Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบว่าขี้เลื่อยไม้ยูคาลิปตัสใช้เพาะเห็ดได้หรือเปล่าครับ

2 posters

Go down

อยากทราบว่าขี้เลื่อยไม้ยูคาลิปตัสใช้เพาะเห็ดได้หรือเปล่าครับ Empty อยากทราบว่าขี้เลื่อยไม้ยูคาลิปตัสใช้เพาะเห็ดได้หรือเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ  jeemd Thu Dec 15, 2011 8:14 pm

เรียนถามคุณไผ่ครับ 1. เราสามารถใช้ขี้เลื่อยไม้ยูคาลิปตัสมาใช้เป็นวัสดุเพาะเห็ดได้หรือเปล่าครับ โดยไม่ต้องใช้ผสมกับขี้เลื่อยไม้ยางพาราเลย 2. ผมใช้ไบโอวัน 1 ลิตร ผสมกับ 901 2 ลิตร และน้ำ 180 ลิตร (ขี้เลื่อย 80 กิโล)เป็นน้ำที่ใช้ในการหมักขี้เลื่อยสำหรับเห็ดนางฟ้า ผมใช้มากไปหรือเปล่าครับ

jeemd

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบว่าขี้เลื่อยไม้ยูคาลิปตัสใช้เพาะเห็ดได้หรือเปล่าครับ Empty การใช้ขี้เลื่อยไม้ยูคาอย่างเดียวเพาะเห็ดได้ไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Dec 15, 2011 11:13 pm

ต้องบอกว่าขอยืนยันนั่งยันว่าใช้ได้ เพราะเมื่อครั้งที่ผมตามคุณพ่อ(ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล)ไปอยู่ที่ประเทศแอฟริกาใต้ โดยผมเป็นผู้ดูแลฟาร์มเห้ดที่เมืองแรนฟอทีน ห่างจากกรุงโจฮันเนสเบริกไปประมาณ 70 กม. ทำก้อนเห็ดที่นั่นวันละ 2-3 พันก้อน ก็ใช้ขี้เลื่อยไม้ยูคาล้วนๆ ที่นั้นเขาเรียกว่า Blue gum sawdust ใช้ได้ผลดี โดยทำการหมักให้หอมเสียก่อน ส่วนผสมที่คุณใช้นั้นถูกต้องและดีแล้วครับ ใช้ได้เลย ส่วนที่เมืองไทย เช่น เจ้บ้วย เจ้าของโรงเลื่อยไม้ยูคา ที่อยู่บ้านบึง ก็ใช้ขี้เลื่อยไม้ที่แกเลื่อยในโรงไม้ของแกเพาะเห็ด และยังส่งขี้เลื่อยไม้ยูคา ไปให้ฟาร์มเพาะเห็ดเข็มทองที่บ้านบึง เป็นของคนไต้หวัน ก็ใช้ขี้เลื่อยไม้ยูคาล้วนๆครับ แต่อย่าลืมว่า ต้องหมักให้หอมก่อนทุกครั้ง แล้วก็จะแก้ปัญหาราเขียวได้สบาย คนที่ถามเรื่องราเขียวในเห็ดนางฟ้าภูฎาน ก็สามารถเอาอย่างวิธีของคุณได้ ว่างๆ ก็เขียนมาเล่าให้คนอื่นที่ไม่รู้ฟังบ้างน่าจะดีน๊ะครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน