Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอบารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ

Go down

ขอบารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ Empty ขอบารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 1:42 pm

เรียน ดร.อานนต์
ก่อนอื่นต้องขอ บารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ เนื่องในวันครบรอบวันเกิดของดร.ครับ

ผมลืมเอาถั่วชนิดหนึ่งเข้ามาด้วย เตรียมไว้แล้วแต่ลืม ถั่วนี้รสดี ปลูกง่าย ฝักอ่อนใช้ผัด ฝักแก่ใช้ต้มจับฉ่ายอร่อยมาก คือว่าจะเป็นอาหารให้คนไทยได้อีกอย่างหนึ่ง รอบหน้าหากมีใครเดินทางกลับมาจะให้ฝากมาด้วยครับ

เนื่องจากผมลงเครื่องมาแล้วต้องแวะขึ้นศาลจากนั้นก็กังวลว่าจะมีเวลาไม่พอจึงให้ภรรยาพาไปที่ตลาดไทนำต้นรูบัลไปฝากดร.ไว้ก่อนครับ เพื่อไม่ให้ประมาทเพราะไม่รู้ว่าจะมีเวลาอีกทีตอนไหน และคาดว่าจะได้ความรู้เรื่องเห็ดและตัวอย่างเห็ดกลับมาลองปลูกบ้าง จึงกลั้นใจไปให้แล้วเสร็จทีเดียว ก็ได้เห็ดกลับมาปลูกแบบไม่ผิดหวัง ถึงบ้านก็สลบพอดี

ทำให้คิดว่าก่อนกลับหากเป็นไปได้อยากเอาเห็ดถุงสัก5-6ถุงกลับไปลองเปิดปากถุงเอาที่โอมานดู ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาไปได้หรือไม่เนื่องจากมาพักบ้านภรรยาที่บางขุนเทียนก็ไกลกันพอสมควรประกอบกับมาได้เพียงสัปดาห์เดียวถ้าไม่ทันก็คงต้องเ็ป็นรอบหน้ามาพร้อมกับการเข้ารับการอบรมทีเดียว..เบอร์โทรผมที่เมืองไทยคือ 083 424 1920 ครับ

เรื่องเห็ดที่เป็นยาและเพิ่มภูมิคุ้มกันนั้นน่าสนใจดีครับ ส่วนตัวผมและภรรยาเป็นโรคภูมิแพ้ แพ้อากาศครับ โดยเฉพาะผมแถมด้วยโรคเกี่ยวกับการปวดบวมของกล้ามเนื้อใกล้ๆข้อต่อ ซึ่งหมอก็ยอมรับว่ารักษาไม่ได้ หลวงพ่อก็ให้ถือศีล8แล้วกินเจตลอดชีวิต ซึ่งก็คงยังไม่พร้อมที่จะทำ ทุกวันนี้หากอาการกำเริบก็กิน ไดโคฟิแนค ที่เป็นยาคลายกล้ามเนื้อ ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกันแต่ก็ระงับอาการได้ พอประทังร่างกายได้ครับ รอว่าสักวันจะมีทางรักษาได้หรือมีหนทางที่ดีกว่าที่เป็นอยู่ แต่ทั้งนี้ก็ไม่ได้ไปกังวลอะไรกับโรคเหล่านี้มากนักครับ

วันเดินทางกลับได้เจอคนไทยที่สนามบินเลยคุยกันว่าจะเอาเห็ดนางรมมาลองปลูกกินกันที่นี่ ก็ได้รับการตอบรับอย่างดี ยินดีที่จะซื้อ แต่ผมตั้งใจว่าจะปลูกเพื่อกินเองเหลือจากนั้นก็จะแจกให้กิน ก็บอกไปว่าคนไทยคงไม่ต้องกังวลว่าต้องมาซื้อกินกัน เราปลูกได้ก็แบ่งกันกิน ส่วนสำหรับแขก ก็คงต้องสอนให้กินก่อน กินเป็นแล้วก็ขาย ส่วนที่ขายก็เป็นส่วนที่เหลือจากที่เรากินกันแล้วก็ค่อยขายต่อแขก ทุกคนก็เฝ้ารอ เห็ดจากไทย ซึ่งคงไม่นานคนไทยคงได้กินเห็ดไทย แต่คงจะเป็นการมาเปิดปากถุงเอาที่นี่ก่อนครับ ค่อยๆศึกษาไป ฝึกฝนไป สักวันหนึ่งคงมีความรู้เพียงพอ

สุดท้ายก็ขอให้ดร.อานนต์และคณะ อยู่เป็นหลักชัยของความรู้เรื่องเห็ดให้กับคนไทยและคนที่สนใจในโลกนี้ครับ เพื่อให้เป็นอาหาร ,อาหารเพื่อสุขภาพ
สวัสดีครับ

wichai wattanasopon

สมาชิกทั่วไป

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอบารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ Empty Re: ขอบารมีพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ดร.อานนต์มีความสุขประสบความสำเร็จ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Tue Jul 06, 2010 1:43 pm

เรียนคุณวิชัย

ต้องขอบคุณในคำอวยพรวันเกิดและขอบคุณในเจตนารมย์ ที่อยากจะนำเอาสิ่งดีๆกลับคืนมาสู่คนไทย ซึ่งผมก็ได้ทำเช่นนี้มาตลอด

เมื่อครั้งตะเวณไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดยังประเทศต่างๆ ผมได้รวบรวมต้นไม้จากต่างประเทศที่สำคัญค่อนข้างเยอะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกสมุนไพร และเห็ด เช่น ต้นเบาบับ ที่เป็นข่าวฮือฮาและออกหนังสือพิมพ์เทคโนโลยีชาวบ้านติดต่อกันหลายครั้ง ซึ่งต้นเบาบับนั้น แทบทุกส่วนมีคุณสมบัติเป็นยา ที่สำคัญที่สุด เนื้อหุ้มเมล็ดมีวิตามินซีและสารต่อต้านอนุมูลอิสระสูงมาก ต้นอื่นๆที่นำมาเช่น African potato ที่เป็นสมุนไพรสุดยอดที่สุดของแอฟริกา ต้นมะขามเทศกานา(ใช้ทำรั้วสวยมาก เป็นไม้โตเร็ว รั้วจะมีสีฟ้าอ่อน) ต้นไทรจากเซียราลีโอน เป็นต้นไม้ที่สุดยอด ที่ใบลักษณะคล้ายใบโพธิ แต่ไม่ผลัดใบทั้งต้น ใบเขียวตลอดปี โตเร็ว มีทรงฟุ่มสวยงามมาก ต้นไม้จากแอลจีเรีย(ที่ผมไปมาเมื่อเร็วๆนี้) เป็นไม้ที่ชอบอากาศแบบเมดิเตอเรเนียน แต่เจริญเติบโตรวดเร็วมากที่เมืองไทย ต้นปรงจากกานา เป็นปรงที่โตเร็ว ใบแผ่กว้างสวยมาก เป็นต้น จึงเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า ต้นรูเบิลที่คุณวิชัยกรุณานำเอาไปให้ และถั่วที่ว่า น่าจะสามารถปลูกได้ดีในไทย สำหรับเรื่องเห็ดเป็นยานั้น ผมเองโดยปกติมีโรคประจำตัว คือ เป็นโรคภูมิแพ้อย่างรุนแรง และเบาหวาน ในส่วนของโรคภูมิแพ้นั้น รุนแรงมาก ไปหาหมอๆก็บอกว่ารักษาไม่หาย เพราะถูก test ดูแล้ว พบว่า ผมแพ้ทุกอย่างที่อยู่ในอากาศ ตอนเช้าจะน้ำมูกไหลแบบลืมหูลืมตาไม่ขึ้น ต้องใช้กระดาษทิสซูวันละอย่างน้อย 1 ม้วน จนทุกวันนี้ กลายเป็นโรคจิตไปแล้ว ที่ห่างจากกระดาษทิสซูไม่ได้ อาการเช่นนี้ จะเป็นไปเรื่อยๆทุกวัน จนถึงประมาณ 11 โมง อาการก็จะทุเลาขึ้น ผมต้องทานยาแอนติฮีสตามีนทุกวัน และมันมีผลข้างเคียงเยอะมาก ง่วงนอนตลอด และอารมย์ไม่ดีเลย เช่นเดียวกับโรคเบาหวานผม ไปหาหมอ ก็บอกว่า มันอันตรายแล้ว ต้องอดอาหารสารพัด จนคิดว่า คงทานอะไรไม่ได้เลย เพราะโดนสองเด้ง คือ แพ้อากาศและเบาหวาน อาหารที่คนป่วยเบาหวานทานได้ กลับทานไม่ได้สำหรับภูมิแพ้ และอาหารที่คนเป็นภูมิแพ้ทานได้ เบาหวานกลับทานไม่ได้ แล้ววันๆหนึ่งแทบไม่ต้องทานอะไรเลย นอกจากยาเป็นกำๆ

เมื่อผมได้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องโรคต่างๆของผมอย่างจริงจัง และได้ศึกษาผลสำเร็จจากนักวิทยาศาสตร์หลายๆคนทั่วโลก ก็พบว่า การที่ทำให้ร่างกายของเราแข็งแรง และมีภูมิต้านทานโรคสูง จะมีโอกาสชนะโรคร้ายได้ และก็นับว่าเป็นมหาโชคของผม ที่อุทิศชีวิตเพื่อวงการเห็ดตลอดเวลา ก็พบว่า มีเห็ดหลายอย่างที่สามารถสร้างภูมิต้านทานให้แก่ร่างกายเราได้เร็วและสูงมาก เช่น เห็ดหิ้งไซบีเรีย เห็ดพิมาณ(มีในไทยมากที่สุดในโลก แต่คนไทยไม่รู้จัก ตอนนี้เกาหลีใต้ มาตั้งฐานที่จ้างคนไทยเก็บไปจากป่าหมดแล้ว) เห็ดหลินจือ เห็ดกระดุมบราซิล เป็นต้น ผมจึงได้ทดลองทานด้วยตัวเองมาตั้งแต่ปี 2527 และให้คนอื่นที่มีปัญหาเดียวกันทาน ก็พบว่าดีวันดีคืน และเดี๋ยวนี้ ผมไม่มีปัญหาโรคดังกล่าวทั้งสองอย่างเลย ขณะเดียวกัน ตับอ่อน ที่เคยบวมโต และไม่มีความสามารถสร้างไอนไซม์อินซูลินได้ทัน กลับอยู่ในสภาพปกติ คือ โตประมาณ 14 ซม.และมีการสร้างเอ็นไซม์ได้อย่างพอเพียง ผมจึงมั่นใจว่า โรคของคุณน่าจะมีโอกาสรักษาหายได้ ด้วยการทานอาหาร รวมทั้งเห็ดผสม ที่สามารถสร้างภูมิต้านทานได้ดี เมื่อร่างกายมีภูมิต้านทานดี โรคต่างๆจะค่อยๆหายไป และยาที่ต้องทานเป็นประจำก็จะลดน้อยลงและงดไปโดยปริยาย ผมไม่ทราบว่าเราจะมีโอกาสได้เจอกันหรือไม่ หรือหากไม่ แต่มีใครจะไปที่โอมาน ผมอยากฝากเอาเห็ดผสมดังกล่าวให้คุณวิชัยลองนำเอาไปทานดู และผมเชื่อแน่ว่า หากได้สัมผัสด้วยตัวเองอย่างได้ผลแล้ว โอกาสที่จะทำเป็นธุรกิจในอนาคตนั้นง่ายมาก เพราะผมทำอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องเห็ดนั้น ผมว่าแนวทางที่คุณคิดนั่นแหละถูกต้อง ทำแต่น้อย ทำเพื่อให้ได้ประสบการณ์เสียก่อน และการที่เริ่มจากการเอาก้อนไปเปิดดอกนั้นถูกต้องที่สุด แม้จะอยู่ที่โอมาน ผมว่า ขั้นตอนการเปิดดอกจากถุงก่อนจะดีที่สุด เพราะใช้เวลาเปิด 3-5 วันเท่านั้น เห็ดก็จะออกดอกแล้ว ผมว่าไม่มีธุรกิจการเกษตรใด ที่จะทำให้ออกดอกออกผลได้เร็วเท่าเห็ดครับ และเป็นพืชที่ไม่ต้องพึ่งเทวดา เช่น ฝน แสงแดด เลย และหากคุณได้ทานเห็ดเป็นประจำ จะช่วยให้สุขภาพของคุณดีขึ้นแน่ๆ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คุณคงประสพผลสำเร็จทดสอบการเพาะเห็ด อย่างน้อยก็เพื่อตัวเอง และคนไทยที่ห่างบ้านห่างเมืองไปอยู่ต่างประเทศ หากมีส่วนใดที่ผมจะช่วยได้ เชิญได้ตลอดเวลาครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน