Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ

นายหมูคนเมืองแพ
jinda.u
6 posters

Go down

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  jinda.u Tue Aug 23, 2011 10:18 am

เรียน อาจารย์ ดร.อานนท์
อาจารย์ค่ะหนูลงเห็ดขอน 6000 ก้อน ตอนนี้อายุเห็ดได้เกือบ 3 เดือนครึ่งแล้วค่ะ หนูขายเห็ดส่งโลละ 60 บาท ตั้งแต่เปิดหน้าก้อนมาหนูขายเห็ดได้เงินทั้งหมด 52,000 บาท ต้นทุนอยู่ที่ 48,000 บาทค่ะ ซึ่งหลังจากหักลบกลบหนี้แล้ว เหลือไม่เท่าไหร่ ซึงจริงๆหนูคิดว่าไม่คุ้มกับการลงแรง เพราะต้องนอนดึกตื่นเช้า อาจารย์มีอะไรแนะนำบ้างไหมค่ะ หนูไม่อยากท้อ ยังอยากทำอาชีพนี้ต่อ เพราะหนูชอบเพาะเห็ด หนูซื้อก้อนเชื้อมาเปิดดอกเอง ก้อนเชื้อก้อนละ7บาทค่ะ ค่าขนส่งก่อนละ 50 สตางค์ รุ่นนี้เพิ่งทำเป็นรุ่นแรกค่ะ อายุเห็ดเข้า 2 เดือนครึ่งหนูเจอราเขียวถล่มในช่วงที่ฝนตกติดต่อกัน เกือบเจ๋งค่ะอาจารย์ ดีนะค่ะที่ได้ทุนคืนก่อน หนูยังชั่งใจว่าจะลงรุ่นที่2 หรือเลิกไปเลยเพราะไม่คุ้มค่าเหนื่อยค่ะ รบกวนอาจารย์ให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
จินดา

jinda.u

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty Re: เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Aug 23, 2011 1:13 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์...พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน

กระผมนายมนตรี ลาดลงเมือง

สวัสดีครับ...K.จินดา...ผมเองก็เพาะเห็ดขอนขาว..ครับ

เห็ดขอนขาว...เป็นเห็ดที่เก็บได้ทั้งวันทั้งคืน..ทำเงินให้เราได้แบบทันใจ...นี่แหละครับที่ทำให้ผมรักเห็ดขอน

การตลาด..

ราคาขายปลีก.100บาท/กก.(ขายแบบถูกๆ) จากที่เดินดูตามตลาดนัด 150บาท/กก. (เห็ดเราสวยกว่าเยอะ)

ราคาขายส่ง...80 บาท/กก. แม่ค้าบอกว่ามีเท่าไหร่เอาหมดแบบว่าไม่ต้องขายให้คนอื่น ก็เห็ดของเรา(ทางศูนย์อานนท์)..สวยกว่าเยอะ

ผมไม่ขายส่ง..เน้นขายปลีกเหตุผลก็คือ

กรณีขายส่ง....สินค้าของเราคนจะรู้จักเฉพาะแม่ค้า.บางคนเท่านั้น..สินค้าก็เลยถูกผูกขาด..กำหนดราคาเองลำบาก..ทำให้เราเสียโอกาสเพราะลูกค้าก็เลยไม่รู้จักฟาร์มเห็ดเรา..

กรณีขายปลีก...ใหม่ๆ...เป็นกังวลมาก..เพราะกลัวขายไม่ได้ไม่รู้จะขายที่ไหน..(ไม่เคยขาย.กลัวไปหมด)..ผมเริ่มจากขายในระแวกบ้านก่อน...จากวันละ 1-2 กก.ทั้งแจกแถม ปัจจุบันลูกค้าเริ่มเยอะขึ้น บอกต่อๆกันปากต่อปากเดี่ยวนี้ 10++/กก./วัน นั่นคือวันละ 1,000 บาท แต่ผลผลิตที่ผมทำได้โดยเฉลี่ยวแล้ว 5 กก./วัน (900ก้อน)และชุดใหม่อีก 700 ก้อน(กำลังเปิดดอก) คาดว่าน่าจะ 7-9กก./วัน

ราคาเห็ดคงขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ด้วย...ผมจะอยู่เขตลาดกระบัง..แต่ละพื้นที่คงต้องแลกเปลี่ยนสอบถามจากสมาชิก.ท่านอื่นๆ..อย่าพึ่งท้อครับ..ทำตลาดดีๆ..ไปได้สวย.แน่.

โดยทั้งหมดนี้เริ่มต้นจากจุดเล็กๆก่อน...ตามที่อาจารย์แนะนำเก็บเกี่ยวประสบการณ์...ค่อยๆโตตามวัย

มือใหม่หัดทำโรงเพาะเห็ด ข้อมูลโรงเห็ดผมครับ
[url=http://www.anonworld.com/forum/index.php?/forum/1-introduce-room-talk/]http://www.anonworld.com/forum/index.php?/forum/1-introduce-room-talk/[/url]

รักและเคารพ

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty หากใจสู้แล้วล่ะก็ ไม่มีอะไรที่จะขัดขวางความสำเร็จ จงสู้ต่อไป

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Aug 26, 2011 11:14 pm

ต้องขอบคุณคุณมนตรี ที่ช่วยเสริมการตอบกระทู้ได้อย่างน่าสนใจ และเป็นตัวอย่างอันยอดเยี่ยมที่เริ่มจากขนาดเล็กไปก่อน ทำให้คิดไปถึงนายจิว ที่แต่ก่อนแกจะเข้ามาเป็นประจำ แต่แกมีปัญหาทางครอบครัว เพราะภรรยาป่วย เห็นบอกว่า ต้องพากันไปหาทางสงบทางวัด ก็ขออนุโมทนาด้วย ที่พูดถึงนายจิว ก็เพราะมีลักษณะคล้ายคุณมนตรีหรือนายหมูคนเมืองแพ กล่าวคือ นายจิวเองมีงานประจำที่ดีอยู่แล้ว แต่ก็มีปัญหาทางครอบครัวเกิดขึ้นที่บ้าน และกำลังหาทางว่าจะหาอาชีพอะไรที่จะช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของภรรยาที่หนักอึ้งได้ จึงเข้าอบรมเห็ดกับอานนท์ไบโอเทค แล้วก็นำวิชาที่ได้รับไปทดลองเพาะเห็ด เมื่อทำการเพาะเห็ดแล้ว แกก็คิดไม่ออกว่า แกจะทำอย่างไรกับดอกเห็ดที่ออกมา อบรมไป อาจารย์ก็สอนให้เพาะเห็ดได้แล้ว แต่เรื่องเอาเห็ดเปลี่ยนเป็นเงินนิสิ อาจารย์ไม่ไ้สอน ก็เลยงงเป็นไก่ตาแตก เมื่อสามารถเพาะเห็ดออกมาได้ คิดอะไรไม่ออก ก็เลยเข้ามาถามในกระทู้ ถาม ดร.อานนท์ว่า จะทำการตลาดเรื่องเห็ดที่เพาะได้อย่างไร ดร.อานนท์ ก็ถามกลับไปว่า คำว่าตลาดนั้นแกเข้าใจมากน้อยขนาดไหน รู้สึกว่า เป็นกระทู้โต้ตอบกันเรื่องของตลาดนานพอสมควร แต่พอสรุปเป็นสาระได้ว่า การตลาด เป็นความสามารถในการขายสินค้าที่มีคุณภาพให้ได้และมีกำไรสูง ซึ่ง ดร.อานนท์ ก็ได้ให้ข้อคิดไปว่า เรื่องการตลาดนั้น ส่วนใหญ่เขาก็สอนกันตามตำรามาเช่นนี้จริงๆ แต่ในฐานะที่ ดร.อานนท์ เคยเป็นผู้เชี่ยวชาญอาวุโส ขององค์การค้าโลก ของสหประชาชาติมาแล้ว ท่านบอกว่า คนที่ท่านเคารพเป็นอาจารย์ของท่าน คือ ผู้บังคับบัญชาของท่านในองค์กรนี้ เป็นคนกาน่า ชื่อ Mr. Theodore Kofi Makham ได้ให้คำนิยามและอธิบายความสั้นๆว่า สุดยอดของการตลาด คือ การสร้างสายสัมพันธ์อันดีกับลูกค้าหรือผู้บริโภค เมื่อเรามีสายสัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้าแล้ว มันก็เกิดความเชื่อมั่น เชื่อถือในคุณภาพ ปริมาณ การส่งของ ราคาและอะไรต่ออะไร การซื้อขายจึงเป็นเรื่องที่จะตามมา พอพูดมาถึงตรงนี้แล้ว นายจิวแกเข้าใจ แกเลยทำตามที่ ดร.อานนท์อธิบายให้ฟัง ด้วยการเอาเห็ดที่เพาะได้แจกข้างบ้าน แจกแม่ค้า แจกใครต่อใครที่สนใจ ผลสุดท้ายก็ได้ใจคนพวกนี้ ต่อๆมาเขาก้เริ่มซื้อ จนกระทั่งแกผลิตไม่ทัน ไม่ว่าจะผลิตเห็ดอะไรก็ขายหมด(ผู้ใดสนใจกระทู้ดังกล่าว ลองกลับย้อนไปดูกระทู้ของนายจิวประมาณปลายปีที่แล้วหรือต้นปีนี้ ซึ่งก็เข้าทำนองเดียวกับคุณมนตรี ที่เริ่มขายในตลาดที่ใกล้บ้าน สร้างสายสัมพันธ์ที่ดีแก่คู่ค้า จนกระทั่งขายได้ในราคาดีและมีเท่าไหร่ก็ขายหมด จึงอยากจะนำเอาประสบการณ์ที่ผ่านมาของทั้งนายจิว และคุณมนตรีนี้นำมาประยุกต์ใช้สำหรับคนที่ทำการเพาะเห็ดใหม่เช่นคุณจินดา คุณลองติดต่อเรื่องการขายใหม่ดูสิ เพราะช่วงนี้หรือจากนี้ไป เป็นโอกาสทองของผู้เพาะเห็ดทั้งหลาย เพราะราคาเห็ดดีมาก เห็ดพื้นๆเช่น เห็ดนางฟ้า เห็ดนางรม แต่ไหนแต่ไรราคาแค่ 30-35 บาท แต่ปัจจุบันบางแห่งขายได้ 60-80 บาทเลยทีเดียว ฉะนั้น ราคาเห็ดขอนขาวขายส่งที่ 60 บาท ถือว่า น่าจะเป็นราคาปีก่อนโน่น ทีนี้มาพูดถึงเรื่องว่าจะยอมแพ้หรือไม่นั้น ในเมื่อคุณก็รักเห็ดและใจสู้อยู่แล้ว ที่สำคัญคุณก็เริ่มมีประสบการณ์เข้าไปบ้างแล้ว อย่างน้อยคงจะรู้ดีว่า เป็นธุรกิจที่ไม่ยาก ไม่เกินความสามารถของคุณอยู่แล้ว เพียงแต่ ให้ดูเรื่องราคาขาย และพยายามทำก้อนเชื้อเองดีกว่า ต้นทุนและคุณภาพของก้อนเชื้อสามารถควบคุมได้ ซึ่งไม่ยากเลย ไม่จำเป็นต้องลงทุนไปซื้อหรือกักตุนวัสดุเพาะเยอะๆ คุณอาจจะเริ่มน้อยๆอย่างคุณภาคินหรือคุณเจี๊ยบสิ แกอบรมเห็ดไปทั้งสองเรื่อง คือ ทั้ง เห็ดในถุงและเห็ดฟางตั้งแต่ปีที่แล้ว โดยขับรถบีเอ็มซีรี่ส์ 7 ราคาหลายล้านบาทมาอบรม พออบรมเสร็จแกก็ยังไม่ได้ลงมือทำอะไรเกี่ยวกับเห้ดเลย เพราะแกติดภารกิจระดับชาติที่สำคัญ คือ ทวงประชาธิปไตยให้แก่คนไทย พอทางรัฐบสาลใหม่ผ่านการแถลงนโยบายแล้ว แกบอกว่า แกโล่งแล้ว แกเลยขับรถบีเอ็มคันหลายล้านมาขนวัสดุเพาะสำเร็จรูป 301 ครั้งละ 2 กระสอบเอาไปทดลองฝีมือ ดังที่แกรายงานมาให้ทราบแทบทุกชั่วโมงของการปฎิบัติการ นี่พวกเราก็ลุ้นเอาใจช่วยแกอยู่ แต่แกจะต้องทำได้แน่นอน เพราะเป้าหมายสูงสุดของแก ถ้าทำสำเร็จ จะเป็นสิ่งเซอร์ไพรส์ที่จะเอาไปให้เมียแกที่พิษณุโลกดูเป็นของขวัญชิ้นโบว์แดง เพราะแกตั้งท่ามานานแล้ว และแกก็เอาเรื่องเห็ดเป็นข้ออ้าง เป็นใบเบิกทางเมียว่าติดอบรมเห็ด หรือต้องใช้เวลาไปปรึกษากับทางศูนย์ หากแกสำเร็จได้จริงๆ แกก็จะได้วีซ่ายาวกว่านี้แน่ๆ เรามาช่วยลุ้นคุณเจี๊ยบกันดีกว่าว่าผลจะเป็นเช่นไร หลังจากเวลาผ่านไปแล้ว 2 วัน เชื้อเห็ดก็ยังสลบไสลอยู่ คิดว่าอีก 2 วัน ซึ่งจะเป็นวันที่สำคัญ กล่าวคือ เป็นวันที่มีผู้เข้าชมเวปนี้ครบ 90,000 ครั้งแล้ว และหากสมาชิกทั้งหลายช่วยกันประชาสัมพันธ์เวปนี้อย่างต่อเนื่อง เราน่าจะทะลุ 100,000 ครั้งปลายปีนี้ นอกจากนี้ อีก 2 วันที่จะถึง คือวันที่ 28 สิงหาคมนี้ อาจารย์แม่(แม่ผม) ท่านก็จะอายุครบ 54 ปี แล้ว พวกเราลูกๆและผู้ร่วมงาน ก็คงจะร่วมยินดีกับอาจารย์แม่เป็นวันพิเศษ
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty [size=18]ต่อชะตาก้อนเห็ด[/size]

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Aug 30, 2011 12:08 am

alien สวัสดีครับ อาจารย์ ดร.อานนท์ และคุณไผ่
คุณจินดาเก็บเห็ดไป 3 เดือนกว่าแล้ว แบบนี้ก้อนเชื้อเห็ดใกล้จะหมดอายุแล้วใช่ไหมครับ ถ้าเราฉีด นิวคลีโอไทด์ (108) เข้าไปที่หน้าก้อนเห็ด จะช่วยยืดอายุได้ใช่ไหมครับ ถ้ายืดได้อีกซักเดือนก็น่าจะมีกำไรแล้วนะครับ

HBD อาจารย์แม่ด้วยนะครับ อายุครบ 54 ปีแล้ว ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ
Phakin
Phakin

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty Re: เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  jinda.u Wed Aug 31, 2011 1:00 pm

"ขอบคุณทุกกำลังใจ และทุกคำแนะนำค่ะ " รู้สึกอบอุ่นใจมากค่ะ ยังไงก็จะลองอีกสักรุ่น แต่คงลดปริมาณก้อนลง และจะลองหาตลาดขายปลีกเองค่ะ อยากเรียนหัดทำก้อนเชื้อเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้ว่าช่วงนี้อาจารย์เปิดอบรมหรือเปล่าค่ะ ถ้าช่วงนี้อาจารย์ยังไม่เปิดจะสามารถไปเรียนทำก้อนได้ที่ไหนบ้างค่ะ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์มาก่อนช่วนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณจากใจค่ะ
จินดา

jinda.u

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty กราบสวัสดีทุกท่านด้วยนะครับ

ตั้งหัวข้อ  juneandtum Wed Aug 31, 2011 1:14 pm

Very Happy สวัสดีทุกท่านครับ ตรงนี้ขออนุญาติตอบแทนนะครับพอดีลูกค้าหน้าร้านลดลงไปพอดีเลยมีเวลาได้เข้าเว็บมาพบพี่ๆทั้งหลาย

ปกติแล้วก้อนเห็ดที่อายุ 3 เดือนกว่าแล้วหากเราดูแลดี และไม่ได้เก็บดอกใหญ่มากจนเกินไป ในก้อนจะมีสารอาหารเหลืออย่างแน่นอนและนั่นก็เป็นปัจจัยอย่างนึง ที่ทำให้ก้อนเห็ดอยู่ได้นานขึ้นเช่น ปกติถ้าเราเก็บดอกใหญ่ ก็จะเก็บได้ประมาณ 6-7ครั้งก้อนก็จะเริ่มเล็กและเบาเนื่องจากมันต้องการสารอาหารมาก ทำให้อายุก้อนหมดไว แต่ปกติแล้วตลาดเน้นดอกไม่ใหญ่มาก ฉนั้นถ้าเราเก็บดอกเล็กลงก็จะเก็บได้อย่างน้อย 7-10 ครั้ง แต่เนื่องด้วยทางศูนย์เรามีเจ้า นิวคลีโอไทม์ 108 Razz เจ้าตัวนี้สรรพคุณของมันไม่เพียงแต่เร่งเส้นใยให้เร็วขึ้น ลดช่วงพักหน้าก้อน แต่ยังช่วยทำให้อายุของก้อนเห็ดเพิ่มขึ้นอีกด้วย แต่อย่าเข้าใจผิดว่าฉีดแล้วก้อนอยู่ตลอดไปนะ 555 Embarassed ถ้าหากว่าเป็นไรต้องงดการฉีดและงดการให้น้ำและฉีดฟังแบครักษาก่อนแล้วค่อยใช้นะครับ cat ไม่เช่นนั้นพอไรได้รับความชื้นมันจะคึกตักและยิ่งเวลาเราฉ๊ดนิวไปนี่มันยิ่งชอบเลยหละ ^^ฉนั้นต้องระวังเรื่องนี้นิดนึงนะครับ และที่สำคัญอัตราส่วนห้ามใส่มากเกินไปกว่าที่กำหนดนะครับ เพราะเนื่องจากว่าไม่ใช่ยิ่งเข้มข้นยิ่งดี แต่ยิ่งเข้มข้นอาจจะทำให้ดอกเหี่ยวและฟ่อได้ครับ ฉนั้นควรใช้ในระดับที่พอดี เนื่องจากว่าทางหน้าร้านเองก็เจอปัญหานี้มาจากสมาชิกค่อนข้างเยอะจิงอยากจะให้คำแนะนำในเรื่องนี้ไปด้วยเลยครับ

รักและเคารพพี่ๆและท่านอาจารย์ santa

น้องตั้ม หน้าร้านไทยไบโอเทค ครับ lol!
juneandtum
juneandtum

ตั้งหัวข้อ  chanida Sun Sep 11, 2011 3:41 am

ทำเห็ดขอนเหมือนกันค่ะ แต่เน้นขายส่งโลละ 80 บาทค่ะ แต่ถ้าเก็บได้อีกตอนสายๆ ก็จะขายปลีกเองได้โลละ 100 บาทค่ะ รายได้ถือว่าดีเลยทีเดียว เพราะเป็นเห็ดที่เลี้ยงง่าย ขายง่าย ตลาดต้องการ ผลิตไม่พอขายค่ะ แต่จะมีปัญหาอยู่บ้างช่วงที่ฝนตกบ่อยๆ เนื่องจากเห็ดชนิดนี้ชอบอากาศร้อน ยิ่งร้อนอบอ้าวยิ่งออกดอกเยอะค่ะ 2000 ก้อนได้วันละประมาณ 8 กิโลกรัมขึนไปค่ะ ส่วนอายุของเห็ดที่เลี้ยงตอนนี้สี่เดือนแล้วนะคะแต่ก็ยังเก็บได้เรื่อยๆค่ะ แต่ปริมาณอาจจะน้อยลงไปบ้าง แต่ก็ยังออกดอกอยู่เรื่อยๆ ค่ะ ถือว่าเก็บกำไร ส่วนราเขียวก็มีเหมือนกันนะคะ ตอนช่วงเปิดดอก ดิชั้นจัดการแบบง่ายๆเลยค่ะ ปาดส่วนที่เป็นราเขียวทิ้งก็จบเรื่องค่ะ ตอนแรกค่อยๆขูดเพราะกลัวหน้าเห็ดเสีย แต่ทว่ามันก็ยังขึ้นอยู่เรื่อยๆ เลยตัดสินใจปาดทิ้งเลย สรุปไม่ม่ขึ้นให้เห็นอีกค่ะ ไม่ลามไปก้อนอื่นๆด้วย ส่วนการพักหน้าเห็ดช่วงแรกเป็นค่ะ กลุ้มใจมากไม่รู้ทำไง แต่มาเจอเว็บไซต์นี้ส่วนใหญ่คุยแต่เรื่องการใช้นิวคลีโอไทด์ 108 ค่ะได้ผลดี แต่ช่วงหลังมาลองนำเอา supermix ไปใช้ลองดูพบว่าเห็ดที่อายุมากแล้วจากดอกเล็กเท่าไม้จิ้มฟันกลับใหญ่เท่ากับนิ้วก้อย เหมือนจะเวอร์ไปนะคะ แต่จริงค่ะ แต่รู้สึกว่าดอกมันจะบานช้ากว่า(ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่านะคะ อยากให้ลองดูและแชร์ประสบการณ์ค่ะ) ณ ตอนนี้ก็เพิ่งจะเก็บเกี่ยวได้แค่นี้ค่ะ ถ้ามีไรเพิ่มเติมจะมาช่วยแชร์นะคะ ขอบคุณค่ะ

chanida

เห็ดขอนขาวสร้างรายได้มากแค่ไหนค่ะ Empty ขอบคุณมากที่ยืนยันการใช้นิวคลีโอไทด์และซูเปอร์มิกซ์กับเห็ดขอนขาว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sun Sep 11, 2011 9:45 am

หากย้อนไประยะแรกๆที่คุณเพาะเห็ดขอนขาว 3000 ก้อนและได้ผลผลิตนิดเดียวนั้น หากยังคงรดน้ำต่อไปป่านนี้ ก้อนเชื้อก็คงเน่าไปแล้ว คงขาดทุนไม่น้อย จึงขอแสดงความยินดีว่า ตอนนี้ ก้อนเห็ดอายุกว่า 4 เดือนแล้ว ก็ยังมีดอกเห็ดให้เก็บอยู่ ขอแสดงความยินดีด้วย และก็ดีใจที่อานนท์ไบโอเทค เป็นส่วนหนึ่งของผลสำเร็จ

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน