Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอสอบถามเรื่องเห็ด Mycorrhiza หน่อยครับ

2 posters

Go down

ขอสอบถามเรื่องเห็ด Mycorrhiza หน่อยครับ Empty ขอสอบถามเรื่องเห็ด Mycorrhiza หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  mootoonsan Sat May 10, 2014 12:53 pm

ขอสอบถามเรื่องเห็ด Mycorrhiza หน่อยครับ ว่า ต้นไม้ 1 ต้น เราสามารถใส่เชื้อเห็ด Mycorrhiza ได้มากว่า 1 ชนิดไหมครับ

mootoonsan

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอสอบถามเรื่องเห็ด Mycorrhiza หน่อยครับ Empty ต้นไม้ 1 ต้น สามารถมีเชื้อไมคอไรซ่าได้หลายชนิดครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue May 27, 2014 9:06 pm

แน่นอนครับ ต้นไม้แต่ละชนิด อาจจะมีเชื้อไมคอไรซ่าหลายๆอย่างอยู่ต้นเดียวกัน เห็ดบางชนิดก็เป็นไมคอร์ไรซ่าได้ เช่น เห็ดระโงก เห็ดตับเต่า เห็ดเผาะ เห็ดเสม็ดเป็นต้น ซึ่งเชื้อเห็ดพวกนี้ จะอาศัยอยู่กับรากพืชสดที่อาศัยซึ่งกันและกัน โดยเห็ดจะช่วยย่อยสลายสารอาหารบางอย่างที่พืชย่อยไม่ได้ เช่น ธาตุฟอสฟอรัส เหล็ก ให้อยู่ในรูปที่ต้นไม้เอาไปใช้ได้ ขณะเดียวกัน เห็ดก็จะอาศัยความชื้นและอาหารซึ่งส่วนใหญ่เป็นพลังงานจากพืช เมื่อมีจำนวนเส้นใยของเห็ดที่อาศัยอยู่บริเวณรากพืชที่มากพอ และสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม เชื้อเห็ดก็จะรวมตัวกันเป็นดอกเห็ดได้ ดังนั้น ต้นไม้ขนาดใหญ่บางต้น อาจจะมีเห้ดเกิดขึ้นได้หลายชนิดครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics