Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ

2 posters

Go down

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ Empty สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ

ตั้งหัวข้อ  muimeaw Wed Dec 07, 2011 8:00 pm

เรียนอาจารย์อานนท์ ตอนนี้ดิฉันกำลังศึกษาปริญญาโท นิติวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลค่ะ และกำลังสนใจทำ thesis เกี่ยวกับเห็ดขี้ควาย จึงอยากรบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะว่า ดิฉันจะสามารถหาตัวอย่างเห็ดขี้ควายมาทำงานวิจัยได้จากที่ไหนบ้างคะ เนื่องจากเป็นเห็ดพิษและจัดเป็นสารเสพติด ทางศูนย์วิจัยเห็ดที่ ม.เกษตรฯ ก็ไม่มีค่ะ มีแต่เห็ดเศรษฐกิจ อาจารย์พอจะมีแหล่งที่ดิฉันจะสามารถหาเห็ดชนิดนี้มาศึกษาหรือไม่คะ ขอบพระคุณมากค่ะ

muimeaw

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ Empty แนะนำครับ

ตั้งหัวข้อ  ton9532 Thu Dec 08, 2011 11:05 pm

ต้องหาจากสถานที่จริงครับ คือกองขี้วัว ขี้ควาย แต่เห็ดชนิดนี้ สามารถทำเชื้อวุ้นแล้วนำมาเพาะในถุงได้ ครับ แต่หากนำมาขายมีความผิดทางกฎหมายนะครับ แต่นำมาวิจัยไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ที่รู้มาเห็ดชนิดนี้มีสารตัวเดียวกับใบกระท่อม ครับ < หาไม่ยากหรอกครับ> Very Happy

ton9532

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ Empty Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกัยเห็ดขี้ควายค่ะ

ตั้งหัวข้อ  muimeaw Fri Dec 09, 2011 7:25 pm

ขอบคุณนะคะคุณ ton9532 สำหรับคำแนะนำ Smile

muimeaw

ขึ้นไปข้างบน