Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ

5 posters

Go down

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko Fri Oct 01, 2010 10:41 am

สวัสดีครับ อาจารย์,
ผม นายจิว เลขที่สมาชิก 2552/P91/2403 เจ้าเก่าครับ
ก่อนอื่น ผมต้องขอแสดงความยินดีจากใจจริง และยินดีมากๆ เลยครับ ที่อาจารย์สามารถแก้ปัญหาคราวนี้ได้อีกแล้ว อย่างรวดเร็วด้วย โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะบุญกุศลที่อาจารย์ได้ทำไว้มากมาย โดยการช่วยเหลือคนอื่น และการสั่งสอนให้ความรู้แก่ลูกศิษย์ จึงมาช่วยให้อาจารย์ผ่านปัญหานี้ไปได้ราวกับปาฏิหาริย์ครับ แสดงว่า อุทยานเห็ด อานนท์เวิล์ดในขณะนี้ จะตั้งอยู่บนเนื้อที่ถึง 454 ไร่ ใช่มั๊ยครับ อาจารย์ บอกได้คำเดียวครับว่า ว๊าววววววว สุดยอด!
และก็ต้องดีใจกับสมาชิก, คนไทยทุกคน, และชาวโลกนี้ด้วยครับ ที่อีกไม่นาน จะได้มีแหล่งความรู้ และการพัฒนาที่ยิ่งใหญ่เกี่ยวกับเห็ด และการเกษตร ไว้เป็นมรดกทางปัญญาสืบต่อไป อีกทั้งยังเป็นศูนย์กลางการผลิต การเพาะ การแปรรูป และการตลาดที่ยิ่งใหญ่สำหรับวงการเห็ดอีกด้วยครับ
ผมดีใจมากๆ เลยครับ ที่เวลาแบบนี้ ทำให้เกิดการปรากฎตัวของเพื่อนๆ พี่ๆ เหล่าสมาชิก ที่พร้อมจะเข้ามาช่วยกันครับ โดยเฉพาะพี่แขก และคุณพุท ผมยินดีมากๆ ครับ ที่ได้รู้จักทั้งสองท่าน หวังว่าจะได้เจอตัวจริงกันในอนาคตนะครับ ขอให้ติดต่อกันไว้ มีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันครับ
ตัองขอขอบพระคุณอาจารย์ และศูนย์ไทยไบโอเทคด้วยนะครับ ที่ได้สร้างสังคมใหม่ที่มีมิตรภาพ น้ำใจ และความช่วยเหลือแบ่งปันกัน แน่นอนครับ สังคมนี้อยู่ใต้ร่มเงาของอาจารย์ ซึ่งเราพร้อมจะสนับสนุน และช่วยกันทำงานใหญ่ของอาจารย์ให้สำเร็จสมดังปณิธานของอาจารย์ครับ
ต่อไป อาจารย์มีอะไรเรียกใช้ สั่งมาได้เลยนะครับ
รักและนับถืออย่างสูงงงงงงงงงงง
จิว (ศิษย์มีครู)
KaiOtoko
KaiOtoko

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty เห็นด้วยกับคุณจิวค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee Fri Oct 01, 2010 7:22 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉันสุมาลี(หนึ่ง)อ่านในกระทู้ของคุณจิวแล้วเห็นด้วยนะคะ ถ้าเป็นการตั้งเป็นสหกร์ ถ้าต่อไปจะทำการระดมเงินมาเพื่อช่วยทาง
อานนท์เวิล์ด แต่เป็นเรื่องที่น่ายินดีอย่างมากที่อาจารย์ได้รับการช่วยเหลืออย่างทันท่วงที อยากมีส่วนร่วม
อย่างใดอย่างหนึ่งถ้าเป็นไปได้ อาจารย์คะถ้าอยากได้คนทำบัญชี(อาจอายุมากไปนิดนึงแต่ซื่อสัตย์นะคะ)
หรือตำแหน่งอื่นๆใน อุทยานเห็ด ติดต่อดิฉันด้วยนะคะ (จะไปทันใด เหมือนเพลงพี่ bird ค่ะ)เต็มที่ค่ะ
รักและเคารพค่ะ
สุมาลี คล้ายเกตุ(หนึ่ง)P92/2439
sumalee
sumalee

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty ที่มีกำลังใจทำงานอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะพวกคุณนี่แหละ

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Oct 01, 2010 9:09 pm

จริงๆแล้ว ญาติผมทุกคน เขาเห็นตรงกันว่า ผมน่าจะพอแล้ว น่าจะหาความสุขใส่ตัวพักผ่อนบ้าง เขาสมเพศและสงสารผม แต่ผมกลับเห็นเป็นเรื่องตลกขบขัน เพราะนี่แหละเป็นสิ่งที่ผมมีความสุข มีความสุขที่จะช่วยเหลือคนอื่นให้พ้นทุกข์ ผมว่า ผมน่าจะเป็นทุกข์อย่างแสนสาหัส หากผมต้องไปอยู่เฉย นั่งเอาหินโยนลงน้ำ แล้วรอว่าเมื่อไหร่จากสิ้นอายุขัย ผมว่า หากเป็นเช่นนั้น ผมคงตายเร็วแน่ๆ แต่สิ่งที่ผมทำ ผมสนุกกับมัน ผมมีเพื่อนเยอะ และผมก็มีความอิ่มในการได้พูดคุย และเอาสิ่งที่เป็นประสบการณ์มาเล่ามาคุยให้คนอื่นฟัง ดีกว่าตายไปแล้ว ทุกอย่างก็ตายไปด้วย นี่อย่างน้อย หากผมตายไป ใครคิดจะเขียนประวัติอะไรก็ไม่ต้องไปค้นอีกแล้ว มันถูกถ่ายทอดไปมากแล้ว ดูสิ เราเสียเวลาสร้างลูกสร้างหลานในวงการเห็ดมาเกือบสี่สิบปี มีลูกศิษย์ลูกหาทั่วโลก แต่ก็ยังไม่ได้บรรลุถึงจุดสูงสุดดั่งที่หวัง ยังมีผู้ไม่รู้ก็อีกมาก ยังมีผู้ที่รู้แล้ว แต่รู้ยังไม่หมดก็มีไม่น้อย หรือมีผู้ที่รู้มาก แต่ก็เต็มไปด้วยปัญหา ก็ถมไป และที่สำคัญ การแปรรูป การตลาด อะไรต่ออะไรอีกเยอะแยะ ซึ่งผมคนเดียวมันทำไม่ได้หรอก มันต้องช่วยๆกัน และการช่วยกัน ไม่จำเป็นจะต้องเริ่มด้วยคนหมู่มากหรอก ดูตอนที่ผมตั้งสมาคมเห็ดสิ ในปี 2517 เริ่มตั้งชมรมเห็ดแห่งประเทศไทยขึ้นที่ บางแสน โดยมีคุณสุทิน แก้วมาก (เจ้าของไร่กิ่งทอง บุรีรัมย์) เป็นตัวตั้งตัวดี ทำได้สักพักก็เลิกไป เพราะทุกคนแย่งกันเป็นประธาน แต่ไม่มีผลงาน ผมก็ไม่ละความพยายาม ตั้งชมรมทุกรูปแบบ พยายามตั้งสหกรณ์ ตั้งกลุ่มผู้เพาะเห็ด ผลสุดท้ายก็ลงเอยที่คนส่วนใหญ่เข้ามาเพื่อผลประโยชน์แอบแฝง และแล้วก็พังพาบไป จนกระทั่งได้มี คุณหมอ พล.ต.ต นพ. ชูชาติ อุตโรทัย รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลตำรวจสมัยนั้น หนุนให้ผมตั้งสมาคมเห็ดจนสำเร็จ ช่วงนั้น พวกเราเป็นคนกำหนดสเปคว่าใครควรเป็นนายกสมาคม ช่วงนั้น สมาคมเห็ดเฟื่องฟูมาก แล้วตอนนี้เป็นไง มีใครเคยรู้เรื่องสมาคมเห็ดที่ผมเป็นผู้ตั้งขึ้นมาบ้าง ขนาดผมเป็นผู้ตั้งและเป็นสมาชิกตลอดชีพ แต่ก็ถูกลบชื่ออกไปเฉยเลยจากคณะผู้บริหารชุดหลังๆ เมื่อเป็นเช่นนี้ ผมว่า การคิดจะตั้งอะไรก็ตาม หากไม่มีคนที่ทำงานด้วยความจริงใจและเสียสละ ไปไม่รอดแน่ๆ และจะกลายเป็นเหยื่ออันโอชะของนักฉวยโอกาสได้ ตรงนี้แหละ ที่มาระยะหลัง ผมไม่ได้ไปสนใจหรือยุ่งเกี่ยวกับสมาคม ชมรม หรือองค์กรใดๆในประเทศไทยอีกเลย ผมจึงตัดสินใจ ใช้เงินของผมเอง ที่หามาเอง ทำศูนย์ไทยไบโอเทคขึ้นมา และผมก็เริ่มทำและสร้างมันขึ้นมาจากไม่มีอะไร จนยืนได้มาถึงปัจจุบัน พอมาถึงจุดนี้ ผมมีความมั่นใจว่า ผมเริ่มเดินถูกทางแล้ว จึงตัดสินใจหาทางซื้อที่ของตัวเองให้ได้ให้มากที่สุด ที่จะทำเป็นศูนย์กลางเกี่ยวกับเห็ดทุกอย่าง ที่ผมพอมีความรู้ความสามารถ ในแนวทางที่ผมคิด วางแผน และได้ประสพพบเห็นมาในต่างประเทศ ลักษณะของศูนย์นี้ จะไม่มุ่งหวังเพียงเพื่อทำกำไร เพื่อจ่ายหนี้จ่ายสินคืนเท่านั้น ผมอยากจะทำให้เป็นศูนย์ทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับเห็ด ที่ดูแล้วมันผสมกลมกลืนกับธรรมชาติ ไม่ทำลายธรรมชาติ ช่วยเหลือสมาชิกที่ผมเคยสอนและเคยเก็บเงินเขา เท่ากับผมเป็นคนที่จุดประกายเรื่องเห็ดให้เขาเกิด แต่พอเขาเกิดแล้ว ผมจะไม่รับผิดชอบ ไม่รับเลี้ยงเขาจนเขาปีกกล้าขาแข็ง มันก็ไม่ใช่วิสัยของผม ดังนั้น ศูนย์ในความฝันของผม คือ มันจะต้องเป็นศูนย์ที่เป็นตัวอย่าง ใช่ว่า จะเอาตัวอย่างเห็ดมาวางให้ดู มันจะต้องเป็นตัวอย่างทุกด้าน เช่น ทางวิชาการ ทางเศรษฐศาสตร์ และสังคม เช่น ทำเห็ดได้เพราะเรามีวิชาการ แต่จะต้องมีผลดีทางด้านเศรษฐศาสตร์ด้วย เช่น การวางแผนการใช้วัสดุ อุปกรณ์ให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล และประโยชน์สูงสุด การบริหารและวางแผนฟาร์ม การแปรรูป และการตลาด ผมจึงไม่อยากจะใช้คำว่า ศูนย์อีกต่อไป เพราะมีคนทักผมว่า ผมทำไมชอบใช้คำว่า ศูนย์ เพราะฟังแล้วมันไม่เป็นมงคลเท่าไหร่ ผมจึงคิดว่า ผมน่าจะใช้คำว่า อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ โดยอุทยานแห่งนี้ ผมอยากทำเป็นฟาร์มตัวอย่างในการเพาะเห็ดทุกเรื่อง ทำการแปรรูป และทำการตลาดไปพร้อมๆกัน ที่สำคัญ อยากจะทำเป็นซูเปอร์มาร์เก็ตเห็ด ที่มีสินค้าและผลิตภัณฑ์ทุกอย่างที่สมาชิกต้องการ และที่สุดของที่สุด ผมอยากจะสร้างฟาร์มเห็ดเครือข่าย โดยรับสมาชิกที่สนใจและตั้งใจที่อยากจะร่วมทำการเพาะเห็ด แต่ต้องทำตามที่ทางอุทยานกำหนด โดยจะทำลักษณะคล้ายนิคมเห็ด ที่จัดสรรที่ดินเป็นแปลงๆ ที่มีทั้งบ้าน โรงเพาะเห็ด ให้สมาชิกที่สนใจเข้าไปเพาะเห็ดที่นี่ หากเป็นไปได้ อาจจะประมาณ 50-100 ราย เมื่อทำการเพาะเห็ดแล้ว ทางนิคมจะเป็นผู้รับประกันราคา ทำการแปรรูปและทำการตลาดต่อ ยกตัวอย่าง เช่น การเพาะเห็ดโคนน้อยหรือเห็ดฟาง ทางนิคมจะเป็นผู้ผลิตปุ๋ยหมัก อบฆ่าเชื้อ ใส่เชื้อเห็ด เมื่อเชื้อเห็ดเจริญพร้อมกระตุ้นให้เกิดดอกเห็ดได้แล้ว ก็จะส่งไปตามสมาชิกตามตารางที่กำหนด เมื่อสมาชิกเก็บเกี่ยวผลผลิตได้แล้ว ทางส่วนกลางก็จะมาเก็บผลผลิต เพื่อนำไปเข้าห้องเย็น เพื่อเตรียมการแปรรูป หรือเลือกเอาดอกเห็ดเกรดเอ ส่งขายในตลาดที่มีคุณภาพ เช่นเดียวที่ผมทำได้ผลดีที่แอฟริกา และมีหลายประเทศที่ทำเช่นนี้ เช่น ไต้หวัน ไอซ์แลนด์ อิสราเอล แอฟริกาใต้ เป็นต้น จึงขอให้พวกเรารอหน่อย และขอขอบคุณทุกกำลังใจที่ให้มา นั่นแหละเป็นยาบำรุงกำลังที่วิเศษที่สุดที่ผมอยากได้ พร้อมกันนี้ ก็อยากประกาศว่า คุณรู้จักใครบ้างไหม ที่สนใจงานฟาร์ม ผมไม่สนใจว่า คนนั้นจะจบอะไรมา ไม่จำเป็นต้องเป็นคนที่เรียนหนังสือเก่ง หรือฉลาดกว่ามนุษย์คนอื่น ไม่จำเป็นต้องมีพื้นฐานทางเห็ดมาก่อน(ไม่มีนั่นแหละดีที่สุด) ผมต้องการเด็กที่เพิ่งจบใหม่ ยากจนยิ่งชอบ คนที่เคยทำไร่ไถนา หรือผ่านชีวิตลำบากมาก่อน จะถูกสเปคที่สุด หากเจอบุคคลพวกนี้ แนะนำให้ด้วย อยากได้ไปลุยทุ่งกับผม สัก 2-3 คน เพื่อต้องการปั้นให้เขาเป็นผู้นำต่อไป(ผมไม่ได้ตั้งโรงเรียนผู้นำ ที่จะต้องอาบน้ำ 5 ขันหรือตัดผมเกรียนน๊ะครับ) ส่วนเรื่องการทำบัญชีนั้นต้องการแน่ และคุณสุมาลีนั้นแหละที่หมายตาไว้ คุณไม่รู้เหรอ ที่ผมอยากให้คุณหายจากโรคภัยไข้เจ็บไวๆ ก็เพราะส่วนหนึ่งอยากให้คุณหาย อีกส่วนหนึ่งต่อไปภายหน้า คุณจะต้องมาช่วยผมบริหารเรื่องเงิน เพื่อแบ่งเบาคุณรวิพร(ป๋อม)บ้าง ยายคนนั้นเหมางานคนเดียวมากว่าสิบปีแล้ว ส่วนอีตาจิว พอแกรักษาเมียแกหายแล้ว แกต้องมาเป็นผู้จัดการฝ่ายขายผม เพราะแกบรรลุเรื่องการตลาดแล้ว
อ้าว มาเลย ใครมีไอเดียอะไรดีๆเกี่ยวกับอุทยาน เขียนมาคุยได้ และอย่าลืมน๊ะครับว่า ข่าวดีสำหรับทุกคนที่อยู่ในวงการเห็ดว่า ทางคณะกรรมการบริหารห้างเซ็นทรัล รามอินทรา จะจัดเทศกาลเห็ดครั้งยิ่งใหญ่ โดยขอให้ทางศูนย์ไบโอเทคเป็นแม่แบบ และจะเป็นการเปิดตัว อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ไปด้วย งานนี้ เขาจะเชิญทิวีทุกชอ่งมาทำข่าว และจะพาสาวประเภทสอง ที่สวยที่สุดในโลก น้องปอยมาอยู่เคียงข้างผมในวันเปิดแถลงข่าว พร้อมทั้งคุณหมออะไรจำชื่อแกไม่ได้ ที่เป็น เดอะสตาร์ที่ดังค้างฟ้ามาด้วย ขอให้สมาชิกทุกท่าน หากว่าง ให้ไปร่วมงานเปิดตัวดังกล่าวด้วย ที่ห้างเซ็นทรัล รามอินทรา ในวันที่ 10-14 พฤศจิกายน และหากใครมีสินค้าเกี่ยวกับเห็ด ที่คิกว่า น่าจะเอาไปอวดคนอื่นเขาได้ ขอให้แจ้งมา ผมกำลังประสานไปยังต่างประเทศหลายประเทศ ให้ส่งผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจมาร่วมด้วย ซึ่งก็ได้รับคำยืนยันจากประเทศภูฎานว่า จะส่งตัวอย่างเห็ดถั่งเช่าแท้มาร่วมแสดง และมาจำหน่ายด้วย และวันพรุ่งนี้(2 ต.ค. 2553) ทางประเทศภูฎานก็จะส่งเห็ดมัสสุตาเก๊ะขนาดใหญ่มาเก็บในตู้เย็น เพื่อรอในการแสดงในงานนี้ด้วย

anonmush
ผู้มาเยือน

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty สู้ๆๆ นะคับ อาจารย์

ตั้งหัวข้อ  kunsaa Sat Oct 02, 2010 8:07 am

ยินดีกับ อุทยานเห็ดที่จะเิกิดขึ้น เร็วๆๆ นี้นะคับ อาาจารย์
ผมก็ดีใจ ด้วยที่ จะมีอุทยาน เเห่งความรู้ทางด้านเห็ด ที่ครอบคลุม ทุกด้าน

ผมอาจจะยังน้อยประสบการณ์ และก็ยังไม่เคย มีประสบการณ์ ด้านการเพาะเห็ดเลยคับ ผมเห็ดที่บ้าน มีพวกเศษวัชพืช ที่เหลือจากการ เกษตรจำนวน มาก ไม่ว่าจะ ต้นถั่วลิสง ถั่วเหลือง ข้าวโพด และฟางข้าว ฯลฯ
คนส่วนใหญ่มั่กจะ เฝาทิ้งกัน และสร้างมลพิษแก่โลก

ถ้าหาก มีความรู้ก็จะสร้างมูลค่า ได้มาก โดยการนำมาเพาะเห็ด และอีกอย่าง ผมก็อยาก ลองเพาะเห็ด แต่ยังขาดความรู้ อีกมาก คงจะต้องขอคำปรึกษาจาก อาจารย์
ถ้าหาก มีโอกาสคงได้มาร่วมงานกับอาจารย์นะคับ
ผม ก็ผ่านชีวิตที่ลำบากมาเหมือน กัน และอยากมีความรู้ ช่วยเหลือ คนอื่น บ้านผมก็อยู่ แม่ฮ่องสอนคับ

ยังไง ก็ขอให้อาจารย์ ประสบความสำเร็จ ดั่งใจหวังนะคับ สู้ๆๆ คับ
เจอกัน วันที่ 10-14 พฤศจิกายน คับ อาจารย์
kunsaa
kunsaa

