Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ

4 posters

Go down

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  krongsitgunta Thu May 10, 2012 6:48 pm

มีผลดีและผมเสียอย่างไร

2.การใช้เครื่องดื่มชูกำลังผสมน้ำแล้วฉีดก้อนเห็ดเป็นการกระตุ้นจริงหรือครับ

กราบขอความรู้ด้วยครับ sunny

krongsitgunta

ขึ้นไปข้างบน Go down

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty ไม่มีผู้ใดตอบเลย แล้วอย่างนี้้องจะได้ความรู้ หรือ ไขปัญหาได้อย่างไรละครับ

ตั้งหัวข้อ  krongsitgunta Fri May 11, 2012 1:24 pm

Rolling Eyes
krongsitgunta พิมพ์ว่า:มีผลดีและผมเสียอย่างไร

2.การใช้เครื่องดื่มชูกำลังผสมน้ำแล้วฉีดก้อนเห็ดเป็นการกระตุ้นจริงหรือครับ

กราบขอความรู้ด้วยครับ sunny

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty Re: การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Fri May 11, 2012 7:33 pm

เคยมีสมาชิกโฟสถามลักษณะนี้เหมือนกันครับ..แต่นานมากแล้ว..
โดยส่วนตัวยังไม่เคยลองครับ..เดี๋ยวจะลองให้..แล้วจะรายงานให้ทราบ
ไม่ทราบว่าท่านkrongsitgunta เพาะเห็ดอะไรอยู่ครับ..เบื้องตนผมว่าท่านลองทำที่ฟาร์มของท่านก่อนทีละน้อยๆ..ก็ได้ครับ(ถ้าเกรงว่าจะมีความเสียหายต่อเห็ด)
นายหมูคนเมืองแพ
นายหมูคนเมืองแพ

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty สวัสดีครับ คุณ krongsitgunta คุณหมู

ตั้งหัวข้อ  sakeson Fri May 11, 2012 8:43 pm

ผมเคยอ่านเจอ บทความของชรมอะรัยสักอย่างนี่แหละ เขาบอกว่าเครื่องดื่มชูกำลังสามารถกระตุ้นให้เห็ดฟางออกดอกได้ดี และดอกโต ดอกเห็ดแข็งไม่นิ่ม และผมได้ลองใช้แล้วใช้กับเห็ดฟาง ในความคิดของผมนะมันไม่มีอะรัยแตกต่างจากการใช้น้ำเปล่ารดเลย ดอกก็ออกเหมือนกัน ขนาดก็ใกล้เคียงกัน แทบจะมองไม่ออกเลย แต่รู็สึกว่าชั้นที่รดด้วยกระทิงแดงดอกจะเนื้อแน่นนิดๆ อาจจะเป็นเพาะว่าในเครื่องดื่มพวกนี้จะมีกลูโคสเป็นส่วนผสม ซึ่งเห็ดสามารถนำไปใช้ได้ทันที แต่ผมอยากแนะนำให้ใช้น้ำตาลกลูโคส+น้ำเปล่า ในอัตรา 1ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำสะอาด 10 ลิตร พ่นตั้งแต่ตัดใย จนถึงดอกตูม สังเกตุเห็นเห็ดจะออกดอกเยอะมากกว่าทุกชั้น ดอกสมบูรณ์ เนื้อแน่นกว่า ผมลองเพาะเล่นๆตามแบบหนังสือ เห็ดฟางอานนท์ 52 ผลผลลิตเป็นที่หน้าพอใจ ผมเคยโพสรูปไว้ในเวปนี้แหละ
sakeson
sakeson

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty ผมทกลองกับฟา์มผมแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  krongsitgunta Sun May 13, 2012 8:48 am

ตอนนี้ทำเห็ดภูฐานอยู่ครับ ผมผลิตออกมากกว่าเดิมในกรณีใช้นมอย่างที่บอกตอนต้นและเห็ดกลิ่นหอมมากครับไม่รู้อุปทานไปเองไหม

การใช้นม2ช้อนโต๊ะ+น้ำตาล2ช้อนผสมน้ำ 1 ลิตร เป็นอาหารเห็ดได้ไหมครับ Empty เคยลองใช้

ตั้งหัวข้อ  ChinnakritFarm Sun May 13, 2012 4:18 pm

จากที่เคยลองใช้แต่ไม่ได้ใช้สูตรนม 2 ช้อนน่ะค่ะ ใช้มากกว่านั้นแล้วทำการหมักเพื่อให้จุลินทรีย์ย่อยโปรตีนที่มีขนาดใหญ่ให้เล็กลง เพื่อเห็ดจะได้ดูดซึมไปใช้ได้ทันที จากผลที่ได้ก็ดีค่ะ ใช้แล้วเห็ดอวบดี

สำหรับสูตรยาชูกำลังก็ลองแล้วเหมือนกัน มันก็เหมือนฉีดน้ำตาลให้เห็ดนั้นแหละค่ะ ก็ให้ผลดีเหมือนกันค่ะ แต่ผลเสียแยอะกว่าสำหรับการฉีดแบบนี้คือมันเป็นน้ำตาล ก็เหมือนล่อมด และยังเป็นอาหารให้กับเชื่อราที่ไม่พึงประสงค์อีกด้วย เห็ดชอบ ราอื่นก็ชอบด้วยเหมือนกัน ยิ่งถ้าในโรงมีการให้ความชื่นแบบไม่เคยให้แห้งแล้ว รับรองว่าไม่พี่เขียว ก็พี่ดำต้องมาเยี่ยมเยียนเป็นแน่ (ราเขียวและราดำ)

ต้องลองเข้าอบรมดูค่ะแล้วจะทราบหลักการ แล้วทุกอย่างจะง่ายเข้าในการทำความเข้าใจและให้อาหารเสริมกับเห็ด

ChinnakritFarm

ขึ้นไปข้างบน