Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดฟางในโรงเรือน

Go down

เห็ดฟางในโรงเรือน Empty เห็ดฟางในโรงเรือน

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 12:38 pm

เรียนท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ ที่เคารพรักยิ่ง

สองสามวันมานี้ผมได้เริ่มหมักฟางตามสูตรของอาจารย์ ระหว่างรอให้ฟางได้ที่ผมก็เริ่มทดสอบอุณหภูมิของโรงเรือนที่ได้สร้างขึ้นมา รวมทั้งระบบเป่าและกระจายอากาศด้วย การเพิ่มความชื้นและลดอุณหภูมิผมใช้หัวพ่น Spray อัตโนมัติที่ติดตั้งอยู่ใต้ฝ้าเพดานโรงเรือนสามจุดพ่นฝอยน้ำละเอียดมาก ๆ ออกมา ( ละอองน้ำเล็กประมาณของพวกพัดลมไอน้ำตัวละหมื่นกว่าบาทที่เขาขายกันตามห้างสรรพสินค้า ) ก็ทำให้อุณหภูมิในโรงเรือนที่เป็นอิฐมวลเบาแตกต่างจากอุณหภูมิภายนอกโรงเรือนได้ถึง 4-7 องศา C และจากการทดลองพ่นไอน้ำเข้าไปบวกกับเครื่อง Blower ซึ่งมีมอเตอร์ 1/2 แรงม้าสองตัวก็สามารถทำความร้อนในโรงเรือนถึง Peak ประมาณ 68-70 องศา C ได้ อุณหภูมิและความชื้นเหล่านี้ผมใช้ดิจิตอลเทอร์โมมิเตอร์ซึ่งติดตั้งไว้นอกโรงเพาะแต่มีสาย Probe ติดตั้งอยู่ภายในโรงเรือนราคาถูก ๆ ตัวละพันกว่าบาทซึ่งวัดได้ทั้งอุณหภูมิและความชื่นสัมพัทธ์ในอากาศ แต่วัดได้เพียงจุดเดียว ถ้าหลายจุดราคาตกตัวละหกเจ็ดพันซึ่งผมคิดว่าไม่จำเป็นมากนัก ผมมีปัญหาจะขอรบกวนเรียนถามอาจารย์อีกสองสามข้อคือ โรงทดลองของผมสร้างขึ้นมาสมบูรณ์ 100% แล้ว 1 โรง อีกสามโรงยังไม่ได้ติดตั้งระบบควบคุมความร้อนความเย็น จากการไปอบรมซ้ำถ้าผมจำข้อมูลไม่ผิด อาจารย์บอกว่าหลังจากรดน้ำตัดใยเห็ดแล้วสามารถย้ายเข้าโรงที่ไม่ต้องเป่าไอร้อนซึ่งเป็นโรงธรรมดาได้ เพียงแต่รักษาความชื้นให้อยู่ในอัตรา 80-90% ซึ่งการรักษาความชื้นนี้ง่ายเพียง Spray ละอองน้ำเล็กเข้าไปซึ่งมอเตอร์อัดน้ำระบบที่ลงทุนไว้ในโรงเพาะแรกสามารถรองรับหัวพ่นนี้อีกหลายสิบจุดอยู่แล้วทำให้ไม่ต้องลงทุนเพ่ิ่ม หากสิ่งที่ผมเรียนถามอาจารย์เป็นไปได้ก็หมายความว่าหลังจากย้ายกระบะเพาะไปโรงอื่น แล้วทำการฆ่าเชื้อและเปิดโรงเพาะหลักผึ่งไว้สองสามวันผมก็จะสามารถเริ่มเพาะเห็ดรอบต่อไปได้อีกใช่ไหมครับ? ตอนนี้มาถึงคำถามข้อต่อไปก็คือ ในกรณีนี้ผมสามารถเตรียมวัสดุเพาะไว่ล่วงหน้าได้ไหม ซึ่งตามที่อาจารย์อบรมให้ผมใช้ฟางผสมกับก้านยาสูบฝอย ๆ และเปลือกถั่วกับ UM92 กับ KAT901 แช่น้ำไว้สองสามวันจนนิ่ม แล้วเอาขึ้นมาผสมกับปูนขาวและสตาร์ทเตอร์ (หรือปุ๋ยนาอีก 7-10 วัน) โดยกลับกองทุก ๆ สองสามวัน คำถามก็คือวัสดุเพาะที่ผมใช้นี้สามารถทำล่วงหน้ามีปริมาณเพื่อใช้เพาะสองสามครั้งได้ไหม? ถ้ายังไม่ได้ใช้หลังจาก 10 วันแล้วต้องมีขบวนการเก็บรักษาหรือทำอย่างไรเพื่อเพื่อใช้กับการเพาะครั้งต่อไปใน 14-15 วันข้างหน้าได้ แล้วก็มีคำถาม ( อาจจะโง่ ๆ ) เรียนถามอาจารย์อีกข้อคือเชื้อเห็ดที่สั่งจากศูนย์ของอาจารย์ถ้ายังไม่ได้ใช้ตอนที่อบรมอาจารย์บอกว่าถ้ายังไม่เป็นน้ำหมากก็ใช้ได้ ผมเลยอยากเรียนถามท่านอาจารย์ว่าโดยเฉลี่ยแล้วจะเก็บไว้ได้กี่วันจึงจะใช้ได้ผลดีที่สุด เพราะข้อมูลนี้ผมอยู่ไกลถึงลำพูนจำเป็นต้องทำ Production Planning ไว้ล่วงหน้าเกี่ยวกับการสั่งวัสดุ เนื่องจากต้องใช้เวลาในการขนส่งด้วยครับ ผมมีปัญหามากเพราะว่าผมเรียนบัญชีมาไม่เคยเรียนเกษตรแต่มาทำเกษตรตอนอายุมากเลยสับสนครับ

สองสามวันมานี้ผมไม่ได้เปิดดูข่าวช่อง 3 5 7 9 11 หรือ TPBS ดูเลย เมื่อก่อนตอนติดตั้งจานดาวเทียมขนาด 10 ฟุตที่บ้านพักในลำพูนภรรยาผมบ่นว่าผมใช้เงินหลายหมื่นกับสิ่งที่ไม่น่าจะมีประโยชน์อะไร แต่ทุกวันนี้ผมใช้จานดาวเทียมนี้ดูข่าวเมืองไทยจาก CNN BBC CNBC AP Fox News รวมทั้งช่อง Voice Channel และ People Channel เพื่อดูข่าวเมืองไทยที่ไม่ถูกบิดเบือนทั้ง ๆ ที่ผมอยู่ในเมืองไทยแท้ ๆ ผมเลยบอกภรรยาว่าเห็นไหม เราต้องดูข่าวเมืองไทยที่ส่งผ่านดาวเทียมมาจากอเมริกา อังกฤษและประเทศอื่น ฯลฯ ทำให้ผมนึกถึงอดีตเมื่อ 40 ปีที่แล้ว ตอนนี้ผมอายุ 60 แล้ว เมื่อเกือบ 40 ปีที่แล้วเมื่อผมเรียนจบและยังอยู่ในต่างประเทศ เพื่อของผมซึ่งเป็นคนไทยและเมียของเพื่อนที่เป็นอเมริกัน รวมทั้งแฟนของผมในตอนนั้นซึ่งก็เป็นฝรั่งร่วมกันคัดค้านว่าผมจะกลับมาเมืองไทยหาหอกอะไร? (ขออภัยท่านอาจารย์ที่ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ) ผมบอกกับพวกเขาว่าต้นทุนส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมเรียนจบแม้มันเป็นเงินจากพ่อของผมแต่มันก็เป็นเงินที่มาจากแผ่นดินไทยที่เป็นบ้านพ่อเมืองแม่ของพวกเรา ผมควรจะกลับมาสร้างความเจริญให้กับประเทศชาติของเราบ้าง จากเหตุการณ์ทางการเมืองของไทยในรอบสามสามปีและสองสามวันที่ผ่านมาทำให้ผมนึกได้ว่าถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมคงจะไม่กลับมาอยู่ในเมืองไทยเลย ผมกับภรรยามีลูกอยู่ 4 คน คนเล็กสุดอายุ 29 ปีแล้ว สองคนอยู่ที่นิวยอร์คในอเมริกาอีกสองคนอยู่เมืองไทย ตอนภรรยาไปเยี่ยมลูกผมยังฝากไปบอกถึงความรู้สึกนี้กับพวกเขาว่าอยู่อเมริกาเป็นคนผิวสี เป็นพลเมืองชั้นสอง แต่อยู่เมืองไทยเชื้อชาติเดียวกันผิวสีเดียวกันก็ยังต้องเป็นพลเมืองชั้นสองเหมือนกัน นาทีนี้ผมเห็นด้วยกับพวกเขาที่ไม่คิดจะกลับมาเมืองไทยกันทั้งสองคนครับท่านอาจารย์

ขอขอบพระคุณอย่างสูงในความกรุณาของอาจารย์ครับ

โสภณ หัศบำเรอ, ลำพูน

สมาชิกทั่วไป

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดฟางในโรงเรือน Empty Re: เห็ดฟางในโรงเรือน

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 12:39 pm

เรียนคุณโสภณ

จริงๆแล้ว ผมอยากจะตอบคุณยาวๆดั่งที่เคยทำมาแล้วหลายครั้ง เพราะคำถามของคุณมีประโยชน์ ที่ทางฝ่ายจัดการเวปไซด์ เอาไปลงในหัวข้อ Talk around with Anon ซึ่งได้รับความสนใจจากสมาชิกเยอะมาก แต่เนื่องจากผมติดภารกิจสำคัญยิ่งของส่วนรวม เพื่อเข้าร่วมกิจกรรมของคนเสื้อแดงมาตั้งแต่ต้น จะไม่ยอมเป็นคนก๊อก 2 หรือ 3 เป็นอันขาด ผมจึงขออนุญาตตอบย่อๆไปก่อน เมื่อเสร็จภารกิจแล้ว จะตอบให้ยาวกว่านี้ และหากเป็นไปได้ ช่วยเล่าเรื่องการใช้เอ็นไซม์และเห็ดเป็นยาด้วย เผื่อผู้สนใจจะได้รับทราบ ส่วนเรื่องการเมือง ผมก็มีเรื่องและประสบการณ์ ที่เจอกับตัวเองมาตลอดเยอะมาก แม้ไม่กี่วันมานี้ คู่เขยผมเป็นชาวต่างชาติ แต่อยู่ไทยมานานกว่า 60 ปี แกมีสิทธิซื้อที่ แกเลยซื้อที่ติดน้ำเจ้าพระยาไว้ แล้วบริษัีทน้ำมันของรัฐเช่าไม่จ่ายค่าเช่า ถึงโรงถึงศาลมานานกว่า 20 ปี จนขายบ้านขายช่องสู้คดีจนเป็นหนี้เป็นสินจำนวนมาก เพื่อหวังจะได้เงินจากค่าเช่าที่เปลี่ยนเป็นเขาขอซื้อ มีมูลค่า 2,500 ล้านบาท(สองพันห้าร้อยล้านบาทครับ ตัวเลขไม่ผิดน๊ะ) ปรากฏว่าการซื้อขายนี้สรุปได้ที่รัฐบาลชุดนี้ โดยได้รับเงินแค่ 400 ล้าน ยังไม่พอค่าหนี้เลย ที่เหลือจำนวนมากมันถูกส่งประเคนให้แก่ผู้มีอำนาจบารีเกือบหมด เอาไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟัง พร้อมหลักฐานเพียบครับ เอาปัญหาของคุณนะครับ

1. ใช้ได้เลย โดยมีห้องเพาะเลี้ยงเชื้อรา อบฆ่าเชื้อ 1 ห้อง จากนั้นเมื่อโรยเชื้อแล้ว ย้ายไปบ่มเชื้อที่โรงบ่มต่างหากก็ได้ คือ ห้องธรรมดาที่สามารถเก็บอุณหภูมิได้ เพราะระยะนี้ ไม่จำเป็นต้องอบไอน้ำ พอ เพาะเลี้ยงเส้นใยเห็ดได้ 5-7 วัน ก็ทำการตัดใย แล้วสามารถย้ายไปยังห้องเปิดดอกได้อีก 4 ห้องครับ

2. คุณสามารถเตรียมวัสดุเพาะไว้ใช้นานๆได้ แต่ต้องผ่านขบวนการแบบใช้อากาศเสียก่อน นั่นก็หมายความว่า วัสดุเพาะนั้น จะต้องถูกกลับกองบ่อยๆจนมีกลิ่นหอม แล้วทำการผึ่งให้แห้ง แล้วจะเกิดไว้เป็นปีก็ได้ หากต้องการนำมาใช้ ก็แค่นำมาทำให้ชื้น ผสมอาหารเสริมและเชื้อยูเอ็มเสียหน่อย แล้วเอาไปเลี้ยงเชื้อราสัก 1-2 วัน จึงอบไอน้ำ

3. สำหรับเชื้อเห็ด หากคุณเก็บไว้ที่เย็นหน่อย เช่น ห้องแอร์(ต้องไม่เย็นจัดแบบตู้เย็น) ก็จะเกิดดอกเห็ด หรือส่าเห็ดช้า ก็อาจจะสามารถเก็บเชื้อเห็ดได้นานเป็นเดือน ต้องระวังอย่าให้ถูกแสง และอากาศเข้าไปมากเกินไป เพราะจะทำให้ออกดอกเร็ว

วันนี้แค่นี้ก่อน เพราะต้องออกแต่เช้า เดี๋ยวรถติดจะไม่ทันขบวนใหญ่ อ้อ ช่วยป่าวประกาศถึงสมาชิกไปด้วยว่า ใครบ้างที่สีแดง แสดงตัวหน่อย

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน