Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

Namphong
thekawin094
Pai_Anonworld
Bunjong_S.
packdee58
Anonmushroom
Banlu
11 posters

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

Go down

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty Re: ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

ตั้งหัวข้อ  preecha chotklang Sat Jun 22, 2013 9:38 pm

เรียน ท่านอาจารย์ คุณไผ่ และสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ผมมีโอกาสได้เข้าอบรมการเพาะเห็ดถุงอีกรอบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลย และท่านอาจารย์ก็ได้เพิ่มเติมชนิดเห็ดเพิ่มขึ้นด้วย อีกทั้งต้องขอบคุณ คุณบรรลุ ที่ได้ส่งภาพการเพาะเห็ดแครงสวย มาให้อาจารย์ และอาจารย์ก็ได้นำมาเปิดให้ผู้เข้าอบรมได้ชมด้วย ขอบคุณมาก ๆ ครับ
    สำหรับเรื่องเห็ดแครงผมก็ยังไม่มีความรู้อะไรมาก แต่มีอาจารย์ท่านหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่า สปอร์ของเห็ดแครงค่อนข้างอันตรายต่อปอดคน จึงอยากขอความรู้จากอาจารย์เรื่องนี้ด้วย ผมเองก็ลองหางานวิจัยเรื่องนี้อยู่แต่ยังไม่เจอครับ

ปรีชา โชติกลาง
preecha chotklang
preecha chotklang

http://www.banhed.co.th

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty Re: ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก

ตั้งหัวข้อ  arvy Sun Jun 23, 2013 10:17 am

มาขอบคุณ คุณบรรลุ อีกเสียงครับ ได้ไปอบรมมาเมื่อวาน ได้เห็นภาพความสำเร็จของคุณ เป็นกำลังใจให้ตัวผมเองเป็นอย่างมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ
                                          อาวุธ โสตะจินดา

arvy

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jul 16, 2013 7:58 pm

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ให้กำลังใจกันนะครับ

นึกถึงวันที่ตัวเองไปอบรมแล้วกลับมา บอกตามตรงว่า งงไปหมด ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหน แต่มีความหวัง มีกำลังใจ และแรงบันดาลใจที่อาจารย์ส่งให้ ... แต่ไม่เป็นไรครับเพื่อนสมาชิก เริ่มต้นง่าย ๆ อย่างคุณภาคินก่อนก็ได้ โดยการสั่ง KAT 301 มาปรับความชื้นแล้วนึ่งฆ่าเชื้อ แล้วทดลองเปิดดอกดู .. หลังจากนั้นหากอยากจะทำจริง ๆ ก็ KAT 101 มาผสมกับขี้เลื่อยที่ผ่านการหมักแล้ว ปรับความชื้นให้เหมาะสม แล้วนึ่งฆ่าเชื้อ แล้วก็นำไปเปิดดอก.. ที่อานนท์ไบโอเทคมีผลิตภัณฑ์ทุกอย่างพร้อมอำนวยความสะดวกให้เราทำเห็ดอย่างมีคุณภาพครับ Confirmed!!

วันนี้มีผลการทดลองเล็ก ๆ มาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมสำหรับเห็ดแครงนะครับ
ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Dxbl

อันนี้ เห็ดแครงเพาะด้วยฟางข้าว ประมาณ 6 วันก็ออกดอกแล้ว เร็วมากครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Yt6e

ส่วนในตะกร้านี้ เป็นสูตรอาหารที่ผมใช้อยู่ แต่นำมาใส่ตะกร้าแล้วใส่เชื้อประมาณ 12 วัน จึงเกิดตุ่มดอก แล้วจึงนำไปเปิดดอก ดอกออกเยอะมากครับ แต่ดอกจะเล็กเพราะเขาแย่งกันออก

การทดลองเล็ก ๆ นี้จะส่งผลที่ยิ่งใหญ่ ถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นข้อมูลนี้แล้วนำไปต่อยอด จะเป็นประโยชน์มากครับ

ครั้งหน้ามีสิ่งใหม่ ๆ จะนำเสนอในโอกาสต่อไปครับ

บรรลุ

Banlu
Banlu

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Wed Aug 07, 2013 9:19 pm

.

แก้ไขล่าสุดโดย thekawin094 เมื่อ Mon Jul 15, 2019 9:18 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

thekawin094

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty ขออนุญาตแนะนำตัวครับพี่บรรลุ

ตั้งหัวข้อ  Chokechai Sun Aug 25, 2013 11:08 am

สวัสดีครับพี่บรรลุ และขอสวัสดีอาจารย์อานนท์กับทีมงานด้วยครับ
ผมชื่อโชคครับ ที่เคยโทรไปปรึกษาพี่บรรลุเรื่องเห็ดแครงครับ อยู่จังหวัดพังงาครับ เคยไปอบรมกับอ.อานนท์ วันที่ 17/8/56 ครับ ไปกับภรรยา 2 คน คุ้มค่ามากๆครับ อ.ใจดีมากครับ ตอนนี้กำลังทำโรงเปิดดอกอยู่ครับ หลังจากอบรมก็เริ่มทำเรื่อยๆครับ ใช้วิธีปรับปรุงโรงตากยางครับ เนื่องจากตอนนี้ที่สวนทำยางก้อน (ขี้ยาง) อยู่ครับ อีกไม่นานคงจะต้องขอรบกวนเข้าไปเยี่ยมพี่บรรลุที่ฟาร์ม และจะไปขอซื้อก้อนเห็ดมาเปิดดอกลองดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ
โชคชัย จ.พังงา

Chokechai

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty คุณธีร์กวินครับ..ต้องลองปรับสูตรดูครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Wed Sep 25, 2013 11:25 am

คุณธีร์ครับ ... ลองปรับสูตร และ ทดลอง นั่น โน่น นี่ ดูซิครับ ..สนุก และ คุ้มค่าครับ
ผมแนะนำว่าของอย่างงี้ต้องลองเอง..แล้วจะตราตรึงใจครับ 555
Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty วันนี้ขอโพส..ภาพฟาร์มครับ เผื่อใครผ่านไปผ่านมาจะได้แวะเยี่ยมชมครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Wed Sep 25, 2013 11:34 am

ไชโยฟาร์มเห็ด .. ยินดีต้อนรับครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Fnwn

Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty มุมกว้างขึ้นอีกนิดครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Wed Sep 25, 2013 11:43 am

อีกสักภาพครับ

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Zdau

Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty น้ำพัก น้ำแรง คนทำเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Wed Sep 25, 2013 12:00 pm

ถมที่เพิ่ม เพื่อขยายกิจการฟาร์มเห็ดครับ...จะทำเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรแบบผสมผสานของสุราษฎร์ธานีและภาคใต้ครับ..ท่านใดมี ไอเดีย อย่างไร แนะนำ เสนอแนะ ได้ครับผม

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Jwyx

สุราษฎร์ธานี..ไม่มีกังหันลม ..มีแต่สวนปาล์ม ราคาก็ช่างดีเหลือเกิ๊น เชิญชมครับ Laughing Laughing 

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Y2da

Banlu
Banlu

ผลงานความคืบหน้าการเพาะเห็ดแครง 7 วันออกดอก - Page 3 Empty ขอแสดงความชื่นชมกับคุณบรรลุ ที่ใช้เวลาพัฒนาฟาร์มเห็ดไม่นานเลย ทำได้ดีถึงเพียงนี้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Sep 26, 2013 12:02 am

ขอเอากำลังใจช่วยครับ และขอแสดงความยินดี ที่สามารถพัฒนาฟาร์มเห็ดได้ดีมาถึงนี้ ครับ เราจงมาช่วยกันสร้างเครือข่ายให้ดีและมั่นคง ช่วยเหลือซึ่งกันและกันในหมู่สมาชิกครับ มีอะไรดีๆ ก็เอามาเล่ากันให้ฟังอย่างนี้ครับ จะได้ทำให้ท่านอื่นมีกำลังมากขึ้น โปรดสังเกตว่า ปัจจุบัน คนต่างประเทศ เขาสนใจเรื่องเห็ดกันมาก เราต้องพัฒนางานของเราให้ก้าวหน้าเสมอ อย่าไปคิดว่า ของเราดีที่สุดแล้ว จงอย่าประมาท ขอให้ก้าวไปข้างหน้าอย่างมั่นคงตลอดไป

http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  sunggamer Fri Oct 10, 2014 3:02 pm

ผมสนใจการเพาะเห็ดแครงมากครับ ได้อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่าได้ประโยชน์มาก
แต่ยังจับต้นชนปลายไม่ค่อยถูก

ตอนนี้ผมซื้อก้อนเชื้อมาเปิดดอกเองครับ แต่เนื่องด้วยความชื้นคงน้อยไปทำให้ผลผลิต ตกอยู่ที่ 70-90 กรัมต่อก้อนเอง 555

มีหลายคำถามที่ผมยังสับสนเกี่ยวกับการเพาะเห็ดมากๆ เช่น
1. เห็ดแครงถ้าก้อนเชื้อเดินไม่เต็มก้นถุงสามารถกรีดปากแผลได้เลยหรือไม่ เพราะบางล๊อตผมเจอเป็นราส้มด้วย (อาจจะรีบกรีดเกินไป)

2. จำนวนแผลครับ ตอนนี้ผมกรีดอยู่ 5 แผล เห็นปกติ เขาบอกให้กรีด 4 แผล

3. สภาวะในการเกิดดอก ควรมีแสงหรือไม่มีแสงครับ เพราะงงมาก ที่บอกว่าตอนบ่มไม่ให้มีแสงเพราะกลัวมันจะออกอกก่อน แต่พอมาตอนสร้างโรงเรือนเพาะดอกกลับใช้สแลมดำพลางแสงให้มืด

4. หลังจากตัดรอบที่ 1 ไปแล้ว ควรมีการงดน้ำหรือไม่ หรือควรให้น้ำปกติ เพราะราเขียวมันมาเร็วมากเลยครับ หลังจากตัดรอบที่ 1 ไปแล้ว

5. มีคอร์สเปิดอบรมเห็ดแครงโดยเฉพาะหรือไม่ครับ เพราะอยากให้คนชี้นำทางให้น่ะครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสิ่งดีๆที่ web นี้ให้โอกาสผมในการเลือกที่จะเพาะเห็ดนะครับ Laughing

sunggamer

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat Oct 11, 2014 8:03 am

ประกาศ ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาสอบถามในกระดานสนทนาประสาอานนท์นี้ กรุณาไปติดตามที่ เฟสบุค Thaibiotac Mushroom เอา

ตั้งหัวข้อ Pai_Anonworld on Fri Aug 01, 2014 7:46 am
เนื่องจากปัจจุบัน มีทางเลือกที่จะเข้าถึงข้อมูลอย่างรวดเร็วได้หลายทาง ดังนั้น ทางคณะอานนท์ไบโอเทค จึงได้เปิดบริการให้คำแนะนำปรึกาา โดยทีมงานของ ดร.อานนท์ ที่สามารถสื่อสารแบบ 2 ways ได้ถูกต้อง แม่นยำและรวดเร็วกว่า จึงขอให้ท่านที่เข้ามในเวปนี้ กรุณาไปใช้บริการที่ Thaibiotec Mushroom จะพบเจอกับ ดร.อานนท์ที่นั้นชั่วโมงต่อชั่วโมงเลยครับ

http://www.anonworld.com

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics