Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลีย

Go down

ส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลีย  Empty ส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลีย

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 12:41 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ สบายดีนะค่ะ คุณรพีพรแจ้งมาว่าได้จัดของให้แล้วค่ะ แต่ดิฉันต้องการทราบชื่อสารชีวภาพที่ต้องใช้ เพื่อที่จะทำเอกสารขออนุญาตินำเข้า หรือาอาจารย์เคยทำอย่างไรแล้วไม่มีปัญหา ขอความกรุณาช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

อาจารย์เคยส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลียมั้ยค่ะ ถ้าทำได้จะได้ให้อาจารย์ส่งมาให้โดยที่ไม่ต้องทำเองที่นี่

อาจารย์ได้ติดตามสถานการณ์คณะเสื้อแดงไหมค่ะ ขณะนี้เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

เขมมิกา

สมาชิกทั่วไป

ขึ้นไปข้างบน Go down

ส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลีย  Empty Re: ส่งเชื้อเห็ดเข้าออสเตรเลีย

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 12:45 pm

เรียนคุณเขมมิกา

ผมยังไม่เคยส่งเชื้อเห็ดไปที่ออสเตรเลียเลย แต่เท่าที่ทราบการส่งสิ่งมีชีวิตและสารต่างๆเข้าออสเตรเลียเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อนเช่นเดียวกับทางแอฟริกาใต้ ผมได้รับทราบจากเจ้าหน้าที่อยู่ตลอดเวลาว่า คุณได้สั่งซื้อผลิตภัณฑ์ไปหลายอย่าง แต่เนื่องจากเรายังไม่เคยพูดคุยกันโดยตรง มีแต่เป็นการปรึกษาผ่านต่อๆกันไป จึงไม่มีโอกาสได้แนะนำโดยตรง จึงบอกคุณรวิพรว่า ขอให้คุณติดต่อมา เพื่อจะได้รับรู้ว่ามีโครงการจะทำอะไรบ้าง

จริงๆแล้ว ผมว่าที่ออสเตรเลียน่าจะมีทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่นั่นแล้วล่ะ เพราะเป็นประเทศที่ใหญ่ ทำการเกษตรแทบทุกชนิด ผมมีความคิดเห็นว่า คุณน่าจะหาวัตถุดิบต่างๆเอาเสียที่นั่นจะดีกว่า จึงอยากให้ช่วยเล่ามาให้ฟังหน่อยว่า ที่คุณอยู่นั้น มีสภาพดินฟ้าอากาศเป็นเช่นไร มีวัตถุดิบอะไรบ้าง มีเห็ดอะไรขายกันบ้าง แล้วคุณต้องการทำเห็ดอะไร อย่างไร มากเท่าไหร่ ขนาดไหน และขณะนี้ของที่คุณเตรียมอยู่ที่นั่นมีอะไรบ้าง แล้วคุณจะเริ่มเห็ดอะไร แน่นอนครับเวลาคุณเข้าอบรม หรือไปดูฟาร์มเห็ดของใครต่อใคร อาจจะมีความสับสนวุ่นวายในแนวความคิด เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไร เริ่มอะไรก่อน เหมือนกับที่ French Guiana ที่มาอบรมแล้วไปสร้างโรงเรือนรอไว้แล้วนานถึง 3 ปี เมื่อไม่กี่วันก็สั่งอุปกรณืไปทางเครื่องบินมูลค่านับล้านบาท พอของไปถึงก็ยังไม่มั่นใจว่าจะเริ่มงานเป็นไง และจะพยายามขอคนไทยไปประจำที่นั่น ผมก็ได้ให้กำลังใจ และค่อยๆให้คำแนะนำไปว่าควรทำอย่างไร พร้อมทั้งหาทาง หาคำพูด เพื่อจะปลอบประโลมให้เกิดความรู้สึกเชื่อมั่นในตัวเอง

จนบัดนี้ สามารถทำเองได้แล้ว และมีความมั่นใจมากขึ้น ผมจึงขอให้เขาเริ่มทำจากง่ายไปหายากก่อน โดยเริ่มทำที่ก้อนเชื้อ แล้วจากนั้นผมก็จะเดินทางไปให้คำแนะนำด้วยตนเองสัก 4-5 วัน เพื่อจะไปสำรวจวัสดุ อุปกรณ์ท้องถิ่นที่สามารถนำมาดัดแปลง ซึ่งก็พบว่า มีลูกศิษย์หลายประเทศต่างประสพผลสำเร็จแทบทั้งนั้น ดังนั้นของคุณเอง ในฐานะที่ทำธุรกิจการเกษตรอยู่แล้ว ผมว่า คุณน่าจะได้เปรียบที่สุด จึงขอให้ช่วยเล่ารายละเอียดดังกล่าวให้ฟังโดยสังเขป ก่อนที่จะเจาะลึกแต่ละเรื่องครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน