Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดในชนิดต่างด้วยครับ

2 posters

Go down

ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดในชนิดต่างด้วยครับ Empty ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดในชนิดต่างด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  lufee Mon Nov 21, 2011 2:29 pm

เรียนอาจารย์ และ คุณไผ่ รวมถึงผู้มีความรู้ทุกท่าน
เนื่องจากกระผมได้อ่านข้อมูลที่เกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดชนิดต่าง จากตามเวปไซด์ที่พอจะหาข้อมูลได้ แต่จากข้อมูลดังกล่าวผมยังมีเรื่องที่สงสัยเป็นอย่างมาก เกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดชนิดต่างๆ เช่นเห็ดภูฎาน, เห็ดฝาง, เห็ดโคน, เห็ดหอม ว่าการที่จะทำให้เกิดเห็ดชนิดต่างเหล่านี้นั้น เราจะต้องมีการเพาะเชื้ออย่างไรได้ด้วยตัวเอง หรือว่าเราจะต้องสั่งซื้อเชื้อเห็ดจากโรงเพาะเชื้อเห็ดใหญ่ๆเท่านั้น เนื่องจากกระผมนั้นเพิ่งจะมาสนใจหาความรู้ทางด้านเกษตรกรรม เพื่อมาสร้างอาชีพใหม่ให้กับทางครอบครัว จึงใคร่ขอความกรุณาในการชี้แนะด้วยครับ

lufee

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับการเพาะเชื้อเห็ดในชนิดต่างด้วยครับ Empty กรุณาดูเหตุผลและคำชี้แนะในคำถามเรื่องของ ผู้ที่ขอรายละเอียดการเพาะเห็ดลม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Nov 24, 2011 12:36 am

กรุณาดูรายละเอียดคำชี้แจง ทั้งเหตุ ทั้งผล ของผู้ที่มักจะถามมาเป็นประจำ ที่อยากจะให้พูดถึงรายละเอียดในการเพาะเห็ดต่างๆ ดังได้กล่าวไปแล้วว่า ฟอรั่มนี้ ตั้งขึ้นมา เพื่อเป็นการต่อยอดสำหรับคนที่ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคไปแล้ว หรือคนที่ทำการเพาะเห็ดอยู่แล้ว ส่วนผู้ที่ยังไม่มีพื้นฐานความรู้นั้น สามารถหาได้จากหนังสือการเพาะเห็ดที่มีอยู่ทั่วไป หรือเข้ารับการอบรมเห้ด ที่จะเปิดขึ้นเป็นครั้งคราว โดยจะมีการแจ้งให้ทราบทางเวปนี้ จึงขอโทษอย่างแรง ที่ไม่สามารถสนองความต้องการนี้ได้
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน