Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค

3 posters

Go down

ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Empty ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค

ตั้งหัวข้อ  kachathip Wed Feb 15, 2012 11:53 pm

แบ่งปันกันให้ได้ดูครับ
[img]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03345m[/img]
[img]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03346v[/img]
[img]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03347g[/img]
และขอถามอีกอย่างว่าเห็ดขอนขาวตอนนี้ห้ามันดำแล้วแต่ยังไม่ออกดอกผมควรทำอย่างไรต่อครับเปิดหน้าก้อนเลยได้ไหมครับ
[img]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03352u[/img]
[img]URL=https://2img.net/r/ihimg/photo/my-images/254/dsc03350p.jpg/]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03350p[/URL][/img]
รูปนี้เป็นเชื้อเห็ดขอนขาวจากแม่โจ้ครับหน้ายังไม่ดำแต่ดอกเริ่มแทงแล้ว
[img]URL=https://2img.net/r/ihimg/photo/my-images/6/dsc03353t.jpg/]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03353t[/URL][/img]
[img]ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Dsc03354p[/img]
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ Very Happy

kachathip

ขึ้นไปข้างบน Go down

ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Empty Re: ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Fri Feb 17, 2012 2:59 pm

เจ้าเห็ดขอนขาวนี่ชอบอากาศร้อนชื้น..ครับ( 35-40C)ถ้าอากาศเย็นสบายจะไม่ยอมออกดอกให้เห็น.ถ้าออกก็น้อย..ผมจึงต้องปรับแก้ไขโรงเห็ดใหม่..ตามกระทู้ "โรงเห็ดระบบปิด" เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ..

นายหมูคนเมืองแพ

ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค Empty Re: ออกดอกแล้วเชื้อจากไทไบโอเทค

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Tue Feb 21, 2012 2:18 pm

นายหมูคนเมืองแพ พิมพ์ว่า:เจ้าเห็ดขอนขาวนี่ชอบอากาศร้อนชื้น..ครับ( 35-40C)ถ้าอากาศเย็นสบายจะไม่ยอมออกดอกให้เห็น.ถ้าออกก็น้อย..ผมจึงต้องปรับแก้ไขโรงเห็ดใหม่..ตามกระทู้ "โรงเห็ดระบบปิด" เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ..

อ้าวนี่ของพี่หมูหรอกเหรอ...ของผมทำเห็ดของดำอยู่ครับพี่ ว่าแต่โรงเรือนที่ผมเห็นในระบบปิดของพี่นี่มันไม่สว่างไปหน่อยเหรอครับ?? หรือผมเข้าใจผิดไปเองของผมเล่นซะ เกือบมืดเลยอะ พลาสติกใส+แสลน80% 2 ชั้น
Apaiso
Apaiso

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Feb 21, 2012 4:01 pm

เรียนพี่..kachathip

เห็ดเป็นอย่างไรบ้าง..ติดตามกระทู้อยู่ครับ..

ของผมทำเห็ดของดำอยู่ครับพี่ เกือบมืดเลยอะ พลาสติกใส+แสลน80% 2 ชั้น

หากเป็นโรงเรือนกลางแจ้ง..โดนแดดทั้งวันก็ต้องระวังเรื่องอุณภูมิสูงเกินไป..เห็นในตำราอาจารย์บอกว่า แสงพอแค่อ่านหนังสือได้...ส่วนผมก็กลัวว่ามันจะไม่ร้อนเนื่องจากโรงเห็ดติดกับอาคารที่พักอาศัย..โดนแดดช่วงเวลาสั้นๆ..จึงต้องรีบกักตุนความร้อนเอาไว้..จากที่วัดได้ 35-40 องศา..ความชื้น 40 %(ยังไม่รดน้ำ)

แก้ไขล่าสุดโดย นายหมูคนเมืองแพ เมื่อ Tue Feb 21, 2012 4:02 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Feb 21, 2012 4:02 pm

นายหมูคนเมืองแพ พิมพ์ว่า:เรียนพี่..kachathip

เห็ดเป็นอย่างไรบ้าง..ติดตามกระทู้อยู่ครับ..

ของผมทำเห็ดของดำอยู่ครับพี่ เกือบมืดเลยอะ พลาสติกใส+แสลน80% 2 ชั้น

หากเป็นโรงเรือนกลางแจ้ง..โดนแดดทั้งวันก็ต้องระวังเรื่องอุณภูมิสูงเกินไป..เห็นในตำราอาจารย์บอกว่า แสงพอแค่อ่านหนังสือได้...ส่วนผมก็กลัวว่ามันจะไม่ร้อนเนื่องจากโรงเห็ดติดกับอาคารที่พักอาศัย..โดนแดดช่วงเวลาสั้นๆ..จึงต้องรีบกักตุนความร้อนเอาไว้..จากที่วัดได้ 35-40 องศา..ความชื้น 40 %(ยังไม่รดน้ำ)

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Wed Feb 22, 2012 1:59 pm

นายหมูคนเมืองแพ พิมพ์ว่า:
นายหมูคนเมืองแพ พิมพ์ว่า:เรียนพี่..kachathip

รับทราบครับพี่ งั้นบริบทเราคงแตกต่างกันจริงๆนั้นแหละครับ เพราะผมเล่นซะกลางแจ้งแดดเปรี้ยงเลยครับ หุหุ ^^
ปล.ผมสนใจในระบบปิดพี่มากนะครับ ผมยังคงติดตามตอนต่อไปครับ รีบๆอัพเดดนะครับพี่
Apaiso
Apaiso

ขึ้นไปข้างบน