Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง

2 posters

Go down

ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง Empty ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง

ตั้งหัวข้อ  prapassorn.t Thu Feb 06, 2014 7:30 am

เรียน คุณ Pai
ขอปรึกษา 3 เรื่องค่ะ
1. ขอซื้อเครื่องให้ความชื้น Ultrasonic สำหรับห้อง 3x3 ตรม. ที่ Anonbiotec มีหรือเปล่า ถ้าไม่มีช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2. ขอซื้อหัวเชื้อเห็ดถังเช่าสีทองแบบวุ้นค่ะ สั่งซื้อได้ที่ไหน และ leaนd time เท่าไหร่ค่ะ
3. ขอคำแนะนำการกระตุันดอกเห็ดถังเช่าสีทอง ในห้อง 3x3 ตรม. ค่ะ ซึ่งเริ่มลดอุณหภูมิ มาที่ 16 เซลเซียส ตั้งแต่ต้นเดือน มค. จนถีงวันนี้ เส้นใยยังไม่เปลี่ยนเป็นสีเหลือง (upload รูป ยังไม่ได้ค่ะ) เมื่อวันที่ 4 กพ. ที่ผ่านมา ได้เจาะรูที่ปากขวดเพิ่ม เพื่อให้ความชื้นเข้าไปในขวดมากขึ้น และทำการปรับเปลี่ยน condition ดังนี้ค่ะ
Temp (แอร์): 00:00-08:00 16 เซลเซียส ; 12:00-20:00 23 เซลเซียส
(พัดลมไอเย็น smartkool): 08:00-12:00 ; 20:00-24:00
ความชื้น(เครื่องพ่นควัน สปา): 08:00-12:00 ; 20:00-24:00
แสง: (เปิด): 06:00-00:00 ; (ปิด): 00:00-06:00

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ประภัสสร

P/S: ยัง upload รูปไม่ขึ้น

prapassorn.t

ขึ้นไปข้างบน Go down

ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง Empty เครื่องพ่นหมอกอุลตร้าโซนิคและการกระตุ้นเห็ดถั่งเช่าสีทอง

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat Feb 08, 2014 9:14 am

เครื่องพ่นหมอกแบบธรรมชาติ หรือที่เรียกว่า เครื่องอุลตราโซนิกนั้น เป็นการทำงานของเครื่องที่ใช้กระแสไฟฟ้ากระแสตรงแรงสูงผ่านแผ่นเซรามิกจะได้คลื่นสร้างความสะเทือนอย่างรุนแรง น้ำที่ผ่านแผ่นเซรามิกจะสั่นสะเทือนกลายเป็นไอที่มีขนาดของไอน้ำใกล้เคียงกับหมอกหรือความชื้นธรรมชาติมาก จึงเหมาะเป็นอย่างยิ่งสำหรับการใช้เพิ่มความชื้นในบรรยากาศในห้องนอน ห้องเพาะเห้ด ห้องเลี้ยงนกนางแอ่น เพราะนอกจากจะทำให้ความชื้นในบรรยากาศเพิ่มขึ้นแล้ว ยังไม่มีเสียงรบกวน และตัดปัญหาเรื่องหัวฉีดพ่นอุดตัน เพราะไม่มีระบบหัวฉีด เพียงแต่เวลาเราจะไปหาซื้อเครื่องพ่นแบบนี้มาใช้ราคาแพงมากหากซื้อเป็นชุด ดร.อานนท์ เคยสั่งซื้อมาหลายชุดทั้งจากต่างประเทศและในประเทศ ราคาแพงมากๆ เครื่องหลายหมื่นบาท นั่นเป็นราคาแพงจากเครื่องหรือตัวตู้ข้างนอก แต่ภายในมีแค่หัวพ่นหมอกที่เป็นหัวๆ มีตั้งแต่ 1-6 หัว ขึ้นอยู่กับขนาดที่เราจะใช้ หัวพ่นหมอกนี่เอง ที่มีความสำคัญและราคาไม่แพงนัก จึงอยากแนะนำให้ซื้อเฉพาะหัวพ่นหมอกเอา ส่วนกล่องใช้กล่องโฟมเก่าที่เขาใส่ผักมาจากต่างประเทศกล่องละ 10-20 บาท และพัดลมคอมพิเตอร์ตัวละไม่กี่ร้อยบาทก็ดีแล้ว(หากเป็นกล่องสำเร็จรูปราคาหลายพันหรือเป็นหมื่นครับ) ซึ่งมีจำหน่ายที่ร้านของอานนท์ไบโอเทค ทั้งที่หน้า ม.เกษตรศาสตร์ โทร. 025799200 และ 025797759 และที่ตลาดไท โทร.029083308 และ 0860830202
สำหรับวิธีการกระตุ้นเห็ดถั่งเช่าสีทองนั้น มันขึ้นอยู่กับว่า คุณใช้อาหารสูตรอะไร แต่อย่างไรก็ตาม อาหารที่มีแมกนีเซียมสูง จะทำให้การเกิดดอกเร็วยิ่งขึ้น แต่หากมีมากเกินไปดอกจะเล็กเรียวยาวไม่สมบูรณ์ นอกจากนี้ การกระตุ้นให้เกิดดอกจะได้ผลก็ต่อเมื่อเส้นใยเห็ดมีอายุมากพอ หมายความว่า หากเส้นใยยังเจริญไม่ทั่่วอาหารแล้วไปกระตุ้นให้เกิดดอก ก็จะเกิดดอกช้าลง ควรต้องทำการบ่มเชื้อให้เชื้อเจริญเต็มทั่ววัสดุเพาะเสียก่อนแล้วจึงนำไปกระตุ้นให้เกิดดอก การกระตุ้นให้เกิดดอกที่สำคัญคือ จะต้องมีแสงเพียงพอ(ขนาดที่ดูหนังสืออ่านออกสบายๆ แสงสีน้ำเงินจะมีผลต่อการกระตุ้นให้เกิดดอกได้ดีกว่า แต่ก็ไม่แตกต่างจากแสงสีขาวมากนัก) การให้แสงนั้น ควรให้ตลอดเวลา จะทำให้สีของดอกเข้มขึ้น ไม่จำเป็นต้องปิดเป็นเวลาให้มัน เปิดตลอดเวลาจะดีกว่า ส่วนอุณหภูมิที่บอกมานั้นดีอยู่แล้ว แต่ช่องว่างระหว่างอุณหภูมิต่ำและสูงควรแคบกว่านี้ กล่าวคือ ให้อุณหภูมิลงต่ำสุดประมาณ 1 ชม. แล้วปล่อยมันอุ่นขึ้น(โดยเทอร์โมสแตท)จนถึง 22-23 องศาเซลเซียสประมาณ 1 ชม. แล้วจึงดึงอุณหภูมิลง จะดีกว่า ปล่อยให้ช่วงของช่องว่างระหว่างเย็นจัดและอุ่นนานเกินไป(สามารถควบคุมหรือตั้งค่าได้ เรื่องนี้ ปรึกษาคุณปรีชา โชติกลาง ที่เคยมาติดตั้งเครื่องควบคุมให้ทางอานนท์ไบโอเทคได้)
สำหรับหัวเชื้อเห็ดถั่งเช่าสีทองในวุ้นและในเมล็ดข้าวฟ่างนั้น สั่งได้ทั้ง 2 แห่ง โดยสั่งก่อนประมาณ 1 สัปดาห์ก็โอเคครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง Empty ติดต่อ คุณปรีชาไดแล้วค่ะ

ตั้งหัวข้อ  prapassorn.t Sat Feb 08, 2014 9:24 pm

เรียน คุณไผ่
อ่านแล้ว เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
1.  หัวพ่นหมอกและเชื้อวุ้น จะติดต่อ Anonbiotec ที่ ม.เกษตรค่ะ
2.  สำหรับแอร์ ขอเบอร์ติดต่อของ คุณปรีชา โชติกลางด้วยค่ะ
ผลเป็นอย่างไร อีก 2 อาทิตย์ จะมาแจ้งให้ทราบค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ประภัสสร

10FEB2557: สามารถติดต่อคุณปรีชาได้แล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

ซื้อ เครื่องให้ความชื้น Utrasonic Head และขอคำแนะนำ การกระตุ้นดอกเห็ดถังเช่าสีทอง Empty ซื้อหนอนผง สำหรับเพาะเห็ดถังเช่าสีทอง

ตั้งหัวข้อ  prapassorn.t Wed May 28, 2014 5:46 pm

เรียน คุณ Pai

ได้โทรฯไปที่หมายเลข 02-908-3308 และ 086-083-0202 แต่ไม่มีคนรับสายค่ะ
ต้องการซื้อหนอนผงสำหรับเพาะเห็ดถังเช่าสีทองค่ะ ไม่ทราบว่าที่ Anonbiotec ที่คลาดไทมีหรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่มีขอความรู้ประเภทของหนอนและสถานที่มีจำหน่ายด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ประภัสสร

ขึ้นไปข้างบน