Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรียนอาจารย์ ที่เคารพ

2 posters

Go down

เรียนอาจารย์ ที่เคารพ Empty เรียนอาจารย์ ที่เคารพ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 Tue Dec 07, 2010 10:53 am

ผม จิตร.P95-2660
มีเรื่องรบกวนสอบถามตามความขี้เสียดายของผมนะครับ

1. ก้อนเห็ดที่หมดสภาพแล้ว (ของผมจะเป็นเห็ดขอนขาวนะครับ) เดิมผมจะเอามาตากแดดจนแห้งสนิท
แล้วเอามาฉีดด้วย ไคโตซาน + ธาตุอาหาร คล้ายๆกับ 108 (ก่อนจะมาเป็นศิษย์อาจารย์) แล้วบรรจุถุงขายเป็นปุ๋ยชีวภาพ
ถุงละ 10 บาทน้ำหนักประมาณ 3 ขีด แต่ก็ขายไม่ค่อยดี ส่วนที่ใครเคยซื้อก็จะมาซื้อใหม่อีกครับ ปัญหาว่ามันขายได้ช้า
จึงอยากถามอาจารย์ว่า ถ้าหลักจากตากแดดให้แห้งสนิทแล้ว ผสมอาหารเสริมของ ทั้งพวก kat และ 108 แล้วนำกลับมา
เพาะเห็ดใหม่ จะเป็นความคิดที่ดี หรือฉลาดน้อย ครับ
2. ผมใช้ ฟังแบค + ภูมิเลิศ + เหล้าขาว +108 ฉีดเห็ด จะทำให้คุณสมบัติของยาแต่ละตัวด้อยลงรึเปล่าครับ
เนื่องจากผมทำงานอยู่สหกรณ์ กลับบ้านก็ ทุ่ม 2 ทุ่ม จึงมีเวลาน้อยกว่าจะได้เข้านอนก็เที่ยงคืนครับ

ฝากขอเสนออาจารย์เล็กน้อยนะครับ
- อยากให้กระืทู้ต่าง ๆ มีเล็กลำดับแสดงด้วย เนื่องจาก แต่ละกระทู้มีแต่เรื่องราวดีๆ ผมอยากจะอ่านให้หมด ปัญหาของผมคือ
พออ่านไปแล้วจะกลับมาอ่านใหม่ จำไม่ได้ว่าอ่านถึงกระทู้ไหนแล้ว
- อยากให้หัวข้อของฟอร์รั่ม แบ่งหมวดของชนิดเห็ด เผื่อว่าสมาชิกที่ต้องการอ่านประสบการณ์เกี่ยวกับเห็ดแต่ละชนิดโดยเฉพาะ
จะได้ อ่านได้ตรงกับความต้องการในการหาข้อมูลเพื่อมาแก้ปัญหาและเพิ่มความรู้ตรงสายของตน

ด้วยความเคารพ
จิตร.P95-2660

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรียนอาจารย์ ที่เคารพ Empty ตอบปัญหารายวันให้แก่คุณ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Dec 08, 2010 6:23 am

ดูเหมือนว่า หมู่นี้คุณชักจะแซงคิวคนอื่นไปหมดแล้ว แซงนายจิว นายแขก นายพุท นายกระปอมน้อย นายบรรจง หนูหนึ่ง ไปแล้ว ส่วนจันทร์ทิพย์ไม่ต้องพูดถึง พอแกนัดว่า จะไปงานมหกรรมเห็ดที่เซ็นทรัล จากนั้น ก็ไม่ได้ข่าวแกอีกเลย เอาล่ะเข้าเรื่องเลยก็แล้วกันกับการตอบปัญหาของคุณตามลำดับดังนี้
1. ก็แสดงว่า คุณก็ยังโง่อยู่สิ(หมายถึงว่า ฉลาดน้อยอย่างที่คุณเขียนมาด้วยภาษาสุภาพ แต่ผมจะเลือกใช้ภาษาที่สั้นๆและเข้าใจง่าย คือ โง่) เพราะคุณคิดอะไร ก็คิดเอาแต่ได้ ซึ่งมนุษย์ในโลกนี้ ก็คิดแบบเดียวกับคุณสิ ถ้าหากคุณทบทวนจากที่เคยสอนมาว่า เห็ดก็เหมือนสิ่งมีชีวิตทั่วๆไป ที่ต้องการธาตุอาหารมากว่า 16 ชนิดขึ้นไป แต่อาหารแต่ละชนิดที่มันต้องการ ของเห็ดแต่ละอย่าง มันจะใช้ในปริมาณมากน้อยไม่เหมือนกัน ดังนั้น เวลาคุณเอาไปเพาะเห็ดชนิดนั้นแล้ว ธาตุอาหารบางอย่าง มันเอาไปกินแทบหมดแล้ว แล้วคุณจะไปเติมแค่อาหารเสริมจานด่วน ที่มันแค่เสริมบางตัวเท่านั้น มันจะไปได้ผลอะไร แต่ถามว่า เส้นใยเดินไหม เดิน และอาจจะเดินดี เดินเร็วด้วย และหากถามว่า มันจะออกดอกไหม ออกแน่นอน และหากถามว่า มันจะออกเป็นดอกเหมือนเห็ดทั่วไป หรือจะออกเป็นลักษณะอวัยวะเพศชาย ขนาดใหญ่เสียด้วยอย่างที่คุณอธิบายมาไหม เกิดแน่ๆครับ แต่มันสำคัญว่า มันจะคุ้มไหม รับรองว่า ไม่คุ้มกับการเสียเวลา ค่าถุง ค่าแรง ค่าเชื้อเพลิงแน่ๆ
2.ในหลักการแล้วไม่น่าจะทำอย่างนั้น เพราะพวกยาทั้งหลาย ก็ควรใช้อย่างระมัดระวัง ส่วนอาหารก็ให้เมื่อคราวจำเป็น นี่คำถามคุณมันก่อให้เกิดความสับสนวุ่นวาย ทำให้ผมอดคิดไปถึงเมื่อครั้งที่ไปดูงานที่สิบสองปันนา ที่เห็นคนจีนเขาเลี้ยงเป็ดปักกิ่งอย่างไงอย่างงั้นเลย โดยเขาไม่ได้ให้เป็ดของเขาลิ้มรสอาหารเลยว่า จะมีรสชาติ หรือความชอบอาหารประเภทใด พอถึงเวลาให้อาหาร เขาก็เอาเป็ดมาเข้าแถว(อย่าเพิ่งถามอีกน๊ะว่ามันเข้าแถวอย่างไง ผมขี้เกียจตอบมากกว่านี้แล้ว เอาเป็นว่าจับมันเข้าแถวก็แล้วกัน) แล้วเขาก็บีบปากเป็ด สอดปากเป็ดเข้าไปตรงปลายท่อให้อาหาร แล้วปล่อยอาหารจำนวนมากเข้าไปในกระเพาะของเป็ดเลย แล้ววันๆหนึ่งเป็ดมันก็จะรอการให้อาหารอย่างนี้แหละ และมันจะโต จะอ้วนดีมาก ไม่กี่สัปดาห์ก็จะได้เป็ดที่อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี แต่ที่คุณกำลังทำนั้น มันไม่ใช่เป็ดน๊ะ แต่มันเป็นเห็ดโว้ย ฉะนั้น ขอให้คิดถึงหัวอกเห็ดบ้าง อย่าไปยัดเยียดมันมากไป เดี๋ยวก็จะได้เห็ดเป็นอวัยวะเพศชายที่ใหญ่ด้วยอีกล่ะ

ส่วนข้อเสนอแนะนั่น น่ารับฟัง และเป็นข้อเสนอที่ดี ที่จะช่วยแบ่งเบาคุณให้ดูง่าย และสะดวกขึ้น สรุปแล้ว ก็เพื่อคุณทั้งน้าน ทำไมไม่คิดถึงคนอื่นเขาบ้างล่ะ เช่น คุณบรรจงงี้ โอ้ย พอแกเข้าเวป www.anonworld.com เร็วกว่าคนอื่นเขาไปหน่อย แกก็แซวมาเลยว่า เหงาจัง แล้ว หากไปแบ่งแบบที่คุณว่า เพื่อตอบสนองความสะดวกของคุณ เกิดบางเรื่อง บางฟอรั่มมันมีคนเข้าไปน้อยล่ะ แล้วไปเจอแบบอีตาบรรจงเข้าไปล่ะ เวปนั้น มันไม่หนาวสะท้านไปหมดเหรอ ยิ่งลูกๆหลานๆผมที่ทำเวป ล้วนแล้วแต่ทำด้วยใจ และก็หัดทำใหม่ๆ พอเจอคำเยาะเย้ย เสียดสีเข้า ก็หนาว เดินไม่ถูกเหมือนกัน เอาเป็นว่า ค่อยเกาะกันไปอย่างนี้ก่อน แล้วก็จะค่อยๆแก้ไขตามสถานการณ์ก็แล้วกัน แต่ผมว่า การที่ทำให้คนได้งม ได้ลูบๆคลำหาเสียบ้าง มันน่าจะดูมีค่ากว่า อะไรๆก็จะทำให้สำเร็จแบบที่คุณกำลังทำอยู่นี่น๊ะ
Anonmushroom
Anonmushroom

เรียนอาจารย์ ที่เคารพ Empty ขอบคณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 Wed Dec 08, 2010 8:31 am

เรียนอาจารย์ อานนท์ ที่เคารพ
ผม จิตร.P95-2660

ขอบพระคุณมากครับที่ชี้แนะ
จริง ๆ แล้วก็อยากใช้สิ่งที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดเท่านั้นเองครับ
ส่วนเรื่องเวบ เหตุผลต่างๆ ก็ดีทุกเหตุผล แต่ของอาจารย์จะดูดีที่สุด เพราะบางเรื่องที่ติดอยู่ในใจเรา
แต่ยังไม่มีเวลาได้หาคำตอบ ก็มักจะได้เจอโดยบังเอินเสมอ
ที่นี่ก็เหมือนกันผมได้เจอคำถามคำตอบที่ สงสัยแต่ยังไม่มีโอกาสถาม ก็เลยได้รับความรู้ไปในตัวครับ

ด้วยความเคารพ
จิตร.

ขึ้นไปข้างบน