Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ

4 posters

Go down

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ Empty สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Pimjai Mon Dec 12, 2011 2:56 pm

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามเกี่ยวกับเห็ดนางฟ้าค่ะ
เพิ่งเริ่มเพาะเห็ดเป็นครั้งแรก ยังไม่เคยเข้าอบรมของที่ไหนเลยค่ะ โรงเรือนดัดแปลงจากโรงเลี้ยงหมู พักคอกและทำความสะอาดแล้ว เป็นพื้นปูนหลังคากระเืบื้องและกันลมด้วยแสลน ชั้นวางทำจากไม้ไผ่และอิฐบล๊อกรูปตัว H มี 2 โรง ลงเห็ดนางฟ้า(ขาว)โรงละ 6000 ก้อน ดอกแรกที่ออกมาสวยงามและำน้ำหนักดี วันที่เก็บสูงสุดได้มากกว่าร้อยกิโล โรงที่สองก็ได้ผลดีเช่นกัน
ปัญหาที่พบตอนนี้คือ หลังจากออกดอกแรกแล้ว กว่า 20 วันแล้วยังทะยอยออกเพียงไม่กี่ช่อ มีออกมาบ้างแต่น้อยมาก ออกมาน้ำหนักเบากว่าและไม่สวยเท่าดอกแรก รดน้ำตามปกติทุกวันวันละ 3-4 เวลา(ตามสภาพอากาศ) เป็นน้ำบาดาล ใช้สายยางฉีดรดหลังก้อนและดอก อาจมีเข้าหน้าก้อนบ้างเล็กน้อย แต่ยังไม่มีปัญหาน้ำขังเท่าไร แมลงหวี่ก็มีแค่นิดหน่อย เชื้อราต่างๆ ก็ยังไม่เจอ สภาพก้อนก็ยังดูสมบูรณ์ดี
ตอนเปิดดอกและแกะคอตามปกติ แต่แรกๆ ตอนเก็บดอกดึงดอกเห็ดจะหลุดออกมาจะเป็นวงกว้างเหมือนกัน แต่พอโรงสองวงเริ่มแคบลง
ขนาดเห็ดที่เก็บมีใหญ่สุดประมาณฝ่ามือค่ะ
ขอรบกวนถามว่า 20กว่าวันแล้วยังไม่ค่อยออกดอกรุ่น 2 นี่ผิดปกติรึเปล่าคะ ลองหาข้อมูลของที่อื่นส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 10-15 วันน่ะค่ะ

ขอบพระึคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
พิมพ์ใจ

Pimjai

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ Empty Re: สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Pimjai Mon Dec 12, 2011 4:05 pm

หลังจากที่ได้ไล่ย้อนอ่านกระทู้เก่าๆ ของอาจารย์ก็เกรงว่าจะโดนดุ เพราะมีคนถามเรื่องนี้เข้ามามาก
ปัจจัยมีหลากหลายมากไม่ว่าจะเป็นเรื่องอุุณหภูมิ ความสะอาด ยังไม่แน่ใจว่าจะแก้ไขไปทางไหนดี ด้วยเวลาที่ผ่านมานานเหลือและไม่มีท่าทีว่าจะออกดอกเลย
พอได้อ่านกระทู้เก่าๆ รู้สึกดีและสนุกทั้งได้ความรู้ไปพร้อมๆ กัน และรู้สึกเหมือนเป็นครอบครัวเดียวกัน
ยังไงอาจารย์ถ้ามีเวลาว่างอย่าลืมเล่าเรื่องแอมเวย์นะคะ (พอดีไปอ่านกระทู้เรื่องการตลาดน่ะค่ะ ชอบมากเลย)

อ๊ะ ลืมเล่าไปว่า ฟาร์มอยู่ที่ จ.ราชบุรี เป็นของแฟนน่ะค่ะ
ส่วนตัวแล้วเป็นคนกรุงเทพฯค่ะ มีหน้าที่ช่วยหาข้อมูล เพราะิิใช้อินเตอร์เน็ตสะดวกกว่า

ขอบคุณมากค่ะ
พิมพ์ใจ

Pimjai

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ Empty Re: สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Dec 13, 2011 8:58 am

ทดลองใช้อาหารเสริมของอาจารย์..ยังครับ....(แนะนำให้ใช้)
นายหมูคนเมืองแพ
นายหมูคนเมืองแพ

ตั้งหัวข้อ  areerat Fri Dec 16, 2011 8:22 pm

ลองใช้สแลนคลุมรอบโรงเรือน 2 ชั้น สิค่ะ

areerat

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ Empty ขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Pimjai Mon Dec 19, 2011 8:40 am

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
ตอนนี้เริ่มทยอยออกมาแล้ว ดอกสองห่างเป็นเืดือนเลย
น้ำหนักก็ออกมาค่อนข้างเบา น่าจะเป็นที่ลมกับอากาศค่ะ ช่วงกลางวันลมโยกแรง
ตอนนี้ได้หาผ้าใบมาขึงกันลมบางส่วนแล้วค่ะ

Pimjai

สอบถามปัญหาเห็ดนางฟ้าไม่ค่อยออกดอกค่ะ Empty ข้อมูลดีๆ ครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Dec 19, 2011 10:18 am

Very Happy Very Happy ลองอ่านในนี้ดูซิครับ เพิ่มผลผลิตเห็ดแบบชาญฉลาด

http://www.anonbiotec.com/smart_value_added.html
Phakin
Phakin

ขึ้นไปข้างบน