Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมน้องใหม่ครับ กำลังสนใจเพาะเห็ด ถั่งเช่า อยากขอคำเเนะนำครับ

2 posters

Go down

ผมน้องใหม่ครับ กำลังสนใจเพาะเห็ด ถั่งเช่า อยากขอคำเเนะนำครับ Empty ผมน้องใหม่ครับ กำลังสนใจเพาะเห็ด ถั่งเช่า อยากขอคำเเนะนำครับ

ตั้งหัวข้อ  อัศวิน Sun Mar 30, 2014 11:33 am

สวัสดีครับ
ผมสนใจอยากเพาะเห็น ถั่งเช่า ครับ เเละอยากทราบตลาดของ ถั่งเช่า
เพราะทางบ้านผม(ที่เชียงราย) ยังไม่รู้จักเห็ดนี้ เเละไม่มั่นใจว่าตลาดจะเป็นยังไง
ลงทุนเเล้วจะคุ้มไหม จึงไม่ค่อยสนับสนุนครับ

เพราะจากที่ผมทราบ เห็ดนี้ราคาสูงมาก เเต่การเริ่มต้นลงทุนก็สูงเช่นกัน
ที่บ้านมีเงินเพียงจำนวนหนึ่ง จึงเกิดความไม่มั่นใจ
จึงอยากทราบข้อมูลตลาดก่อนครับ ท่านใดพอมีข้อมูลขอชี้เเนะข้าน้อยด้วยขอรับ
ขอบคุณครับ  Neutral

อัศวิน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมน้องใหม่ครับ กำลังสนใจเพาะเห็ด ถั่งเช่า อยากขอคำเเนะนำครับ Empty อยากเพาะเห็ดถั่งเช่า เพราะทราบว่า มีราคาแพงมาก เพาะแล้ว หาตลาดได้ที่ไหน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat Apr 05, 2014 12:05 am

คุณไม่ใช่คนเดียวหรือคนแรกที่ถามมาเช่นนี้ ตั้งแต่ผมสอนเรื่องเห็ดมาตั้งแต่ปี 2516 คนที่เลือกจะมาเรียนเรื่องเห็ด พอเห็นเป็นเห็ดใหม่ๆแปลกๆ ก็มักจะคิดว่า เป็นของดี มีราคาดีอะไรทำนองนั้น บางคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร พอเห็นคนอื่นเขาเพาะเห็ดกัน ก็ไปดูว่าตลาดมีเห็ดอะไรราคาแพงๆบ้าง เช่น บางรายไปดูเห็ดหอม เห็นมีราคาสูงเป็นร้อย ก็ตั้งใจจะมาเรียนเรื่องเห็ดหอม บางรายอยากจะเพาะเห็ด แต่ก็กลัวว่ามันจะยุ่งยาก น่าจะเลือกเอาเห็ดง่ายๆ ที่มีขายอยู่ทั่วไปใครๆก็รู้จัก เช่น เห็ดฟาง คนประเภทนี้ก็จะมุ่งมาเรียนเรื่องเห็ดฟาง คุณก็น่าจะเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ต่างจากคนอื่น ที่ผมจะต้องตอบแล้วตอบอีก โดยเฉพาะระยะหลัง มีข่าวออกมาว่า เห็ดชนิดนั้นชนิดนี้ ราคาสูงเป็นล้าน เวลากินแล้วจะมีกำลังวังชา โดยเฉพาะกำลังประเภทคึกๆ เช่น เห็ดถั่งเช่าที่คุณกำลังให้ความสนใจ ตามกระแส ใช่ครับ เห็ดถั่งเช่าบางชนิด ที่เป็นของจริงแท้ๆ ราคาต่อ กก.อาจจะสูงนับล้านบาท เพราะมันเป็นเห็ดที่หายาก มีเฉพาะบริเวณเกือบจะยอดเขาหิมาลัย ที่สูงกว่าระดับน้ำทะเลประมาณ 4,000 ม. ขึ้นไป มีหิมะปกคลุม เห็ดแต่ละดอกกว่าจะหาเอามาได้ ต้องปีนขึ้นเขาสูง แล้วค่อยๆหมอบๆคานๆ พร้อมทั้งเอามือแวกตามกอหญ้าดูว่า จะมีเห็ดถั่งเช่าแท้หรือไม่ ดูยากมากครับ เพราะมันเหมือนหญ้าแห้ง ในโลกนี้ เห็ดถั่งเช่าแท้ๆ มีไม่กี่ดอกหรอกครับ นอกนั้น ก็จะเป็นประเภทเอาหนอนมาฉีดแป้ง แล้วเอาผงตะกั่วใส่ไปด้วย เพราะจะได้น้ำหนักดี แล้วก็เอาไปฝังขี้โคลนแถวๆทิเบต แล้วก็ขุดขึ้นมา ทำเป็นเอาแปลงเก่าๆ ดูเหมือนเป็นชาวบ้านพื้นๆ เพื่อให้เข้าใจว่า มันเป็นถั่งเช่าแท้ๆ คนที่ซื้อเห็ดถั่งเช่าแท้ ที่ตัวอวบอ้วน เนื้อแน่น หักออกมาเสียงดังป๊อก(ไม่ใช่ป๊อกอนุพงษ์น๊ะ) แล้วผู้ขายก็คุยนักหนาว่า นี่ของแท้ เกรดเอ ใช่ครับ มันเป็นแป้งแท้ๆเกรดเอเป็นส่วนใหญ่ เอาล่ะ อย่าไปพูดเรื่องนี้ลึกเกินไป เดี๋ยวจะไปกระทบกับบรรดาเศรษฐีที่มีเงินล้นเหลือ ที่สั่งเห็ดถั่งเช่าแท้ ที่ทำมาจากแป้งแท้มาทานเลย เอาเรื่องของคุณดีกว่า ที่คุณเข้าใจว่า เพาะเห็ดถั่งเช่านั้น น่าจะหมายถึง เห็ดถั่งเช่าสีทองครับ เพราะเป็นเห็ดอยู่ในตระกูลเดียวกันกับเห็ดถั่งเช่าแท้ เพียงแต่คนละสายพันธุ์กัน แต่หากพูดถึงสรรพคุณนั้น เห็ดถั่งเช่าสีทอง มีสารเป็นยา เช่น สารคอรดิเซป หรือกรดอคริดิซิปิก สูงกว่า เห็ดถั่งเช่าแท้ เพาะได้ง่าย อาจจะง่ายกว่า การเพาะเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้าเสียอีก เพราะขั้นตอนมันน้อยกว่า ดังนั้น ปัจจุบัน ในวงการที่เขาทำเห็ดถั่งเช่าใส่แคปซูลหรือแปรรูปขาย ส่วนใหญ่มักจะเป็นเห็ดถั่งเช่าสีทองครับ ซึ่งผมก็ได้ทำส่งให้ลูกค้าที่ฮ่องกง ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อเมริกามานานแล้ว ใหม่ๆขายได้ กก.ละหลายหมื่นบาท แต่ก็ขายได้ไม่มาก เดือนไม่เกิน 100 กก.ตอนหลังมีคนเพาะมากขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่จีน อเมริกา และมาเลเซีย จากที่ผมขายได้ กก.ละหลายหมื่น ตอนนี้ลูกค้าผมบอกว่า หาก กก.ละเกิน 300 บาท เขาก็ไม่เอา เพราะตอนนี้ที่จีน ผมได้ส่งลูกบุญธรรมไปสำรวจตลาดที่จีนดู เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เขาขายเห็ดถั่งเช่าสีทอง เท่าๆกับราคาเห็ดหอมครับ คือ ราคา กก.ละ 65-85 หยวน คุณก็ลองเอา 5.2 คูณดูก็จะเป็นเงินบาท(65 หยวน จะเป็นเห็ดถั่งเช่าสีทองที่เพาะในข้าวโพด ข้าวฟ่าง แต่ 85 หยวน เป็นเห็ดที่เพาะในข้าวหอมมะลิไทย) เมื่อเป็นดังนี้ ถือว่า เป็นสัญญานที่ไม่ดี ไม่ได้หมายความว่า เพาะไม่ได้น๊ะครับ แต่มันหมายความว่า ราคามันไม่ได้สูงเหมือนที่เราคิดในอดีต ใช่ครับปีที่แล้ว ผมเคยเปิดอบรมเรื่อง การเพาะเห็ดถั่งเช่าไป 2 รุ่น มารุ่นที่ 3-4 ผมเริ่มปรับปรุงหลักสูตร ไม่ได้เน้นเรื่อง การเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองเท่านั้น แต่จะหมายรวมเห็ดเป็นยาอย่างอื่นไปด้วย เช่น เห็ดกระถินพิมาน เห็ดหลินจือ เห็ดกระดุมบราซิล เห็ดฮุนชิ เห็ดไม๊ตาเก๊ะ เห็ดหูหนูขาว เป็นต้น โดยการอบรม จะเน้นให้เข้าใจถึงวิธีการเพาะเห็ดพวกนี้เอาไปเป็นยา มากกว่า ที่จะเพาะเอาดอกเห็ด และที่สำคัญที่สุด เมื่อได้เห็ดมาแล้ว จะทำอย่างไร ร่างกายมนุษย์จึงจะสามารถดูดซึมเอาสารอาหารที่เป็นยาเอาไปใช้ และในวันที่ 31 พ.ค. ที่จะถึงนี้ ก็จะยึดหลักสูตรระยะหลัง โดยจะไม่เน้นที่เห็ดถั่งเช่าสีทองเป็นสำคัญ ดังนั้น คำตอบที่ผมจะฟันธงให้คุณทราบว่า การตลาดของเห็ดถั่งเช่าสีทองนั้น ตลาดยังแคบอยู่ เพราะผู้เพาะ ยังตั้งเป้าที่จะขายในราคาแพง แต่หาก ราคาลดลงเหมือนเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า เหมือนเมืองจีนขณะนี้ ผมคิดว่า ตลาดน่าจะกว่้างขึ้น
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สอบถามราคาเห็ด ถั่งเช่า
» เพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง รุ่น 2
» เมื่อวานมีผู้สื่อข่าวสัมภาษณ์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล เกี่ยวกับเห็ดถั่งเช่า ในฐานะที่เคยไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดขององค์การสหประชาชาติประจำประเทศภูฏานเมื่อปี พ.ศ. 2524-2528
» น้ำหมักเอนไซม์เห็ด 3 อย่าง (เห็ดกระดุมบราซิล+หลินจือ+ถั่งเช่า) มีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างไรบ้าง