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty ยินดีกับอาจารย์ด้วยครับผม

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Sat Oct 02, 2010 7:46 pm

ยินดีกับอาจารย์อานนท์ด้วยครับผม ที่สามารถตั้งอุทยาเห็ดฯ ได้สำเร็จ

ผมเชื่อว่าที่นี่จะเป็นศูนย์กลางการเรียนรู้เกี่ยวกับเห็ดที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยและติดอันดับของโลกด้วยแน่นอนเลยครับ
และจะช่วยสร้างอาชีพให้กับผู้คนจำนวนมาก
รวมทั้งเป็นการให้ความรู้แบบลงมือทำจริงกับทุกคนด้วยครับ

ถ้ามีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้บ้างรบกวนอาจารย์ช่วยเขียนลงในเวปเลยนะครับ จะช่วยเต็มที่ถ้าไม่เกินความสามารถ
แต่จริงๆอาจารย์ก็มีกำลังใจ และกำลังคนล้นหลามอยู่แล้วนะครับ ที่อยากให้อุทยาเห็ดสำเร็จไวๆ

ผมขออาราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย ช่วยให้งานนี้สำเร็จโดยไวและราบรื่นไปด้วยดีครับ

รักและเคารพอาจารย์เสมอ
ธัชพงศ์

ปล.ช่วงนี้ผมหายไปเพราะว่าอยู่ช่วงสอบปลายภาคครับ ต้องขยันอ่านหนังสือหน่อย แต่ก็เข้ามาดูบ่อยๆนะครับVery Happy
tat_gun
tat_gun

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านครับ Empty ด่วน หลงดีใจว่าจะได้ที่เพิ่มอีก 347 ไร่ แต่ก็พลาดหวังไปเสียแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sat Oct 02, 2010 9:30 pm

ขณะัที่ผมประกาศว่า มีที่ด้านข้างที่ผมซื้อไว้แล้ว 107 ไร่ อีก 347 ไร่ ซึ่งสวยมาก ราคาต่ำกว่าราคาประเมิน มี นส 3 ก ที่พร้อมออกโฉนดได้เลย ขายเพียงไร่ละ 18,060 บาท เท่านั้น แต่เขาต้องการขายทั้งแปลง ขณะที่แปลงด้านข้าง อยู่ลึกเข้าไป ที่ไม่สวย ของผู้ว่า และของนายอำเภอขายไร่ละ 55,000 บาท ผมเทียวไล้เทียวขึ่อมานานพอสมควรที่อยากจะได้ที่แปลงนี้ ไปดูแทบวันเว้นวัน อยากได้มาก แม้กระทั่งเขาบอกว่า หากอยากได้ ให้ขุดเอาดินตามจุดต่างๆแล้วเอาขึ้นไว้บนหิ้งพระ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิให้ดลบันดาลช่วยให้เราได้เป็นเจ้าของที่นี้ให้ได้ มีหลายคนมากที่ต้องการมาช่วย แต่ก็ไม่มีใครมีเงินสดในมือ มีแต่ที่ หรือบ้าน ที่บอกว่า หากขายได้เท่านั้นเท่านี้ ก็จะมาซื้อที่ให้ จริงๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีเงินสดมากถึง 6 ล้านบาทเลย เพราะเขาให้จ่ายแค่ 10% ที่เหลือกู้จากธนาคารได้ แต่ต้องมีเครดิตที่สามารถผ่อนเงินกู้ได้ พอผมประกาศไปไม่ถึง 5 ชม. ก็มีคนที่ทำอาชีพขุดลูกรังขาย กำลังตะเวณหาซื้อที่พอดี พอผมพาแกไปดู แกตกลงจะซื้อให้ทันที ผมดีใจมาก เพราะจะได้ที่สมใจอยาก จึงประกาศให้ทุกคนที่คอยลุ้นรับรู้ แล้วรีบโทรไปบอกอีกรายหนึ่ง ที่เป็นรุ่นน้องที่ประจวบ ที่กำลังจะเดินทางมาช่วยจัดการเรื่องนี้ พร้อมทั้งไหว้พระขอบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ช่วยเรื่องนี้ แต่พอมาถึงวันนี้ เขามาพบผมด้วยสีหน้าเศร้าส้อยว่า สามีไม่อนุมัติเสียแล้ว เพราะทีแรกที่เขารู้ เขาโอเคทันที เพราะที่ดังกล่าว เป็นที่รองรับทรายจำนวนมหาศาลจากบนเขา ไหลมารวมกัน ณ ที่ตรงนี้ และที่ตรงนี้ ข้างล่างเต็มไปด้วยแร่เหล็กที่มีคุณภาพดีเยี่ยม (ถึงว่า แถวนี้ จึงมีเห็ดโคนที่มากที่สุดในประเทศ ดีที่สุดและอร่อยที่สุดด้วย) ที่แกอยากได้ที่ตรงนี้ เพราะแกหวังจะขุดเอาทรายไปขาย ก็กินไม่หมดแล้ว ซึ่งมันตรงกันข้ามกับความต้องการของผมโดยสิ้นเชิง แม้ผมเพิ่งมารู้ว่า หากขุดหน้าดินขาย เป็นทรายก่อสร้างชั้นดีแล้ว ภายในเวลาไม่กี่เดือน ก็น่าจะมีรายได้มหาศาล แต่ผมจะไม่ยอมทำโดยเด็ดขาด กับการที่จะขุดเอาดินไปขาย เพราะแม้ว่า จะได้เงินได้ทองเร็ว กลายเป็นเศรษฐีเร็วมาก แต่ผมก็ไม่เคยเห็นใครที่ทำอาชีพนี้มีความสุขเลย รายนี้ก็เหมือนกัน อยู่ดีๆ ก็เดินไม่ได้ กระดูกเสื่อม แม้อายุยังเล็กอยู่ ก็น่าจะเป็นผลจากวิบากกรรมดังกล่าวก็ได้ ผมจึงยอมที่จะตัดใจเลิกล้มความพยายามที่ีจะเอาพื้นที่ดังกล่าวนี้ และคงหันไปพัฒนาพื้นที่ 107 ไร่เพียงอย่างเดียว จะไม่เกินกำลัง แม้ว่า อาจจะไม่เพียงพอที่จะรองรับเครือข่ายธุรกิจเห็ด ที่จะให้สมาชิกเข้ามาอยู่รวมกัน แต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร พอถึงตอนนั้น อาจจะมีที่ดีกว่านี้ก็ได้ อย่างไรก็ตาม ใครที่พอมีทุนทรัพย์ที่อยากได้พื้นที่สวยๆเช่นนี้ คุณยังมีโอกาส เพราะในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ผมตะเวณไปดูที่มามากมายหลายแห่งแล้ว ที่ตรงนี้แหละสวยที่สุด ถูกที่สุด และเหมาะสมทั้งทำการเกษตร หรือเป็นรีสอร์ทที่สวยมากๆ พอแล้วกับการเสียเวลา ที่จะผิดหวัง ต่อไปจะมุ่งหน้าไปที่ที่ 107 ไร่ และที่สระบุรีอีก 18 ไร่ก็พอแล้ว พรุ่งนี้ก็จะได้ฤกษ์เจาะไม้ใส่เชื้อเห็ดแล้ว ในไม้มะม่วง 3 ตัน เพื่อเอาไว้เป็นตัวอย่างประกอบการสอน ในการอบรมปลายเดือนนี้ และอีก 2 สัปดาห์ บ้านแฝดไม้ไผ่(เหมือนบ้านในละครแม่ศรีไพร) ก็คงสร้างเสร็จ ผมก็จะไปประจำที่นั่นเลยครับ หากที่นั่นสามารถติดต่อทางอิืนเตอร์เน็ตได้ ก็จะเขียนข่าวคราวถึงสมาชิก หากไม่ได้ ก็อาจจะเว้นวรรคที่จะเจอกันไปบ้างตามโอกาสครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน