Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ

3 posters

Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Fri Sep 02, 2011 9:43 pm

เรียน อาจารย์อานนท์และคณะครับ

อาจารย์สวัสดีครับ หวังว่าอาจารย์จะสบายดี
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยสงสัยเห็ดน่าจะออกดอกดีนะครับ

วันนี้ผมสงสัยเรื่องของเห็ดฟางน่ะครับ
คือว่า ทำไมเห็ดฟางถึงไม่เห็นในตำราเล่มไหนหรือว่าใคร
เขาปลูกเห็ดฟางโดยใช้วัสดุปลูกเป็นขี้เลื่อย(ไม้ยางพารา)ใหม่เลยครับ
(ขี้เลื่อยใหม่ หมายถึง ขี้เลื่อยที่ยังไม่เคยปลูกเห็ดใดๆมาก่อน)

เห็นแต่ส่วนมากปลูกในฟางหรือว่าทลายปาล์ม
เมื่อก่อนผมก็เคยลองกับพี่อีกหลายคน ใช้ขี้เลื่อยใหม่ผสมกับรำและผักตบชวาหั่น
คือปลูกคล้ายวิธีกองเตี้ย แต่ว่าใช้ขี้เลื่อยใหม่แทนฟางข้าว
ผลออกมาว่า กลิ่นเหม็นมากครับ ทั้งไม่เห็นเชื้อเห็ดฟางเดินและก็ไม่ออกดอกด้วยเช่นกันครับ

สรุปคือ
1. จริงๆแล้วเราจะปลูกเห็ดฟางด้วยขี้เลื่อยใหม่ได้ไหมครับ และ
ถ้าปลูกด้วยขี้เลื่อยใหม่ไม่ได้ มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ
2. มีวิธีประยุกต์ยังไงให้ใช้ขี้เลื่อยในการปลูกเห็ดฟางได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
ธัชพงศ์

แก้ไขล่าสุดโดย tat_gun เมื่อ Fri Sep 02, 2011 9:44 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : พิมพ์ผิด)
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty ขี้เลื่อยใหม่สามารถนำเอามาเพาะเห็ดฟางได้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sun Sep 04, 2011 8:28 pm

ขี้เลื่อยใหม่ๆก็สามารถนำเอามาเพาะเห็ดฟางได้ และได้ผลดีด้วย แต่จะต้องใช้ร่วมกับอาหารเสริมอย่างอื่น เช่น ผักตบชวาสด ทั้งต้น ทั้งราก จำได้ว่า เมื่อประมาณปี 2535 ดร.อานนท์ ได้รับเชิญจากองค์การแรงงานระหว่างประเทศ(ILO) ให้ไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับเห็ด ให้แก่กรมแรงงานสมัยนั้น เพื่อไปส่งเสริมการมีงานทำของคนใช้แรงงานที่จังหวัดเชียงราย และจังหวัดปัตตานี ระหว่างนั้น ได้ไปส่งเสริมการเพาะเห็ดฟางด้วยการใช้ขี้เลื่อยไม้ยางพารากับผักตบชวา นอกจากนั้น ยังได้ไปส่งเสริมลักษณะเช่นเดียวกันที่นาหม่อม และหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา และในอีกปีถัดมา ดร.อานนท์ ก็ได้รับเชิญจากทายาทเจ้าของสวนปาล์มน้ำมันขนาดใหญ่ที่จังหวัดภูเก็ต คือ คุณรจนา วาณิช ให้ไปสาธิตการเพาะเห็ดฟางโดยใช้ทะลายปาล์ม รวมทั้งการใช้ขี้เลื่อยใหม่ๆของไม้ยางพารามาเพาะเห็ดฟางที่บ้านของเกษตรกรผู้เพาะเห็ดที่อำเภอถลาง จึงขอยืนยันว่า การเพาะเห็ดฟางด้วยขี้เลื่อยยางพาราใหม่ สามารถทำได้ เพียงแต่ปัจจุบันไม่มีใครทำแล้ว เพราะใช้วัสดุอย่างอื่น เช่น ทะลายปาล์มได้ผลดีกว่า แน่นอนกว่า ต้นทุนในการผลิตถูกกว่า ขณะที่ขี้เลื่อยไม้ยางพารา ที่จะต้องใช้เพาะร่วมกับวัสดุอย่างอื่นแล้ว ราคาของขี้เลื่อยสูงขึ้นตลอดเวลา
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 35853619363236103632364
ดร.อานนท์ คุณสายันต์ และคุณรำเพย ที่ทำการเพาะเห็ดฟางด้วยขี้เลื่อยยางพาราใหม่กับผักตบชวาสด
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36483614363436323612363
ผักตบชวาที่ถูกปลูกขึ้นมา แล้วนำมาสับทั้งใบ รากและต้น ขายเข่งละ 30 บาท เมื่อปี 2535-2540 เพื่อใช้เป็นส่วนผสมในการเพาะเห็ดฟางด้วยขี้เลื่อยไม้ยางพาราสด
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36263633361036123633358
รองอธิบดีกรมแรงงาน(สุภาพสตรี) ได้ไปเยี่ยมชมการสาธิตการเพาะเห็ดฟางด้วยขี้เลื่อยยางพาราใหม่ ผสมผักตบชวาสด ที่โครงการส่งเสริมการมีงานทำที่จังหวัดปัตตานี เมื่อปี 2535 โดยมี ดร.อานนท์ เป็นผู้เชี่ยวชาญของโครงการ
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36123633358536053610359
ปี พ.ศ. 2532 ดร.อานนท์ ได้รับเชิญจากองค์การค้าโลก ขององค์การสหประชาชาติ ให้ไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดที่ประเทศกานา แอฟริกาตะวันตก(เป็นคนไทยคนแรกที่ไปอยู่ที่นั่น) ก็ได้ส่งเสริมให้เกษตรกรชาวกานา นำเอาผักตบชวาสด มาเพาะเห็ดฟางร่วมกับขี้เลื่อยไม้ใหม่ เช่น ไม้งิ้ว ไม้วาวา
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36483614363436323648362
วิธีการเพาะให้ใช้ขี้เลื่อยไม้ยางพาราใหม่ ผสมอาหารเสริม KAT201 ใส่เข้าไปในกระบะประมาณ 1-2 นิ้ว แล้วใช้ผักตบชวาสดทั้งรากทั้งใบใส่ด้านข้างให้หนาประมาณ 1-2 นิ้ว แล้วจึงโรยเชื้อเห็ดฟางใส่บนผักตบชวา ทำเช่นนี้ 3-4 ชั้น โดยชั้นสุดท้ายใส่ผักตบชวาให้ทั่วผิวหน้า พร้อมทั้งโรยเชื้อเห็ด ก่อนจะถอดเอาไม้แบบออก ก็เป็นอันสิ้นสุดขบวนการทำกองเพาะเห็ดแล้ว ทำหลายๆกองประมาณ 10-15 กองเล็ก โดยให้ห่างกันแต่ละกองประมาณ 1 คืบ
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36483585363636043604362
ทำหลายกอง แล้วคลุมกองทั้งหมดด้วยผ้าพลาสติกและหญ้าแห้งหรือฟางอีกชั้นหนึ่ง ประมาณ 8-10 วันก็จะได้ดอกเห็ดฟางให้มาชมเชยแล้ว(รูปของ ดร.อานนท์ เมื่อปี 2536)
รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ 36483585363636043604362
แต่ละกองวางห่างกันประมาณ 1 คืบ
ดอกเห็ดฟางที่เกิดขึ้นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของแอฟริกา ที่สามารถเพาะเห็ดฟางได้โดยมนุษย์เป็นครั้งแรก เป็นข่าวเป็นคราวอย่างกึกก้องติดต่อกันหลายปีที่แอฟริกาตะวันตก ที่มี ดร.อานนท์ เป็นผู้เชี่ยวชาญที่ประเทศกานาระหว่างปี 2532-2535 และจากประสบการณ์ที่ได้จากประเทศกานา ดร.อานนท์ ได้นำมาเผยแพร่ในประเทศไทย แม้ว่าจวบจนปัจจุบัน ก็ยังทำในลักษณะปิดทองใต้ฐานพระอยู่ก็ตาม แต่ทราบมาคร่าวๆว่า เมื่อไม่กี่วันมานี้ นายกสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ดแห่งประเทศไทย ที่เป็นสมาคมที่ ดร.อานนท์ตั้งมากับมือ โดยเพียรพยายามตั้งมาตั้งแต่ปี 2516 จนมาสำเร็จในปี 2520 แต่หลังจากที่ ดร.อานนท์ไปทำงานในต่างประเทศ ในปี 2524 ทางสมาคมก็ได้ห่างเหินกันไป จนกระทั่งสัปดาห์ที่แล้ว ท่านนายกสมาคมได้โทรไปเชิญ ดร.อานนท์ ให้เข้ามาช่วยกันฟื้นฟูสมาคมเสียใหม่ เพราะทางสมาคมไม่ได้รับความสนใจมากดั่งสมัยที่ ดร.อานนท์ดำรงตำแหน่งเป็นเลขาธิการอยู่ ดังนั้น ในเดือนธันวาคม ทางสมาคมขอเชิญ ดร.อานนท์ไปเป็นวิทยากรบรรยายมุมมองเกี่ยวกับวงการเห็ดในประเทศไทย ที่งานพืชสวนโลก จังหวัดเชียงใหม่ รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบต่อไป
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty [size=18]ยินดีด้วยครับ[/size]

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Sep 04, 2011 9:06 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ ดร.อานนท์ และคุณไผ่
cheers ผมคิดว่า อาจารย์จะตอบข้อนี้ว่า เห็ดมันมีสองประเภท เป็นแบบที่มีฟัน กับไม่มีฟัน ถ้าแบบมีฟันก็จะกินขี้เลื่อยได้ แบบไม่มีฟันมันก็กินขี้เลื่อยไม่ได้ เห็ดฟางเป็นแบบที่ไม่มีฟันมันเลยกินขี้เลื่อยไม่ได้ 5 5 5 แกล้งแซวนะครับ

cheers ยินดีด้วยกับอาจารย์ ที่จะไปทำงานให้สมาคมฯ อีกนะครับ วงการเห็ดบ้านเราจะได้เจริญกว่าทุกวันนี้ และที่งานพืชสวนโลกที่อาจารย์จะไปบรรยายผมจะตามไปฟังนะครับ

bounce ถ้าอาจารย์เปิดประเด็นเรื่องเพาะเห็ดฟางด้วยผักตบชวาขึ้นมาใหม่ ผมว่านาจะดีนะครับ ผักตบชวาในแม่น้ำลำคลองจะได้ลดลง น้ำจะได้ไหลสะดวกขึ้น

Embarassed รูปถ่ายของอาจารย์ตอนหนุ่มๆ หล่อมากนะครับ และมีอย่างหนึ่งที่เหมือนกันกับตอนนี้เลยคือทรงผมครับ แต่ว่าสีเปลี่ยนไป
Phakin
Phakin

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Tue Sep 06, 2011 8:07 pm

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบอย่างกระจ่างให้หายสงสัย

แต่ผมว่าถ้าลองทำจริงๆแล้วแถวบ้านไม่มีผักตบชวา คิดว่าจะใช้ขี้เลื่อยกับรำข้าวเป็นหลัก
คือ เหมือนสูตรที่เพาะเห็ดถุงทั่วไป แบบนี้จะได้ไหมครับ

ธัชพงศ์
tat_gun
tat_gun

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty ควรหาวัสดุเพาะที่ย่อยง่ายสลายเร็วแทน ในกรณีที่ไม่มีผักตบชวา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Sep 06, 2011 9:31 pm

หากจะต้องใช้ขี้เลื่อยใหม่เพาะแล้วล่ะก็ ควรใช้วัสดุที่ย่อยง่ายสลายเร็ว เป็นวัสดุเสริม เพราะจะเป็นวัสดุที่ล่อให้เส้นใยเห็ดเจริญเข้าจุดนั้นให้มากก่อนที่มันจะกีฑาทัพยอมกัดฟัน(ตามที่คุณเจี๊ยบเขาแทรกมาพูด)เข้าไปกินขี้เลื่อย วัสดุที่สามารถใช้แทนได้ ก็ได้แก่ ต้นกล้วย ใบกล้วย ต้นถั่ว เปลือกมัน ขี้ฝ้าย เป็นต้น ส่วนแกบนั้นก็พอใช้ได้ แต่ผลผลิตค่อนข้างต่ำครับ

http://www.anonworld.com

รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ Empty Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การใช้ขี้เลื่อยใหม่ปลูกเห็ดฟางครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Wed Sep 07, 2011 9:09 pm

และ ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ อานนท์ ด้วยนะครับ
ที่ได้รับเชิญให้ไปช่วยที่สมาคมเห็ดฯ ครับผม

ด้วยความเคารพอย่างสูง
ธัชพงศ์
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน