Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ

2 posters

Go down

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ Empty อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ

ตั้งหัวข้อ  chayutphong Wed Apr 18, 2012 1:44 pm

เส้นใยของเชื้อที่มันเดินหยาบเหมือนรากต้นไม้เลยครับ ตามรูปที่แนบมาให้ดูนะครับ แล้วพอมันเดินหนาขึ้นจับก้อนดูมันจะนิ่มๆ ฟูๆ เหมือนกับเส้นใยมันเยอะสะสมเหมือนฟองน้ำ ผมไม่รู้ว่ามันเสีย หรือว่ามันดี เพราะเห็นบางก้อนเส้ยใยมันละเอียด จับดูมันจะนิ่มๆ เหมือนก้อนเละๆ ช่วงไหล่ หรือว่ามันจะนิ่มแบบนี้ครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ..

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ A8LT1r
เส้นใยเดินหยาบๆ

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ WLOlRO
ช่วงไหล่ก้อนมันจะนิ่มๆ

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ ZJORa7
บ่มไว้ได้ 90วันแล้วครับ

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ Zwv39b
ดูเส้นใยใกล้ๆ ว่าเดินหยาบมั้ยครับ

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ Ek9z8X
เป็นห่วงว่าจะเสียครับ..
chayutphong
chayutphong

ขึ้นไปข้างบน Go down

อาจารย์์ครับ..เห็ดหอมตอนนี้ผมบ่มก้อนได้ 90 วัน เชื้อมันเดินเส้นหยาบๆ ไม่ละเอียดมันเสียหรือปล่าวครับ Empty นี่คุณเพาะเห็ดแบบข้ามรุ่นเลยเหรอ เลือกทำแต่เห็ดที่ยากๆทั้งน้าน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Apr 19, 2012 9:40 pm

นับว่าใจคุณสุดยอดมากเลยทีเดียว ขนาดยังไม่มีความรู้เรื่องเห็ดเลย แล้วคุณก็ไปเล่นกับเห็ดที่มันยากๆๆๆๆและใช้เวลานานๆๆๆ เมื่อไม่กี่วัน ก็มีข้อสงสัยเรื่องของ เห็ดโคนญี่ปุ่น หรือเห็ดยานาหงิไปแล้ว เราก็หวังว่า คุณคงต้องใช้เวลาทำความคุ้นเคยกับเห็ดโคนญี่ปุ่นสักระยะหนึ่งก่อน เพราะมันไม่เหมือนเห็ดที่ง่ายๆ เช่น เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า ยิ่งตอนที่จะเชิญให้มันเกิดดอก และเมื่อเกิดดอกแล้ว จะทำไง จึงจะพักก้อนเชื้อ เพื่อจะให้มันออกครั้งต่อไปอย่างได้ผลดีเสมอต้นเสมอปลาย ที่จะเก็บผลผลิตได้นานเป็นปี อ้าวเผลอแค่ข้ามวันเท่านั้น ตอนนี้ คุณก็เอาปัญหาใหม่เรื่องของเห็ดหอมเข้ามาอีก สุดยอดจริงๆ ทีนี้ คุณต้องเป้นฝ่ายลงทุนลงแรงบ้าง ที่ตอบเรื่องเห็ดโคนญี่ปุ่นไปได้ทันที เพราะเป็นลักษณะที่มันเป็นเรื่องเฉพาะของเห็ดชนิดนี้ ทีนี้ พอคุณได้ใจ คุณก็ส่งรูปมาให้ผมฟันธงอีก ยากแล้วครับ ระหว่าง เห็ดโคนญี่ปุ่น กับเห็ดหอม ไม่เหมือนกัน และดูรูปแล้ว ไม่สามารถฟันธงได้ เว้นเสียแต่คุณต้องให้รายละเอียดมามากกว่านี้ ตรงนี้แหละ ที่บอกว่า คุณต้องลงทุนลงแรงบ้าง ในการที่จะให้ข้อมูลมา ยกตัวอย่างเช่น คุณใช้อะไรเพาะ หากเป็นขี้เลื่อย ต้องบอกว่าเป็นขี้เลื่อยอะไร ทำไงบ้าง หมักไหม ใส่อะไรบ้าง แล้วใส่ปูนอะไร นึ่งนานแค่ไหน ใช้เชื้อสายพันธุ์ไหน บ่มอย่างไร เส้นใยเจริญกี่วันจึงจะเต็มก้อน ขอให้ได้รายละเอียดให้มากที่สุด จึงจะตอบได้ครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน