีกว่าครับ คืออาจารย์ครับ ก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฎาน หรือเห็ดอื่นๆ ก็ตามแต่ครับ เวลาเค้าใกล้จะหมดเชื้อแล้ว เค้าจะอ่อนแอ แล้วก็อาจจะทำให้มีพวกศัตรู เข้าโจมตีได้ง่ายขึ้น อันนี้ผมคิดถูกมั๊ยครับ เพราะผมรู้สึกว่า พอก้อนเชื้อผมใกล้หมดแต่แก่แล้ว ก้อนนุ่มนิ่มไปหมด ก็เริ่มมีพวกราเขียวเกิดง่ายขึ้นครับ หรือเป็นเพราะว่า ผมดูแลความสะอาดไม่ดีพอครับ แล้วถ้าผมเอาก้อนที่มีเชื้อราเขียวนี้ ไปเพาะเห็ดฟางในตะกร้า จะได้ผลมั๊ยครับ เพราะผมจำได้ว่า ในขั้นตอนการเพาะ ผมจะราดน้ำผสมไบโอวัน ซึ่งน่าจะช่วยกำจัดเชื้อราเขียวได้ด้วย อันนี้ผมคิดถูกมั๊ยครับ หรือว่าไม่ควรเอาก้อนที่เห็นว่ามีเชื้อราเขียวมาใช้เลยครับ
รักและนับถืออย่างสูง
จิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ขึ้นไปข้างบน Go down

การเพาะเห็ดฟางในตะกร้า Empty เพาะเห็ดฟางในตะกร้าด้วยวัสดุที่ใช้เพาะเห็ดในถุงแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sun Dec 12, 2010 10:45 pm

จิวรีบขอโทษผมใหญ่ว่า เข้ามาช้าไปหน่อย 1 วัน หลังวันพ่อ แต่ผมสิตอบช้าไปหลายวันจนวันนี้ปาไปวันที่ 12 จะ 13 ธ.ค. ในอีกไม่กี่นาทีที่จะถึงนี้ ก็เพราะติดสารพัดงาน และเหนื่อยหน่ายต่อสภาพของสังคม แล้วก็เลยเจอคนหมั่นไส้เอา ทำให้เสียความรู้สึกไม่น้อย และนี่ก็คงเป็นเหตุผลว่า ต่อไป เราคงจะต้องคัดเอาเฉพาะคนที่เข้ามาเรื่องเห็ดมาเป็นคนในครอบครัวของฟอรั่มนี้เท่านั้น ทีนี้พอคุณพูดถึงวันพ่อ ผมก็เลยนึกขึ้นได้ว่าก่อนหน้านั้น 2 วัน หลานรักคนเดียวของผม อายุ 6 ขวบ ชื่อ น้องบ๊อบ เรียนอยู่ที่โรงเรียนเปรมฤทัย ประตูน้ำพระอินทร์ พอแกกลับมาจากโรงเรียนตอนเย็น แกรีบเรียกผมมา แล้วก็เชิญนั่งบนเก้าอี้ พร้อมทั้งสั่งให้นั่งแบบชิดหัวเข่าให้เรียบร้อย จากนั้นแกก็ก้มกราบที่เท้า พร้อมทั้งเอารูปหลานคู่กับตา ที่ทางโรงเรียนตกแต่งมาเป็นอย่างดี พร้อมทั้งกล่าวว่า ลูกบ๊อบรักตาที่สุดในโลก แล้ว ขึ้นมากอดตากลมเลย พอเจออย่างนี้เข้า กับเด็กอายุแค่นี้ ในฐานะเป็นตาที่เลี้ยงดูฟูมฟักหลานคนนี้มาตั้งแต่ตีนเท่าฝาหอย ถึงกับอึ้งด้วยความยินดีปรีดาและตื้นตันใจ และทำให้หวลคิดไปถึงเมื่อประมาณ 20 กว่าปีมาแล้ว ที่ลูกชายและลูกสาวยังเล็กอยู่เรียนอยู่ชั้นประถม แกก็ปฎิบัติเฉกเช่นหลานคนปัจจุบัน ตอนนั้น ลูกผมแกเป็นเด็กน่ารักมาก เวลาคุยกับใคร ไม่ว่าจะเป็นพ่อ เป็นแม่ จะมีครับผม ค่ะขาทุกคำ แต่พอแกโตขึ้น ค่ะขาก็สั้นลง จากครับผม ก็เหลือครับ จากค่ะขายาวๆอย่างอ่อนหวานน่ารักก็เป็นคะสั้นๆ แต่พอเข้ามัธยมใหม่ๆก็ยังดีอยู่ พอมัธยมปลาย จากผมก็กลายเป็นอื้อ จากค่ะก็เป็นอึอฮื้อ พอมาถึงปัจจุบัน ก็เหมือนกันทั้งพี่ทั้งน้องคือ อึม ส่วนคุยกับคนอื่น เขาก็ยังครับผม ค่ะขาเหมือนเดิม แล้วยิ่งมาวันพ่อ วันแม่ ก็จะมีเฉพาะเราที่เป็นพ่อ เป็นแม่ที่รู้ตัวเองว่า เราคือ พ่อคนแม่คนเท่านั้น แต่ก็ยังดีว่า ลูกทั้งสองก็พยายามที่จะมาอยู่ด้วยกันพร้อมหน้า เป็นการแสดงออกว่า เขาก็พอรู้หน้าที่ ที่มาแสดงตัวตนให้เห็นในวันนั้น ก็ยังดีครับ ดังนั้น วันที่ 5 ธ.ค. ที่ผ่านมา เราได้ไปทำอาหารทานกันทั้งวันเป็นครั้งแรก หรือที่เรียกว่า เปิดบริสุทธิ์ครัวชั่วคราว ที่ตั้งของ อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ อ.โคกสำโรง จ.ลพบุรี ก็เป็นความสุขกันในครอบครัวครับ
เอาล่ะ สำหรับคำถามที่ผมค้างตอบคุณเรื่องการเพาะเห็ดฟางในตะกร้า โดยใช้วัสดุเพาะเห็ดอื่นที่หมดอายุแล้ว สามารถเอามาใช้เพาะเห้ดฟางต่อไปได้เป็นอย่างดีครับ โดยคุณจะต้องแกะเอาถุงพลาสติกออกเสียก่อน และถ้าจะให้ดี ควรทำการตีวัสดุเพาะเหล่านี้ให้แตกละเอียด โดยไม่ต้องไปสนใจว่ามันจะมีราเขียว หรือเชื้ออะไรอยู่ ก็ตีรวมกันไปได้เลย เพียงแต่การที่มันมีสารพัดเชื้อเข้าไปอยู่ในวัสดุเพาะเหล่านี้ หากคุณเอาไปเพาะเห็ดฟางเลย เชื้อบางอย่าง เช่น ราเขียว อาจจะเข้าไปทำลาย หรือไปทำลายเชื้อเห็ดฟางได้ ดังนั้น ควรใช้ไบโอวัน ซึ่งจะมีกลุ่มเชื้อจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ช่วยทำการย่อย และยึดหัวหาด พร้อมทั้งกำจัดเชื้ออื่นๆ ที่อาจจะเป็นคู่แข่งของเชื้อเห็ดฟางได้ ควรปล่อยให้เชื้อไบโอวันเข้าไปทำงานคลุมพื้นที่วัสดุเพาะเสียก่อน ด้วยการกองวัสดุเพาะให้สูงไม่เกิน 60 ซม.ไว้ประมาณ 2-3 วัน แล้วจึงนำเอาไปเพาะเห็ดฟางในตะกร้าต่อไปได้ ส่วนการเพาะเห็ดฟางในตะกร้าโดยละเอียด จะขอนำไปกล่าวใน www.anonworld.com ที่จะอนุญาตให้สมาชิกผู้ที่ผ่านการอบรมแล้วเท่านั้นเข้าไปดูได้ โดยจะกล่าวไว้ในหมวดของเรื่อง เห็ดฟางต่อไป
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน