Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

Namphong
thekawin094
Pai_Anonworld
Bunjong_S.
packdee58
Anonmushroom
Banlu
11 posters

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

Go down

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty สปอร์เห็ดแครง

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Thu Apr 05, 2012 6:50 am

เมื่อเช้ามืดผมลงไปเก็บภาพสปอร์เห็ดแครงมาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds017
จากสปอร์ที่มากมายมหาศาล จึงมีเห็ดแครงขึ้นอยู่ในธรรมชาติทั่วไป
เห็ดแครงขึ้นบนวัสดุทุกชนิดจากพืช พบขึ้นกับกิ่งไม้ที่ตายแล้วทั่วไป
เมื่อเห็ดแครงสร้างดอกแล้ว ฝนหยุดทิ้งช่วง ดอกเห็ดจะแห้งแต่ไม่ตาย
เมื่อได้ฝน มีความชื้นเหมะสม เห็ดแครงจะฟื้นกลับมาสร้างสปอร์ได้อีก
ผมเก็บสปอร์เห็ดแครงไปเลี้ยงในอาหารวุ้นน้ำมะพร้าวด้วยวิธีง่าย ๆ
โดยเอาขวดอาหารวุ้นมาเปิดใต้พวงเห็ดแครง ตอนกลางคืนขณะที่ลมนิ่ง
แค่เปิดแล้วปิดเกือบทันที ก็ได้สปอร์เห็ดแครงมากมายครับ

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Thu Apr 05, 2012 6:57 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : เพิ่มข้อความ)
packdee58
packdee58

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty สุดยอดมากครับพี่ภักดี

ตั้งหัวข้อ  Banlu Fri Apr 06, 2012 8:19 pm

สวัสดีครับพี่ภักดี และ คุณไผ่ และอาจารย์อานนท์ที่เคารพ ..ผมยังจำได้เมื่อ 2 ปีที่แล้วที่ผมเริ่มเพาะเห็ดแครงชุดแรก 7 วันออกหัว (555) ตอนนั้นผมปวดหัวมากเลยครับ ไม่รู้จะแก้ไขอย่างงัยดี ... โทรศัพท์ไปหลาย ๆ ที่ เพื่อปรึกษาหารือ ก็ได้คำตอบที่หลากหลายกลับมาและได้แก้ไข ปัจจุบันนี้ไม่มีออกหัวอีกเลยครับ ... แต่ไม่ค่อยออกที่กรีดครับ 5555 (ล้อเล่นคร๊าบ) ผมเห็นดอกเห็ดแครงของพี่ภักดีที่ออกสม่ำเสมอและหนาแน่น แสดงว่าต้องมีองค์ประกอบอย่างน้อย 3 อย่างที่ดีมาก ๆ
1. อาหารคงต้องเพรียบพร้อมมาก ๆ และ
2.หัวเชื้อคงจะต้องบริสุทธิ์มาก
3. คนทำนี่ต้องยอดเยี่ยมมากเลยครับ ช่างหาสิ่งที่ถูกใจเห็ดจริง ๆ Razz Very Happy

ตอนนี้ผมกำลังทดลองใช้สูตรที่เป็นผลผลิตมาจากปาล์มน้ำมัน ... ผลเป็นอย่างไรจะรายงานให้ทราบเพื่อประโยชน์ต่อสมาชิกที่เพาะเห็ด..

*** ตอนนี้กำลังแก้ไขปัญหาไรไข่ปลา ซึ่งระบาดมาก บางครั้งรุ่นหนึ่งถึง 50% ที่กรีดแล้วไม่ออก ปัจจุบันพยายามฉีดฟังแบคคิ้วทุก 3 วัน ทั้งที่โรงบ่มและโรงเปิดดอก แต่เท่าที่สังเกตุมันเกิดจากตอนที่เราบ่ม ผมไม่แน่ใจว่าต้องใช้วิธีไหนเพิ่มอีกหรือไม่ครับในการควบคุมปัญหานี้ รบกวนคุณไผ่ช่วยแนะนำวิธีดูแลเพิ่มเติม(เชื้อเดินประมาณ 7 วัน มันจะเริ่มมีไรไข่ปลาบริเวณที่ใส่เชื้อ) *****

ผมได้อ่านข้อความที่คุณไผ่ได้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับเอนไซม์ที่หมักกับเห็ดแครง เกิดความสนใจขึ้นมาทันที เพราะระยะเวลารวดเร็วมากในการหมักที่ใช้เวลาเพียง 20 ชั่วโมง เหมือนเห็ดแครงเลยครับเส้นใยเดินไว ออกไว จบไว (เหนื่อยจริง ๆ 5555) เพราะผมมีเห็ดแครงอยู่แล้ว อย่างต่อเนื่องสม่ำเสมอ ถ้าสามารถทำเอนไซม์จากเห็ดแครงได้ ก็จะเป็นประโยชน์ต่อสุขภาพของผมและครอบครัว (เพราะถ้าผมไม่กินของที่ผมทำเอง แล้วใครจะกล้ากินละครับ Smile Smile )

ขอบคุณอาจารย์อานนท์ พี่ภักดี และคุณไผ่ ที่ให้ข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์ต่อผมและสมาชิก.. ขอบคุณมาก ๆ ครับ ..เที่ยวสงกรานต์ให้สนุกและมีความสุขนะครับ
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty สมาชิกใหม่ สนใจเห็ดแครงครับ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Sat Apr 28, 2012 11:48 pm

[size=12]ผมชื่อธีร์กวิน อยู่สงขลาครับ

สวัสดีคุณไผ่ คุณภักดี

เห็นรูปที่คุณภักดี โพสไว้แล้วชอบมาก ไม่รู้ทำไม ดอกเห็ดที่ผมได้ในรุ่นแรกจึงไม่ค่อยบาน(วันนี้ไม่มีรูปให้ดูครับ)
จะบานสวยแบบของคุณภักดีก็ต้องเป็นรุ่น  2 แต่ดอกจะเล็กมาก

สูตรที่ใช้ก็ดั้งเดิมแหละครับ ขี้เลื่อย + รำ +ภูไมท์ + ดีเกลือ ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบของผมบ้างหรือเปล่า
ดอกมันจะขึ้นมาเป็นหลอด มีทีท่าว่าจะสวย แต่สุดท้ายผ่านไป 7 วัน หลังเปิดดอก ก็อยู่เหมือนเดิม
จะมีบานบ้างก็ดอกที่อยู่ริมรอบรอยกรีด(รอบนอกของกระจุกดอกเห็ด) ที่ไม่บานคือดอกที่อยู่กลางราอยกรีด

พอจะรู้สาเหตุไหมครับ

อีกอย่างเห็นเชื้อเห็ดของคุณภักดีเก็บได้เป็น  2 ปี โดยแช่ตู้เย็นนี้ มีเทคนิดอะไรเพิ่มเติมไหมครับ
เช่นพอเชื้อเดินเต็มขวดแล้วนำเข้าดู้เย็นเลยหรือเปล่า
 เหตุผลเดียวกันครับ ไม่อยากเดินทางไปซื้อบ่อยๆ

ถ้าคุณภักดีจะขายเชื้อก็ยินดีครับ ตอนนี้กำลังลองเชื้อแต่ละที่อยู่เผื่อว่าจะมีที่ดีกว่าเดิม

เห็นว่าที่เว็บนี้ก็มีขาย เดี๋ยวจะลองสั่งดูครับ

ใครมีสูตรอะไรที่บอกได้ก็แนะนำกันบ้างนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

(ไม่ว่ากันนะครับ ผมคุยทีเดียวทุกคนเลย ก็ดูแล้วมีกันอยู่เท่านี้แหละ กระทู้นี้

แก้ไขล่าสุดโดย thekawin094 เมื่อ Mon Jul 15, 2019 9:11 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty Re: ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Tue May 01, 2012 6:46 am

คุณธีร์กวินน่าจะหาโอกาสขึ้นมารับการอบรมการเพาะเห็ดในถุงกับอาจารย์ ดร.อานนท์ สักครั้งก่อนน่าจะดีกว่าครับ

พอได้หลักการพื้นฐานจากอาจารย์ไปแล้วก็สามารถประยุกต์ใช้วัสดุและวิธีการเพาะเห็ดได้หลากหลายกว่าที่ทำกันอยู่

เช่นเห็ดแครงต้องปรุงวัสดุเพาะให้มีสารอาหารส่วนที่ให้พลังงานและส่วนที่ให้ธาตุไนโตรเจนมากเป็นพิเศษกว่าเห็ดทั่วไป

ผมอยู่ใกล้แหล่งกากมันสำปะหลังก็เสริมด้วยตัวนี้หรือบางครั้งก็ใช้ข้าวฟ่างที่ปลูกเอง ต้นสาคูของทางใต้ก็น่าใช้ได้เหมือนกัน

ส่วนที่ให้ธาตุไนโตรเจนผมเองยังใช้รำข้าวเป็นหลัก แต่ที่อาจารย์แนะนำว่าดีกว่าจะเป็นรำข้าวสาลี กับกากส่าเหล้า

ดีเกลือที่ใช้กันเป็นสูตรมาตรฐานนั้น อาจารย์บอกว่าต้องอยู่ในรูปของสารคีเลท เส้นใยเห็ดจึงนำไปใช้ได้

หัวเชื้อเห็ดแครงของศูนย์อานนท์ไบโอเทค ดีที่สุดแล้วครับ เก็บนานสองปียังไม่ตาย ที่เหลือผมจะทดลองเก็บต่อไปอีก

แต่คุณไม่จำเป็นต้องเก็บไว้นะครับ จะใช้ก็สั่งซื้อให้ทางร้านส่งไป ลองติดต่อตามเบอร์โทรที่คุณไผ่บอกไว้แล้วข้างบนนี้

เมื่อวานผมลงไปกรุงเทพฯ ได้แวะที่ร้านหลังตลาดไท จะซื้อหัวเชื้อจุลินทรีย์ UM 92 แต่หมด ได้ Bio-One มาแทน

ตัวนี้ผมใช้ร่วมกับกากน้ำตาลหมักปรับสภาพขี้เลื่อยลดการปนเปื้อนเชื้อรา และเพิ่มธาตุอาหารปลีกย่อยที่เห็ดต้องการ

ผมถ่ายรูปหน้าร้านตรงวงเวียนหลังตลาดไทมาให้ดูครับ เผื่อฝากคนอื่นไปซื้อของจะได้หาได้ง่าย

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds24

อยู่ตรงวงเวียนหลังตลาดไท ฝั่งตรงข้ามของวงเวียนเป็นที่จอดพักรถเมล์ประจำทาง

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds23

รูปนี้ผมเอาก้อนเชื้อเห็ดแครงที่โทรมแล้วมาแขวนไว้ใต้ต้นชบาได้สองอาทิตย์แล้ว
เห็ดแครงมีลักษณะพิเศษ แห้งขนาดนี้แล้วยังไม่ตาย ถ้าโดนฝนเมื่อไหร่จะฟื้นขึ้นมาอีก
แต่ถ้าใช้น้ำรดจะไม่ฟื้นได้ดีเหมือนได้รับน้ำฝน คิดจะทดลองเก็บน้ำฝนเก็บไว้รดเห็ดแครง
ฝนตกเมื่อไหร่ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ครับ

packdee58
packdee58

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty รดไปก็เปลืองน้ำ ไงก็ไม่บาน เก็บขายเลยละกัน

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Tue May 01, 2012 11:43 pm

ขอบคุณ คุณภักดีที่แนะนำครับ มีโอกาสต้องไปอบรมครับ
แต่คงต้องลองสั่งเชื้อ มาใช้ก่อนครับ ตั้งแต่ทำมายังไม่ลองเปลี่ยนเจ้าเลย
แต่ไม่ใช่เชื้อเค้าไม่ดี แค่อยากทดลอง เพราะยังอยู่ในช่วงลองผิดลองถูก

พอดีจบเทคโนยีอาหาร เรียนเทคนิดปลอดเชื้อ มา อยู่เลยคิกว่าไม่ยาก เลยลองทำดู
กะจะยึดเป็นอาชีพรอง จากทำสวนยางครับ

พอดีวันนี้เก็บเห็ดพอดี แต่ยังลงรูปไม่ได้ ไว้วันหลังครับ
ปกติ เปิดดอก 5-6 วันก็น่าจะบานเต็มที่ อันนี้ึ 8 วันแล้วได้ดอกเห็ดตามภาพครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123116

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123102

อันนี้ไม่มีทีท่าว่าจะบานเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่าช่วงนี้อากาศร้อนไปหรือเปล่า มันเลยออกสีคล้ำๆ ตรงส่วนดอก

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123332

โชคดีที่ลูกค้าไม่ว่าไรครับ ขายส่งหมดเลย
ก่อนขายทดลองแกงกินดูครับ ไอ้ที่ไม่บาน เคี้ยวมันกว่าที่บานครับ ส่วนตัวผมชอบ
เลย present ลูกค้าไปตามนั้น แต่ถ้าทำให้สวยเหมือนที่คุณภักดีลงรูปไว้ ไม่ต้องพูดอะไรมากใช่ไหมครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123145

มีข้อสงสัยอีกอย่างครับ ผมเคยซื้อก้อนเชื้อจากที่อื่นมาเปิดดอก เวลาเก็บใช้มือเก็บก็จะหลุกมาง่าย
และไม่ติดขี้เลื่อยออกมา แต่ที่ผมลองทำเหมือนกับเราอัดขี้เลื่อยไม่แน่นหรือเปล่าครับ มันเลยติดออกมาทั้งแผงเลย
รุ่นสองเลยไม่ได้เห็ดครับ

คุณภักดีพูดถึงส่าเหล้า พอดีแถวบ้านมีโรงผลิตเหล้าอยู่น่าจะมีส่าเหล้าขาย หรือไม่ก็ขอเอาได้
อันนี้ใช้แทนรำเลยหรือครับ เผื่อต้นทุนถูกกว่าจะได้ทดลองดู แถวบ้านผมขี้เลื่อยไม่เท่าไหร่ โลไม่ถึงบาท
เจอรำที่ใส่นักกว่าเห็ดชาวบ้านเค้า ทำเสียสัก lot ก็เหนื่อยเหมือนกัน

ธีร์กวิน

แก้ไขล่าสุดโดย thekawin094 เมื่อ Mon May 07, 2012 9:22 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty การโพสรูป

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Wed May 02, 2012 7:22 am

การโพสรูป คุณธีร์กวิน ลองเข้าไปลงทะเบียนใน Image Shack ก่อน
http://imageshack.us/
พอ uplod แล้วก๊อปตรงบล็อค Forum Code มาปะ
ถ้ารูปมีขนาดใหญ่ไป ลดขนาดลงก่อน ปกติผมใช้ขนาด 640x480
download โปรแกรมลดขนาดรุปได้ที่ http://www.pictureresize.com/

พอมารับการอบรมสักครั้ง คุณธีร์กวิน ก็คงไม่ต้องพึ่งหัวเชื้อจากที่อื่น แถมทำขายได้อีก
และยังเพิ่มมูลค่าด้วยการทำเห็ดแครงแกงคั่วบรรจุกระป๋องด้วยวิชาฟูดไซน์ของคุณได้
ผลิตภัณฑ์เห็ดแครงบรรจุกระป่องพร้อมรับประทาน ยังไม่มีใครทำ รับรองขายดีแน่ครับ

เห็ดแครงที่ขึ้นตรงรอยกรีดข้างถุงต้องใช้คัทเตอร์เลาะออกครับ พยายามอย่าเฉือนก้อนเนื้อเยื่อออก
เนื้อเยื่อตรงที่เหลืออยู่จะออกดอกเห็ดให้เก็บได้อีก

พ.อ.ภักดี

packdee58
packdee58

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ต้องเป็นสมาชิกเกิน 7 วันครับจึงจะโพสรูปได้

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Wed May 02, 2012 8:40 pm

ต้องเป็นสมาชิกเกิน 7 วันครับจึงจะโพสรูปได้ เค้าว่างั้น

วันนี้โทรไปสั่งเชื่อเห็ดจาก อานนท์ไบโอ มาแล้วครับ
เลยลองสั่ง Bio one and New.. 108 มาใช้ดู แนะนำวิธีใช้บ้างนะครับ

เรื่องไปอบรมคงอีกสักพัก เพราะช่วงนี้ยุ่งมาก ไหนจะสร้างโรงเปิดดอกใหม่
ที่บ้านมีต้นเหรงเยอะ ขอมั่งซื้อมั่ง ได้มาเกือบ 300 ใบแล้ว ยังมีงานรออีกเยอะ
ยางก็เริ่มกรีดแล้ว ทยอยเปิดหน้ายางอยู่

ตอนนี้หมัก EM ไว้ กะจะลองหมักขี้เลื่อยดู ลองผิดลองถูกดูก่อนครับ ตามข้อมูลที่ศึกษามา
มันน่าจะลดเชื้อที่ไม่ต้องการลงได้ เค้าว่างั้น แต่ไม่ลองก็ไม่รู้ แต่เห็ดแครงเครื่องมันแรง รอบเร็ว
ไม่รู้จำเป็นหรือเปล่า

เพราะที่เลือกเพาะเห็ดแครงก็เพราะรอบมันเร็วนี่แหละ รู้ผลแพ้ชนะเร็ว ประมาณไพ่ป๊อก ลุ้นแป๊ปเดียวรู้ผล Laughing

ส่วนเห็ดแครงแปรรูปบรรจุกระป๋องก็น่าสนครับ แต่กระป๋องทุนน่าจะสูงครับ
ใส่ถุงพลาสติกแล้วจ้างเค้า freeze เวลาทานก็ เวฟ เอาน่าจะดีกว่าครับ bom

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty Re: ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Thu May 03, 2012 1:20 pm

คุณธีร์กวิน ครับ
นิวคลีโอไทด์ 108 ผสมน้ำในอัตราส่วน 1 ซีซี น้ำ 1 ลิตร
ฉีดพ่นวันละครั้งตามคำแนะนำ ได้ผลตามรูปที่โพสไว้แล้วครับ
ผมเก็บตอนดอกเห็ดบานมากไปไม่กรุบเหมือนตอนเริ่มบาน

มีอยู่จำนวนหนึ่ง ผมทดลองฉีดพ่นทั้งเช้าและเย็นวันละสองเวลา
จะให้ดอกเห็ดโตออกมาเรื่อย ๆ กะเก็บครั้งเดียวแล้วโล๊ะก้อนเชื้อทิ้ง
แต่ดอกเห็ดโตได้ระยะหนึ่งก็หยุดแล้วเปลี่ยนจากสีขาวเป็นสีน้ำตาล
ผมเข้าใจว่าเกิดราส้มเลยรีบเอาไปเผาทิ้ง ไม่ได้เก็บไว้ดูกลัวระบาด
ยังไม่ได้ยกเอาปัญหานี้มาถามอาจารย์ กะว่าจะทดลองดูอีกครั้ง
ยังไงฝากคุณ ช่วยทดลองเปรียบเทียบดูระหว่างการใช้กับไม่ใช้ดูด้วย
ทดลองใช้กับก้อนเชื้อเห็ดจำนวนน้อย ๆ ก่อนอย่าเพิ่งใช้กับทั้งหมด

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds019

สภาพดอกเห็ดเริ่มเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล เกิดขึ้นเร็วมากภายใน 6 ชม.

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds018

จากนั้นดอกเห็ดที่เป็นสีน้ำตาลจะฝ่อลง เนื้อเริ่มเปื่อยยุ่ย
พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Thu May 03, 2012 1:22 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : แก้คำผิด)
packdee58
packdee58

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ฝนกับเห็ดแครง

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Sat May 05, 2012 7:57 am

เมื่อค่ำวานนี้ฝนตกหนักพอประมาณ ถึงตอนเช้าความชื้นสัมพัทธ์สูงกว่า 90%
ผมรีบลงไปเก็บภาพถุงเห็ดแครงที่แขวนไว้จนแห้งสนิทนานราวสามอาทิตย์มาแล้ว
เอามาให้ดูว่าเห็ดแครงฟื้นขึ้นมาได้อย่างน่าประหลาดใจ เมื่อได้รับน้ำฝนชั่วข้ามคืน
ก่อนหน้านี้ผมทดลองรดด้วยน้ำบาดาลมากเท่าไหร่ ดอกเห็ดเพียงชุ่มน้ำแล้วก็แห้งไป

ภาพเก่า
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 S001wd

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 S002u

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 S003f

ก้อนเชื้อเห็ดแครงที่เก็บรุ่นที่สามไปแล้ว เอามากองทิ้งไว้
ปล่อยให้ตากแดดไว้จนแห้ง แต่พอได้ฝนชั่วข้ามคืนเดียว
ดอกเห็ดที่เหี่ยวแห้งไปแล้วก็บานสะพรั่งขึ้นมาอีกครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 S004z

ดอกเห็ดแครงที่แห้งเหี่ยวอยู่บนกิ่งไม้ก็บานสะพรั่งเมื่อได้รับฝนครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน
packdee58
packdee58

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty จากที่สังเกตเชื้อเห็ดแครงตามธรรมชาติ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Sun May 06, 2012 4:48 pm

เชื้อเห็ดแครงเขาแกร่งครับพี่ภักดี Never die เมื่อได้น้ำฝนชุ่มชื้นเขาจะคืนชีพ ผมก็ลองสังเกตขอนไม้แถวบ้านอยู่บ่อย ๆ ครับ Very Happy
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty เลย 7 วัน ลงภาพได้แล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Mon May 07, 2012 9:28 pm

thekawin094 พิมพ์ว่า:ขอบคุณ คุณภักดีที่แนะนำครับ มีโอกาสต้องไปอบรมครับ
แต่คงต้องลองสั่งเชื้อ มาใช้ก่อนครับ ตั้งแต่ทำมายังไม่ลองเปลี่ยนเจ้าเลย
แต่ไม่ใช่เชื้อเค้าไม่ดี แค่อยากทดลอง เพราะยังอยู่ในช่วงลองผิดลองถูก

พอดีจบเทคโนยีอาหาร  เรียนเทคนิดปลอดเชื้อ มา อยู่เลยคิกว่าไม่ยาก เลยลองทำดู
กะจะยึดเป็นอาชีพรอง จากทำสวนยางครับ

พอดีวันนี้เก็บเห็ดพอดี แต่ยังลงรูปไม่ได้ ไว้วันหลังครับ
ปกติ เปิดดอก 5-6 วันก็น่าจะบานเต็มที่ อันนี้ึ 8 วันแล้วได้ดอกเห็ดตามภาพครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123116

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120501123102

[color=brown]

แก้ไขล่าสุดโดย thekawin094 เมื่อ Mon Jul 15, 2019 9:14 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ซีดีการเพาะเห็ดถุง

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Mon May 07, 2012 9:42 pm

ผมเห็นในเว็บ anon......com มีขาย ซีดีการเพาะเห็ดถุง
ไม่ทราบว่าเนื้อหาเหมือนกับที่ต้องไปเทรนที่โน้นหรือเปล่าครับ

ไม่ว่างขึ้นไป แต่ไม่รู้ว่าซื้อ ซีดี มาดูจะดีหรือเปล่า

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ก้นถุงมีดอกเห็ดออกมาด้วย

ตั้งหัวข้อ  Banlu Sat May 12, 2012 8:46 pm

@คุณธีร์...เห็นที่ก้นถุงมีเห็ดเดินด้วย ตั้งใจกรีดให้ออกก้นถุง หรือว่าถุงขาดจากการกระแทกครับ...หากเป็นอย่างแรกก็ถือว่าเก็บทุกหยด แต่ถ้าอย่างหลังต้องระวังเชื้อแปลกปลอมเข้าก้อนด้วยนะครับ ..
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty เก็บทุกหยดเลยครับ คุณบรรลุ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Sun May 13, 2012 8:43 pm

Banlu พิมพ์ว่า:@คุณธีร์...เห็นที่ก้นถุงมีเห็ดเดินด้วย ตั้งใจกรีดให้ออกก้นถุง หรือว่าถุงขาดจากการกระแทกครับ...หากเป็นอย่างแรกก็ถือว่าเก็บทุกหยด แต่ถ้าอย่างหลังต้องระวังเชื้อแปลกปลอมเข้าก้อนด้วยนะครับ ..

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 33257487

อันนี้ช่วงทดลองดอกสวยเชียว แต่พอเอาจริงไม่บานซะงั้น (ตอนนั้นช่วงหน้าฝน)

บรรจงกรีดทุกถุงเลยครับ เพราะผมใช้วิธีแขวน ที่ก้นถุงดอกจะสวยกว่าด้านข้างครับ
จะลองกรีดสัก  10 รอย กะเก็บรอบเดียวทิ้งไปเลย ดูๆไป รอบ 2 ไม่คุ้ม แกะกะโรงเปล่า

แก้ไขล่าสุดโดย thekawin094 เมื่อ Mon Jul 15, 2019 9:15 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty รบกวนขอความรู้ครับ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Thu May 17, 2012 8:54 pm

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds002k
ใช้เวลาบ่มสองสัปดาห์เส้นใยเดินเต็มถุงขนาด 600 กรัม
วัสดุเพาะทำจากขี้เลื่อยไม้ยูคา, กากแป้งมัน, ข้าวฟ่าง และรำข้าว

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ds003

หลังจากกรีดข้างถุงได้ 7 วัน ตุ่มดอกเห็ดขึ้นเต็มรอยแผลที่กรีดข้างถุง
เอาไปฝากไว้ในโรงเห็ดนางฟ้าภูฏาน ช่วงนี้อากาศร้อนและแห้งมาก
ผมพยายามรดน้ำให้ได้ความชื้น อีกสองสามวันคงเก็บดอกเห็ดได้ครับ

[/quote]

อยากรบกวนถามเทคนิคนิดนึงครับ คุณภักดี
ตรงที่เขียนว่า "หลังจากกรีดข้างถุงได้ 7 วัน ...เอาไปฝากไว้ในโรงเห็ดนางฟ้าภูฏาน"
หมายถึง กรีดในโรงบ่มไว้ก่อน 7 วัน แล้วค่อยเอาไปไว้โรงเปิดดอก ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะปกติเมื่อเชื้อเดินเติมก้อน ผมเอาออกมากรีด แล้วแขวนในโรงเปิดเลย

ตอนนี้ไปเชื้อจาก ไทยไบโอเทค มาแล้ว เริ่มบ่มได้ 2 วันแล้ว
อยากทราบว่า เชื้อข้าวฟ่างนี้ เก็บได้นานแค่ไหนครับ ถ้าหากเราไม่แช่ตู้เย็น

ด้วยความนับถือ
ธีร์กวิน

thekawin094

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Thu May 17, 2012 10:05 pm

เผอิญผมยังไม่ได้ทำโรงเปิดดอกสำหรับเห็ดแครงต่างหาก
พอกรีดข้างถุงแล้วต้องเก็บไว้โรงบ่มก่อน ให้ได้รับแสงด้วย
เมื่อตุ่มเห็ดขึ้นเต็มรอยกรีดแล้ว จึงย้ายมาโรงเปิดดอก
โรงเปิดดอกเห็ดนางฟ้าภูฏาน ต้องให้น้ำอยู่เป็นประจำ
ถ้ากรีดข้างถุงเห็ดแครงแล้วเอามาเข้าโรงนี้ทันทีเลย
น้ำอาจกระเซ็นเข้าถุงเห็ดแครงตรงรอยกรีดจะทำให้เน่าได้

หัวเชื้อข้าวฟ่างของศูนย์อานนท์ฯ เก็บข้างนอกอยู่ได้หลายเดือนครับ
แต่ควรเก็บอยู่ที่มืดหรือแสงน้อย เก็บข้างนอกนานไปเส้นใยขึ้นแน่น
พอจะใช้ เคาะขวดไม่ร่วนได้ง่าย อาจต้องทำตะขอเหล็กแคะออก
ทางที่ดีพอเชื้อเดินเติมขวดเคาะให้ร่วน แล้วเก็บไว้ในตู้เย็น

packdee58
packdee58

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Fri May 18, 2012 9:23 pm

ขอบพระคุณ คุณภักดีสำหรับคำตอบครับ

ปกติวันแรกผมจะไม่รดน้ำที่ก้อนเชื้อครับ รดเฉพาะพื้นกับผนัง
แต่จะลองวิธีนี้ดูครับ กรีดไว้ก่อนค่อยเข้าโรงเปิด

นี่โรงเปิดดอกที่ผมใช้อยู่ ตอนนี้ครับ เห็นแล้วจะหนาว
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120513133431

ทำเอาง่ายๆ น่ะครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120513133455

ไม่รู้สว่างไปหรือเปล่า

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120513133515

อันนี้เห็ดนางฟ้า เพาะไว้ทานเอง

เห็นโรงเปิดดอกผมแล้ว ก็คงรู้สาเหตุแล้วใช่ไหมว่าทำไม ดอกไม่บาน 555

หลังจากแอบไปโรงเปิดดอกชาวบ้านเขามา เลยลองสร้างแบบไร้หลักการดู
ขนาด 3x8 วันนี้เพิ่งใส่หลังคาเสร็จ
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120516152846

ผู้จัดการ กับผู้ช่วย 4 ขา

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120516173719

พ่อผมเอง กำลังใส่สิ่งที่เรียกว่า กลอน

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120518164001

หลังคาเสร็จแล้ว และภรรยาสุดสวยกับก้อนเห็ดที่เดินเต็ม (จะไปเปิดดูว่าออกมาเป็นเห็ดแครงหรือเปล่า อิอิ)

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120516163834

ผู้จัดการเสร็จงานแล้ว ต้องล่างกันอีกเยอะ

ก้อนเชื้อที่ผมทำ บางก้อน 10 วันก็เดินเต็มถุง ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรบ้างครับ
เคยอ่านเจอในกระทู้อื่นๆ เห็นบอกว่า เชื้อเดินช้าจะดีกว่า หลักการนี้ใช้กับทุกเห็ดหรือเปล่าครับ

อันนี้ 11 วันครับ กรีดวันนี้
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120517125950

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120518173714

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty หัวเชื้อแบบนี้ยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Thu May 24, 2012 8:47 pm

หลายวันก่อนสั้งเชื้อเห็ดแครงจาก อานนท์ไบโอเทคมา
หลังจากนั้น ก่อนใช้ 2 วันผมก็เคาะจนร่วน (สังเกตุบางขวดข้าวฟ่างเละ)
แล้วทิ้งไว้ 2วัน ได้ดังรูปด้านล่าง
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120523083236

ด้านซ้ายปกติ ผมใช้ไปเรียบร้อยแล้ว
อยากทราบว่าขวดทางด้านขวา ยังใช้ได้อีกหรือเปล่าครับ
เพราะตอนนี้ผ่านไป 4วันแลัว ก็ยังเหมือนเดิม

ไม่กล้าใช้เพราะกล้วเสียเวลาและก้อนเชื้อ ผู้รู้รบกวนด้วยครับ
เพรายังเหลือแบบนี้อีก 10 ขวดครับ

ธีร์กวิน

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty สมาชิกใหม่

ตั้งหัวข้อ  Namphong Thu May 23, 2013 7:58 am

แล้วดอกที่สองออกดีเหมือนรอบแรกใหมค่ะ

Namphong

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty สอบถามปัญหาการเพาะเห็ดแครง จากคุณนันทิญา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu May 23, 2013 8:38 am

จากรูปที่ส่งมาให้ดูลักษณะของก้อนเชื้อเห็ดแครง ณ.วันที่ 22-05-56
หยอดเชื้อเห็ดแครง วันที่ 6-5-56
ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าทำไมเชื้อถึงไม่เดินเต็มถุง
ทำไมถึงไปออกดอกบริเวณปากถุง

ขอบคุณมากค่ะ

น้นทิญา คงบุญรักษ์
รุ่น p110-13

ตอบจากคณะทำงานอานนท์ไบโอเทค
ถึงคุณนันทิญา
รูปที่ส่งมาให้ดูนั้น แทบจะไม่สามารถวิเคราะห์หรือหาคำตอบอะไรให้คุณได้เลย เพียงแต่เห็นว่า เชื้อเห็ดมันไม่ได้เดินเลย และดอกที่ออกมานั้น ไม่ได้เกิดจากเชื้อเห็ดกินเข้าไปในวัสดุเพาะเลย ที่มันออกดอกมาให้เห็น เป็นเพราะว่า มันเกิดจากเชื้อเห็ดเสียมากกว่า ลักษณะเช่นนี้ จะเห็นว่า ดอกจะเกิดขึ้นเร็วมาก เพราะมันไม่สามารถกินเข้าไปในอาหารได้ เชื้อมันจึงรวมตัวกันเป็นดอกบางถุง นอกจากนี้ บางถุงยังมีหนอนด้วย โดยปกติ หากจะให้วิเคราะห์ หรือแนะนำอะไรนั้น จะไม่ต่างจากการวินิจฉัยโรคของมนุษย์หรือสัตว์ทั่วๆไป กล่าวคือ ไม่สามารถเอารูปคนหรือรูปสัตว์ส่งมาวิเคราะห์โรคได้เลย เว้นเสียแต่ต้องเล่าอาการอย่างละเอียดมาเสียก่อน ก็พอจะคาดเดาได้บ้าง เช่นเดียวกัน ในกรณีของคุณนั้น คุณต้องบอกรายละเอียดมาตั้งแต่ต้นว่า คุณทำการเพาะอย่างไร เริ่มตั้งแต่สูตรอาหาร การหมักวัสดุเพาะ กลิ่นของวัสดุเพาะก่อนบรรจุถุง การนึ่ง การใส่เชื้อ การบ่มเชื้อ อย่างไรก็ตาม น่าจะไปดูกระทู้หรือบทความในเวปอานนท์ไบโอเทค ซึ่งเมื่อไม่กี่วันมานี้ คุณบรรลุก็ได้ส่งรูปเห็ดแครงที่เพาะได้ผลมาให้ดู ดอกเห็ดที่คุณบรรลุทำออกมาถือว่าดีมาก แต่ก็แบบคุณนั่นแหละ ใหม่ๆแกก็เจอปัญหาไม่น้อย แต่ด้วยความที่เป็นสมาชิกที่เคยผ่านการอบรมมาแล้ว และแกก็กล้าพูด กล้าถาม กล้าทำ กล้าลองผิดลองถูก ที่สำคัญคือ ใจสู้ และสนุกกับมัน และโชคดีที่สุด ที่บรรดาสมาชิกต้องช่วยกันขอบคุณท่านผู้การ พอ.ภักดี ที่ท่านได้ทำการศึกษาวิจัย แม้ว่าจะสมัครเล่น จะทำไม่มาก แต่ท่านก็มีแนวคิดที่ดี ได้ทำการทดลองหลายสูตรที่ได้ผล แม้กระทั่ง การใช้ฟาง ใช้เปลือกมันสำปะหลังเพาะ หรือเสริมเข้าไป ก็ได้ผลดี แม้แต่เชื้อเห็ด ท่านก็ได้ทดลอง นำเชื้อเห็ดแก่ๆที่เก็บไว้ในตู้เย็นไว้เป็นปี เอามาเพาะ ก็ยังได้ผลอยู่ ท่านมีอะไร เจออะไรก็มาเล่าให้ฟัง ถือว่าเป็นผู้ที่มีพระคุณต่อวงการเห็ดอีกท่านหนึ่งที่น่ายกย่องสรรเสริญ เช่นเดียวกับคุณบรรลุ ที่ได้ติดต่อประสานงานกับทางอานนท์ไบโอเทคตลอดเวลา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หลังจาก ที่ ดร.อานนท์ นำเรื่องเครื่องพ่นหมอกมาแนะนำให้ใช้กับเห็ด รวมทั้ง การเพาะเห็ดแครงด้วย โดย ผู้การภักดี ก็ได้ยืนยัน ว่าใช้ได้ดี ดอกเห็ดออกมาสวย ไม่ต้องเสียเวลาไปรดน้ำ คุณบรรลุ ก็ได้นำเอาเครื่องพ่นหมอกจากอานนท์ไบโอเทคไปใช้ เห็ดของแกออกมาจึงสวยมาก ดังนั้น ขอให้คุณลองไปดูในกระทู้ดังกล่าว เพราะปัจจุบัน การเพาะเห็ดนั้น เราต้องช่วยกันและกัน ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเก็บเป็นความลับ ในทางตรงกันข้าม หากแต่ละคน พยายามนำเอาประสบการณ์และสิ่งที่ค้นพบและเจอ เอามาเล่าให้กันฟัง งานเรื่องเห้ดก็จะพัฒนาไปเรื่อยๆในทางที่ดี สำหรับเห็ดแครง ดร.อานนท์ย้ำนักย้ำหนาว่า อยากจะแนะนำส่งเสริมให้ทำการเพาะกันเยอะๆ เพราะทั่วโลก เขาใช้เป็นยาเสริมภูมิคุ้มกันไม่ให้เป็นมะเร็ง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มะเร็งมดลูก ญี่ปุ่นได้เอาเห็ดแครงเราไปสกัดเอาสาร Schizophyllan เอามาเป็นยาส่งกลับมาขายในไทยราคาแพงมาก สำหรับรักษามะเร็งมดลูก แล้วในเมื่อเราเพาะของเราเองได้ และการที่จะนำเอาเห็ดไปสกัดเป็นสารเดี่ยว เพื่อนำมาเป็นยารักษาคนนั้น จริงๆแล้วแทบไม่ได้ผลอะไรเลย หากจะให้ได้ผล ควรนำเอามาผ่านขบวนการหมักโดยเชื้อโปรไบโอติก เช่น เชื้อ ยูเอ็ม55 ดังนั้น บรรดาท่านที่ทำการเพาะเห็ดแครงทั้งหลาย อยากจะแนะนำให้เอาเห็ดแครงมาทำการหมักเป็นยา โดยควรจะหมักร่วมกับเห็ดอื่นไปด้วย เช่น เห็ดหลินจือ เห็ดกระถินพิมาน(เราเพาะได้แล้ว ของป่า ของธรรมชาติถูกต่างชาติร่วมกับนักวิชาการไทย ขโมยไปเกือบหมดประเทศแล้ว) เห็ดนางรม(สำหรับโรคความดัน) เห็ดกระดุมบราซิล เราก็จะได้ยาที่ดีกว่ายาอื่นๆ นอกจากนี้ จะได้ครีมมหาอมตะที่ใช้เป็นส่วนประกอบทำเครื่องสำอางอีกด้วย เอาเป็นว่า ขอรายละเอียดวิธีการเพาะของคุณมาก็แล้วกัน จะช่วยวิเคราะห์ให้เท่าที่ทำได้ครับ

คณะทำงานอานนท์ไบโอเทค

http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu May 23, 2013 9:00 am

thekawin094 พิมพ์ว่า:หลายวันก่อนสั้งเชื้อเห็ดแครงจาก อานนท์ไบโอเทคมา
หลังจากนั้น ก่อนใช้ 2 วันผมก็เคาะจนร่วน (สังเกตุบางขวดข้าวฟ่างเละ)
แล้วทิ้งไว้ 2วัน ได้ดังรูปด้านล่าง
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 20120523083236

ด้านซ้ายปกติ ผมใช้ไปเรียบร้อยแล้ว
อยากทราบว่าขวดทางด้านขวา ยังใช้ได้อีกหรือเปล่าครับ
เพราะตอนนี้ผ่านไป 4วันแลัว ก็ยังเหมือนเดิม

ไม่กล้าใช้เพราะกล้วเสียเวลาและก้อนเชื้อ ผู้รู้รบกวนด้วยครับ
เพรายังเหลือแบบนี้อีก 10 ขวดครับ

ธีร์กวิน

ไม่ควรเอามาใช้ เพราะนั่นแสดงว่า เชื้อเสียหรือมีเชื้ออย่างอื่นปลอมปนไปแล้ว โดยปกติแล้ว เชื้อเห็ดแครง จะมีกลิ่นหอมมา ดังนั้น ขณะที่ทำการบ่มเชื้อมักจะมีหนอน มีไร มด มุดเข้าไปแล้วนำเชื้อโรคเข้าไปด้วย ดังนั้น ก่อนที่จะนำเอาไปใช้ ควรเขย่าเสียก่อน หากไม่เห็นเชื้อเห้ดสีขาวงอกขึ้นมาภายใน 1-2 วัน ก็อย่าเอาไปใช้ เพราะจะทำให้เชื้อเห็ดไม่เจริญเข้าไปในวัสดุเพาะได้

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Thu May 23, 2013 2:11 pm

ขอบคุณครับคุณไผ่ หลังๆ เห็นท่าไม่ดีก็ทิ้งโลด

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ดูกันชัด ๆ ทั้งหน้า และ ดอกเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jun 18, 2013 7:56 pm

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 0fnw

ผลงานครับ
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ดูกันชัด ๆ ทั้งหน้า และ ดอกเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jun 18, 2013 8:08 pm

มีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน มาเยี่ยมเยือนที่ฟาร์มเห็ด เห็นภาพผมเพียงแค่ด้านข้าง..พอมาเจอตัวจริงบอกไม่เหมือนในรูปเลย วันนี้เลยนำเสนอชัด ชัด ครับ 55555++WinkWinkRazz:P พร้อมกับก้อนเห็ดแครงรุ่นล่าสุด 2 ขีดกว่า ๆ สะใจไปเลยครับพี่น้อง.. มีเวลาดูแลแต่เห็ดครับ ไม่มีเวลาดูแลตัวเอง หนวดเครารุงรัง

ถ้าหากสมาชิกต้องการเรียนรู้การเพาะเห็ดแครง เชิญวันเสาร์ที่ 22 มิ.ย. นี้ครับ มีข้อมูลหลายอย่างเกี่ยวกับเห็ดเศรษฐกิจและเห็ดแครง รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Qykw

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Ozx

มีทั้งแบบตั้ง และ แบบแขวนครับ ... 2 ขีดกว่า ๆ ย้ำชัด ๆ
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 2 Empty ขอบคุณมากที่ส่งรูปเห็ดแครงมาให้ หากได้รับแล้ว จะเอารูปบางส่วนมาใช้ประกอบการบรรยายในการอบรมเห็ดถุงเป็นพิเศษในวันเสาร์ที่ 22 มิถุนายน ที่จะถึงนี้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Jun 19, 2013 9:30 am

ต้องขอบคุณคุณบรรลุ ที่กรุณาส่งรูปเกี่ยวกับการเพาะเห็ดแครง เห็ดทีร่ทรงคุณค่าทั้งทางอาหารและยา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ยารักษาโรคมะเร็งในสุภาพสตรี ที่ประเทศญี่ปุ่น เข่าเอาเห็ดแครงบ้านเราไปผลิตเป็นยารักษาโรคมะเร็งปากมดลูกตั้งแต่ปี 1977 หรือ ปี 2520 แล้ว และส่งกลับมาขายให้เศรษฐีผู้ป่วยมะเร็งปากมดลูกทั่วโลก รวมทั้งไทยด้วย เมื่อเร็วๆนี้ ทางมาเลเซีย โดยคณะแพทย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยกัลลาลัมเปอร์ ก็ได้ทำการผลิตสารจากเห็ดแครง เพื่อใช้เป็นทั้งยาป้องกันและรักษาโรคมะเร็ง พร้อมทั้งได้จดลิขสิทธิ์ไว้แล้วด้วย ในฐานะที่ประเทศไทย เป็นแหล่งกำเนิดเห็ดแครงที่สมบูรณ์ที่สุดแห่งหนึ่งของโลก สมัยก่อน เห็ดแครง เป็นอาหารของคนจนหรือของคนที่ไม่มีอันจะกินทั้งหลาย ก็จะไปตามป่าหรือตามกิ่งไม้แห้ง ก็จะเห็นเห็ดแครงเกิดขึ้น เอามาทำอาหารท่าน หากยังไม่ทาน ก็สามารถเก็บมในรูปแห้งได้นานเป็นปี แต่ปัจจุบัน ความสมบูรณ์ทางธรรมชาติถูกทำลายลงไปมาก เห็ดแครงจึงกลายเป็นของหายากและมีราคาแพง จึงได้มีการเพาะเห็ดแครงกันเกิดขึ้นหลายพื้นที่ ที่เพาะกันมากเป็นล่ำเป็นสัน ก็ดูเหมือนจะเป็นที่จังหวัดกระบี่ เพราะจากตัวเลขการสั่งเชื้อเห็ดแครงไปกระบี่สัปดาห์ละหลายพันขวด และผู้ที่ทำการเพาะเห็ดแครงที่ผ่านมา ก็ล้วนแล้วแต่มีรายได้ที่ดีทั้งสิ้น อย่างไรก็ตาม หลายคน คิดว่า เห็นแครง เป็นเห็ดที่น่าจะเพาะได้ง่ายๆ เพราะ บางครั้ง คนที่ทำเห็ดอื่นๆอยู่แล้ว วันดีคืนดี ก้อนเชื้อเสีย ปรากฏว่ามีเห็ดแครงเกิดขึ้น แต่พอเอาเข้าจริงๆ เวลาจะเพาะให้เป็นเรื่องเป็นราว การเพาะเห็ดแครงไม่ได้ง่ายอย่างคิด แม้ว่า เส้นใยเห็ดเจริญเร็วมาก เจริญเร็วๆเท่าๆกับเห็ดฟาง ใช้เวลาเพาะไม่ถึง 20 วันก็ได้ดอกแล้ว แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ช้าก่อน หากท่านไม่ได้ลองด้วยตัวเอง ท่านอาจจะไม่ได้ลิ้มรสถึงความยากง่ายของมัน คุณบรรลุได้คุยกับ ดร.อานนท์ ทางโทรศัพท์ว่า กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ ก็ใช้เวลา 2-3 ปี แม้ว่า สามารถผลิตก้อนเห็ดแครงได้ดี แต่ครั้นจะทำการดูแลให้ดอกเห็ดแครงออกมาสวย บานสะพรั่งอย่างที่เห็นในรูป ก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด ดังนั้น ในการอบรมวันเสาร์ที่ 22 มิถุนายน นี้ หากได้รับรูปจากคุณบรรลุแล้ว ดร.อานนท์ ยืนยันว่า จะขอนำเอารูปเห็ดแครงของคุณบรรลุมาใช้ประกอบการสอน และขอขอบคุณๆบรรลุอย่างสูงในความร่วมมือเช่นนี้ เช่นเดียวกัน หากสมาชิกท่านใดที่มีเทคโนโลยีอะไรก้าวหน้า ท่านสามารถที่จะส่งรายละเอียดเข้ามาในเวปนี้ หรือหากท่านสามารถส่งรูปที่มีความละเอียดสูงๆมาได้ก็จะขอบคุณมาก เพราะจากนี้ไป ดร.อานนท์กำลังรวบรวมรูปเกี่ยวกับเห็ด เพื่อใช้ประกอบในการทำพิพิธภัณฑ์เห็ดนานาชาติต่อไป

จริงๆแล้ว ยังมีคำถามค้างที่ยังไม่ได้ตอบ ทั้งของคุณบรรลุเรื่องเห็ดกระดุม และของคุณเก่ง เรื่อง เห็ดถั่งเช่าสีทอง ซึ่ง การที่จะตอบทั้งสองกระทู้นั้น ต้องพยายามเรียบเรียงและหารูปในอดีตเป็นองค์ประกอบ จึงขอเวลาสักระยะ เพราะระยะนี้แขกจากต่างประเทศเยอะมาก เมื่อวานก็มาจากดูไบ วันก่อนก็มาจากเวียตนาม อีกไม่กี่วันก็มาจากพม่า เลยวันๆหนึ่ง มัวแต่คุยๆๆๆๆๆกับแขก ทั้งแขกแท้ๆและแขกที่เป็นชาวเอเซียด้วยกัน ทำให้ การที่จะมานั่งตอบที่ต้องใช่สมาธิสูง จึงไม่ลงตัว ประกอบกับที่ผ่านมา มัวลุ้นคดีอุ้มฆ่าแล้วเอาไปฝังที่เขาจิงโจ้ ลุ้นตัวโก่งเลยว่า ตายจริงหรือเปล่า เพราะเกรงว่าจะไม่ตายจริง เกรงว่า จะกลับมาโกงอีกเหมือนเดิม เพราะเข็ดมากแล้ว ที่อุตส่าห์ข้ามน้ำข้ามทะเลไปทำงานต่างประเทศถึง 25 ปี พอรวบรวมเงินได้หน่อย ก็ไปซื้อที่ในโครงการกฤษฏานคร 25 ซอยประชาร่วมใจ ถนนนิมิตรใหม่ มินบุรี พื้นที่ 405 ตารางวาๆละ 12,500 บาท มีเงินสดอยู่ล้านกว่าบาทจ่ายไป ที่เหลือกู้ธนาคร จ่ายไปแล้วเกือบ 3 ล้านบาท วันดีคืนดี ปรส.มายึดที่ไป เพราะบริษัทที่จัดสรรถูก ปรส.ยึด แล้วยื่นคำขาดให้เราเอาเงินมาจ่ายให้หมดภายใน 1 เดือน เป็นเงิน 2 ล้านกว่าบาท พอไม่มีปัญญาจ่าย เขาก็ยึดไป พร้อมทั้ง ยังต้องแบกภาระส่วนต่างอีก เช่นเดียวกับห้องแถวที่ทาง ศาสตรจารย์ประยูร จินดาประดิษฐ์ที่ปรึกษาธนาคารหนึ่ง มาเชิญชวนให้ซื้อห้องแถวในโครงการแถวๆดอนเมือง ก็จ่ายไปเกือบหมดแล้วจากเงินที่ไปหามา อยู่ๆกิจการของ ศ.ประยูรโดน ปรส.ยึดแล้วมายื่นคำขาดเช่นเดียวกัน ไปๆมาๆโดน 2 เด้ง จนวันนี้เอาตัวแทบไม่รอด ขณะที่คนที่อยู่เบื้องหลัง ปรส. ล้วนแล้วแต่อยู่กันสุขสบาย โทษทัณฑ์ก็ไม่ต้องรับ ทั้งๆที่เอาทรัพย์สินของพวกเรามูลค่า7-8 แสนล้าน เอาไปขายแค่ แสนกว่าล้านให้แก่ต่างชาติ แล้วต่างชาติกลับมาบังคับให้คนไทยจ่ายส่วนต่างให้อีกหลายแสนล้าน เราก็ต้องก้มหน้ารับกรรม แต่เชื่อเหลือเกินว่า การที่คนบางคนโดนบีบคอจนตาย ทั้งๆที่มีเงินมากมายมหาศาลที่ได้จากการโกงคนอื่นเขา นั่นเป็นกรรมที่ตามทันในชาตินี้ แล้วบุคคลที่เหลือทั้งหลาย คงหนีไม่พ้นเช่นกัน เอาเป็นว่า ตอนนี้ ก็พอประคองตัวเองได้บ้างแล้ว ก็ค่อยๆปล่อยวาง แล้วปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามกรรมก็แล้วกัน มาเพาะเห็ดแครงกันดีกว่า

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics