Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เริ่มต้นเพาะเห็ด

kammasranger2014
pennynaka
paoleng
aofsabanana
kreangEK
Graphic
Apaiso
Pimjai
MC.TGN
taree
wijitar
นายหมูคนเมืองแพ
Pai_Anonworld
RedSunFlower
Phakin
19 posters

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty เช้าถัง เย็นถัง

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 13, 2012 8:19 am

cheers วันที่ 7/2/2555 ใส่เชื้อ 168 ก้อน = 2 ถัง (นึ่งก้อนไว้ตั้งแต่วันที่ 6/2/2555 ตอนเช้า 1 ถัง แล้วก็ตอนเย็นอีก 1 ถัง หลังจากนั้นก็นำมาวางทิ้งไว้ให้เย็น รุ่งขึ้นตอนเช้าของวันที่ 7/2/2555 จึงนำหัวเชื้อมาเทใส่)

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 M512
Phakin
Phakin

ขึ้นไปข้างบน Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ทำเสร็จแล้วก็นำมาแขวนไว้ ดูคล้ายๆ คอนโดเลย

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 13, 2012 8:26 am

งวดนี้ทำก้อนได้ทั้งหมด 336 ก้อน (ทำการนึ่ง 4 ถัง)
หลังจากนำก้อนมาจัดแขวนเสร็จแล้วก็เอาผ้าพลาสติก (ป้ายโฆษณา) มาคลุมไว้

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 M516

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 M518

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 M519

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ติดตามมานานแต่ไม่ได้สมัครสมาชิกเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  aofsabanana Sat Mar 17, 2012 3:50 pm

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ พอดีผม ได้ลองซื้อก้อนเชื้อมาเปิดดอกเอง ยังต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะเลย

aofsabanana

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ชุดใหม่นี้เปิดดอกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Mar 25, 2012 11:16 pm

ก้อนเห็ดชุดใหม่นี้เชื้อเดินเต็มแล้ว และได้ทำการเปิดดอกไปแล้วเกือบ 2 สัปดาห์ ตอนนี้เริ่มเก็บดอกได้วันละ 1 กิโลกรัมครับ สำหรับเห็ด 330 ก้อนนี้
ส่วนก้อนเชื้อชุดเก่าที่มีอายุมากกว่า 7 เดือนแล้ว ก็ยังคงออกดอกอยู่บ้างแบบประปราย

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 004klk

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 001okyk

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 002xjj

แก้ไขล่าสุดโดย Phakin เมื่อ Mon Mar 26, 2012 7:08 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ก้อนด้านเชื้อไม่เดิน

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Mar 25, 2012 11:29 pm

เห็ดชุดใหม่นี้ มีจำนวน 336 ก้อน แต่ว่าพบมีก้อนที่เชื้อไม่เดิน อยู่ 6 ก้อนครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า
1.อากาศร้อนอบอ้าวมาก
2.ใช้เชื้อเห็ดเก่าที่เก็บแช่ตู้เย็นไว้ตั้งแต่ตอนก่อนน้ำท่วม (~5 เดือน)
3.ใช้วัสดุเพาะจากก้อนเก่าที่บรรจุถุงไว้แล้ว ประมาณ 4 เดือน แต่ไม่ได้นึ่งและไม่ได้ใส่เชื้อ นำมาผสมด้วยประมาณ 20 ก้อน การผสมอาจจะไม่ดี

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 005ubl

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 006zlb

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 007onqp

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Thu Mar 29, 2012 8:07 am

ขอบคุณสำหรับ..ความเอื้อเฟื้อ..เรื่องข้อมูลครับพี่..เจี๊ยบเป็นประโยชน์มาก

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty มีสมาชิกรายอื่นอีกไหม ที่เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์เช่นนี้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Mar 29, 2012 8:15 am

นี่ไปๆมาๆ จะมีแต่เราเพียง 2-3 คนเท่านั้นหรือ กับการที่มีผู้ผ่านอบรมตั้งแต่ปี 2516 ไปนับแสนคน หากใครที่ทำเห็ดอยู่แล้ว และเป็นแฟนรายการของอานนท์ไบโอเทค มีอะไรดีๆหรือเป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจ โปรดกรุณานำเอามาเสนอให้สมาชิกรายอื่นที่อาจจะไม่มีประสบการณ์เพียงพอ บางราย อาจจะเป็นรายใหม่ ที่ต้องการใฝ่รู้ใฝ่เห็น เพราะจะรอเฉพาะทางอานนท์ไบโอเทคอย่างเดียว อาจจะไม่สามารถครอบคลุมไปได้ทั้งหมด ที่สำคัญในแต่ละที่ละทาง ย่อมมีอุปสรรค ปัญหา และวิธีแก้ที่ต่างกันไป การนำเอาวิชาการหรือประสบการณ์ที่เราได้เจอมานำมาเล่าสู่สาธารณชนได้นั้น ถือว่า เป็นบุญเป็นกุศลอันยิ่งใหญ่ที่สุด เจริญพร

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty re

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Tue Apr 03, 2012 11:47 am

ผมยังติดตามอยู่นะครับ ยังอ่านอยู่แต่ก็กำลังทดลองอยู่ แล้วกำลังหาวิธีโพสรูปอยู่ครับ

ตอนนี้อ่านของพี่เค้าแล้วได้แรงบัลดาลใจดีจริงๆอยากทำเต็มรูปแบบจริงๆซะทีตอนนี้ผมได้แต่ สั่งก้อนเชื้อจากตาประสงค์ที่อยู่สุรินทร์ (ทางไบโอเทคแนะนำ) นะครับมาทดลองเปิดดอก เพราะแถวๆที่ผมอยู่นี้หา ขี้เลื่อยไม่ได้เลยครับ ถ้าจะสั่งเป็นรถสิบล้อก็เกิตัวไปหน่อย แต่จะไปเอาวัสดุเพาะที่กรุงเทพก็สู้ค่าเดินทางไม่ไหว....เฮ้อ...อุปสรรค

ตอนนี้ผมเริ่มมีปัญหาดังนี้ครับช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ ไม่รู้จะทำไง ผมสร้างโรงเรือนขึ้นมาขนาดประมาณ 5*9 เมตร ความสูง 2 เมตร แล้วสั่ง เห็ดจากตาแกมาก่อน 1000 ก้อนเพื่อมาเปิดดอก เป็นเห็ดขอนดำนะครับ รวมเห็ดขอนขาวนิดหน่อย (อยากโพสรูปให้ดูแต่หาวิธีอยู่) เอามาเปิดดอกเมื่อวันที 21 มีนาที่ผ่านมานี่นะครับ จนถึงวันนี้ (วันที่ 2 เมษา) ทำไมมันออกดอกกระปริดกระปอยจังครับ มันออกให้ผมแค่วันละ 2-5 ขีดเอง จาก 1000 ก้อน นะครับ (แอบเซ็ง) แรกๆก็รดน้ำ ให้มัน 4-5 ครั้งต่อวัน แต่ไม่ค่อยได้รดหน้าก้อนนะครับ ไม่ต้องพูดถึง ฟังค์แบคกับ นิวครีโอไทด์นะครับ อันนั้นผม พ่นหน้าก้อนทุกวันเลยตอนเที่ยง อัตรส่วน น้ำ 20 ลิตรต่อ 10 ซีซี ผมลองเอาน้ิวจิ้มๆดูที่หน้าก้อนรู้สึกว่ามันจะออกแนวแข็งๆหยุ่นๆ ...(ปกติแล้วมัต้องเป็นอย่างนี้รึเปล่า ไอ้เราก็คิดว่าแข็งๆหยุ่นๆอย่างนี้เห็ดมันจะออกได้รึเปล่าหว่า - -" ) ตามความเข้าใจของผมคิดว่ามันอาจจะแห้งเกินไปรึเปล่าครับ ประมาณว่ามันไม่ค่อยชื้นนะ ไม่เลยออกน้อย รึว่าอย่างไรครับ รบกวนหน่อย ปล. ตอนนี้ปิดเทอมอยู่ ผมไม่ค่อยได้ออนครับ อยู่บ้านนอกสุดๆต้องมาเล่นเน็ตในตลาดหางจากบ้านนอกที่อยู่ 20 กิโลครับ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ออก
Apaiso
Apaiso

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ปัญหา เห็ดขอนดำออกดอกน้อย

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Apr 03, 2012 2:15 pm

Apaiso พิมพ์ว่า:ผมยังติดตามอยู่นะครับ ยังอ่านอยู่แต่ก็กำลังทดลองอยู่ แล้วกำลังหาวิธีโพสรูปอยู่ครับ

ตอนนี้อ่านของพี่เค้าแล้วได้แรงบัลดาลใจดีจริงๆอยากทำเต็มรูปแบบจริงๆซะทีตอนนี้ผมได้แต่ สั่งก้อนเชื้อจากตาประสงค์ที่อยู่สุรินทร์ (ทางไบโอเทคแนะนำ) นะครับมาทดลองเปิดดอก เพราะแถวๆที่ผมอยู่นี้หา ขี้เลื่อยไม่ได้เลยครับ ถ้าจะสั่งเป็นรถสิบล้อก็เกิตัวไปหน่อย แต่จะไปเอาวัสดุเพาะที่กรุงเทพก็สู้ค่าเดินทางไม่ไหว....เฮ้อ...อุปสรรค

ตอนนี้ผมเริ่มมีปัญหาดังนี้ครับช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ ไม่รู้จะทำไง ผมสร้างโรงเรือนขึ้นมาขนาดประมาณ 5*9 เมตร ความสูง 2 เมตร แล้วสั่ง เห็ดจากตาแกมาก่อน 1000 ก้อนเพื่อมาเปิดดอก เป็นเห็ดขอนดำนะครับ รวมเห็ดขอนขาวนิดหน่อย (อยากโพสรูปให้ดูแต่หาวิธีอยู่) เอามาเปิดดอกเมื่อวันที 21 มีนาที่ผ่านมานี่นะครับ จนถึงวันนี้ (วันที่ 2 เมษา) ทำไมมันออกดอกกระปริดกระปอยจังครับ มันออกให้ผมแค่วันละ 2-5 ขีดเอง จาก 1000 ก้อน นะครับ (แอบเซ็ง) แรกๆก็รดน้ำ ให้มัน 4-5 ครั้งต่อวัน แต่ไม่ค่อยได้รดหน้าก้อนนะครับ ไม่ต้องพูดถึง ฟังค์แบคกับ นิวครีโอไทด์นะครับ อันนั้นผม พ่นหน้าก้อนทุกวันเลยตอนเที่ยง อัตรส่วน น้ำ 20 ลิตรต่อ 10 ซีซี ผมลองเอาน้ิวจิ้มๆดูที่หน้าก้อนรู้สึกว่ามันจะออกแนวแข็งๆหยุ่นๆ ...(ปกติแล้วมัต้องเป็นอย่างนี้รึเปล่า ไอ้เราก็คิดว่าแข็งๆหยุ่นๆอย่างนี้เห็ดมันจะออกได้รึเปล่าหว่า - -" ) ตามความเข้าใจของผมคิดว่ามันอาจจะแห้งเกินไปรึเปล่าครับ ประมาณว่ามันไม่ค่อยชื้นนะ ไม่เลยออกน้อย รึว่าอย่างไรครับ รบกวนหน่อย ปล. ตอนนี้ปิดเทอมอยู่ ผมไม่ค่อยได้ออนครับ อยู่บ้านนอกสุดๆต้องมาเล่นเน็ตในตลาดหางจากบ้านนอกที่อยู่ 20 กิโลครับ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ออก

Laughing Laughing Laughing ขอบคุณที่ติดตาม จนเกิดแรงบันดาลใจครับ
เรื่องเห็ดขอนขาวนั้นผมจำได้ว่าอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล เคยสอนไว้ว่า เห็ดชนิดนี้เป็นเห็ดประเภทซาดิส ชอบความรุนแรง จึงจะออกดอกดี ดังนั้น

1. ...เวลารดน้ำให้ใช้วิธีใช้สายยางฉีดแรงๆไปที่ก้อนให้ก้อนสั่นเลยครับ เอาแบบที่เขาใช้ล้างอัดฉีดรถยนต์ไปเลย (ฉีดไปที่ก้นหรือข้างๆก้อนนะครับ อย่าไปฉีดด้านหน้าละ)

2. ...เปิดเพลงให้ก้อนเห็ดฟัง เอาแบบที่เบสหนักๆ นะครับ ให้สั่นไปทั้งโรงเห็ดเลย แบบว่าเปลี่ยนโรงเห็ดเป็นดีสโก้เทคไปเลย น่าจะสนุกดีนะ

affraid (ตอนนี้ของผมเก็บดอกเห็ดได้วันละ 2 กิโลกรัมครับ)
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty re

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Tue Apr 03, 2012 2:34 pm

- -" เอาจริงอะ พี่
Apaiso
Apaiso

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Sun May 13, 2012 9:33 am

รบกวนเจ้าของกระทู้ครับ...ไม่ทราบว่าตอนนี้อยู่ดี..หรืออย่างไรครับ..หายจ้อยเลยน้องๆคิดถึง

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty กลับมาแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Jul 29, 2012 12:36 am

สวัสดีครับ Laughing Laughing Laughing

กว่า 3 เดือนแล้วที่ห่างหายไป เนื่องจากไปติดภาระกิจอยู่ที่ต่างจังหวัด กลับเข้าบ้านที่กรุงเทพ ครั้งนี้ตั้งใจมาเพื่อเข้าอบรมการเพาะเห็ดถั่งเข่าสีทอง ในวันที่ 14/7/2555 ขณะนี้ก็ได้เข้ารับการอบรมเสร็จเป็นที่เรียบร้อยไปแล้วครับ
สามเดือนที่ผ่านมา คุณแม่ก็ยังคงเก็บเห็ดขายได้ทุกวันครับ ไม่น่าเชื่อว่าเห็ดนางฟ้าภูฏานจำนวนไม่ถึงหนึ่งพันก้อน จะขายดอกเห็ดได้เงินมามากกว่าสองหมื่นบาทแล้ว (ใช้ระยะเวลาเกือบหนึ่งปี) หักค่าใช้จ่ายแล้วก็ยังมีเหลือ
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ขนย้ายก้อนเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Jul 29, 2012 2:03 pm

Laughing Laughing Laughing
สิ่งที่ต้องทำเป็นอันดับแรกคือขนย้ายก้อนเห็ดไปพักผ่อนอยู่ด้านนอกของโรงเพาะเห็ดก่อน ขั้นตอนนี้ใช้เวลาและความอดทนมากพอสมควร กว่าจะเสร็จก็แทบถอดใจเหมือนกัน เพื่อที่จะทำการปรับปรุงพื้นที่ภายในโรงเรือนจึงต้องขนออกให้หมดก่อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 96160277

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty แยกประเภทก้อนเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Jul 30, 2012 8:40 am

Shocked Shocked Shocked
ก้อนเห็ดที่ดีและเสียถูกแยกออกจากกัน ก้อนที่ดีนั้นยังคงทำหน้าที่ต่อไปแม้ว่าจะให้พักผ่อนอยู่ที่ใต้ต้นกล้วย ยังคงออกดอกให้ผลผลิตอย่างไม่หยุดยั้ง
Smile ------
ส่วนก้อนเห็ดที่เสียและหมดอายุก็ถูกแยกออกไว้เพื่อจัดการนำไปทำเป็นปุ๋ยใส่ให้ต้นไม้ต่อไป การจัดการกับก้อนเห็ดเก่าที่หมดอายุแล้วก็เป็นงานที่สำคัญอีกขั้นตอนหนึ่งที่ต้องคำนึงถึง ต้องมีการคิดและวางแผนไว้ล่วงหน้าว่าจะทำอย่างไร (ทำเป็นปุ๋ย;เลี้ยงใส้เดือน;นำไปผสมเพื่อเพาะเห็ดฟาง;ทำลายทิ้ง;ฯลฯ) ไม่เช่นนั้นแล้วจะเป็นปัญหาและอุปสรรคสำหรับการเพาะเห็ดในชุดต่อไปได้ ถ้าจัดการไม่ดีจะกลายเป็นแหล่งเพาะพันธุ์แมลงและเชื้อโรค ทำให้เกิดโรคระบาดของเห็ดได้ง่ายเป็นปัญหาทำให้หลายคนต้องหยุดกิจกรรมการเพาะเห็ดไป
Smile -------
เราทำให้เขาเกิดมาเหมือนกับเป็นลูกของเรา เราดูแลเขา เขาก็ให้ผลผลิตแก่เรา เวลาที่เขาไม่สบายเจ็บป่วยเราก็ต้องหาวิธีช่วยดูแลรักษา จนกระทั่งถึงวาระสุดท้ายสิ้นสุดชีวิตลง เราก็ต้องดูแลจัดการให้เขาอย่างดีด้วย

ก้อนเห็ดที่ผมทำขึ้นมานั้นให้ผลผลิตได้เรื่อยๆ จนถึงอายุได้ 10-11 เดือน แต่ถ้าจะทำเพื่อการค้าน่าจะอยู่ที่อายุก้อนประมาณ 6 เดือน ก็น่าจะปลดระวางได้แล้ว นี้เป็นความคิดเห็นของผมเองครับ ยังไม่ได้คำนวณว่ากี่เดือนจึงจะคุ้มค่ามากที่สุด มันมีตัวแปรหลายตัวที่เกี่ยวข้อง เริ่มตั้งแต่ สายพันธุ์ที่นำมาใช้ การผลิตหัวเชื้อ วัสดุเพาะและสารอาหารที่ใช้ผสม สภาพแวดล้อม อากาศ อุณหภูมิ แสงสว่าง ความชื้น ความสะอาด โรคและแมลง สิ่งต่างๆ เหล่านี้ล้วนแล้วแต่มีความสำคัญทั้งสิ้น ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 32995964

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 76692887

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 54781637

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ทั้งหมดทั้งหลายก็ชอบตรงนี้แหละ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Jul 30, 2012 8:51 am

เราทำให้เขาเกิดมาเหมือนกับเป็นลูกของเรา เราดูแลเขา เขาก็ให้ผลผลิตแก่เรา เวลาที่เขาไม่สบายเจ็บป่วยเราก็ต้องหาวิธีช่วยดูแลรักษา จนกระทั่งถึงวาระสุดท้ายสิ้นสุดชีวิตลง เราก็ต้องดูแลจัดการให้เขาอย่างดีด้วย

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ปรับปรุงโรงเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Jul 31, 2012 9:22 am

เริ่มปรับปรุงโรงเพาะเห็ด ทำการรื้อคานเก่าที่ชำรุดและไม่ชำรุดออก และทดแทนด้วยคานใหม่ทั้งหมด 3 ท่อน ครั้งนี้ไปลองถามราคาเหล็กจากร้านขายวัสดุก่อสร้างใกล้ๆ บ้าน เหล็กรูปตัว C ขนาด 3 นิ้ว ยาว 6 เมตร หนา 1.8 มม. ราคาท่อนละ 400 กว่าบาท เหล็กท่อกลมดำ ขนาด 2 นิ้ว ยาว 6 เมตร หนา 1.8 มม. ราคาท่อนละ 400 กว่าบาท
Laughing -----
ผมจึงตัดสินใจใช้เหล็กเข้ามาทดแทนไม้ยูคาลิปตัส โดยใช้เหล็กรูปตัว C จำนวน 3 ท่อน และเหล็กท่อกลมดำ 3 ท่อน ราคารวมทั้งหมด ประมาณ 3,800 บาท ทางร้านเขานำมาส่งให้ด้วย ถ้ารู้ราคาอย่างนี้ตั้งแต่แรก ผมก็คงตัดสินใจใช้เหล็กมาตั้งนานแล้ว แพงกว่ากันไม่มาก ถ้าจะทำโรงเพาะเห็ดครั้งต่อไปผมคงใช้เหล็กทำตั้งแต่แรก
Laughing -----
ทาสีกันสนิมก่อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 61573797

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 38663974

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ปรับปรุงโรงเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Jul 31, 2012 9:38 am

นำเหล็กมาตัด วัดระยะแล้วเจาะรูเพื่อใช้ยึดติดกับเสาด้วยแคลมรูปตัว U

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 37642293

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 98226695

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 56657626

เสร็จแล้วก็ได้คานใหม่ที่เป็นเหล็ก นำท่อกลมมาพาดแทนลำไม้ไผ่ แค่นี้ก็พร้อมที่จะนำก้อนเห็ดกลับเข้ามาห้อยแล้วครับ เมื่อห้อยก้อนเห็ดเสร็จแล้วก็นำผ้าพลาสติกมาคลุมไว้เหมือนเดิม โดยใช้ด้านบนเป็นแสลน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 96529483

Phakin
Phakin

ตั้งหัวข้อ  paoleng Wed Aug 22, 2012 11:37 am

ถ้าเป้นไปได้ รบกวนเวบมาสเตอร์ ปักหมุด กระทู้นี้เลยคับ จะได้ไม่หล่นหายไปหลายหน้า
paoleng
paoleng

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ซื้อขี้เลื่อยกันจากที่ไหนคะ

ตั้งหัวข้อ  pennynaka Thu Aug 30, 2012 10:40 am

สวัสดีค่ะ เพนนีีนะคะ มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ
อยากทราบว่า "ซื้อขี้เลื่อย" จากที่ไหนค๊า แล้วคิดราคาอย่างไรค๊า

ขอบคุณค่ะ

pennynaka

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Sep 02, 2012 12:07 pm

pennynaka พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะ เพนนีีนะคะ มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ
อยากทราบว่า "ซื้อขี้เลื่อย" จากที่ไหนค๊า แล้วคิดราคาอย่างไรค๊า

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ คุณเพนนี

ขอบคุณที่ติดตามและมีคำถามมาเกี่ยวกับเรื่องขี้เลื่อยมาครับ

Very Happy การซื้อขี้เลื่อยนั้นเท่าที่ได้เคยพูดคุยกับคนที่เขาทำก้อนเห็ด เขาก็ซื้อกันครั้งหนึ่งก็เต็มคันรถสิบล้อซึ่งบรรทุกได้ไม่น้อยกว่า 10 ตัน ราคาก็ สองหมื่น-สามหมื่นกว่าบาท ขึ้นอยู่กับระยะทางด้วย เมื่อได้ขี้เลื่อยมาแล้วก็ต้องมีสถานที่สำหรับก้องเก็บไว้ มีผ้าคลุมกันฝน เมื่อจะใช้ก็ต้องนำมาหมักและผสมกับอาหารตามสูตรต่างๆด้วยเครื่องผสม แล้วจึงนำมาใช้ได้

Shocked เมื่อคิดมาถึงตรงนี้ก็แทบจะล้มเลิกความตั้งใจเลยเพราะมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยสำหรับผม ต้องใช้เงินลงทุนมาก ต้องมีสถานที่กว้างขวาง ต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือในการผสม ต้องหาซึ้อส่วนผสมอื่นๆ มาให้ครบถ้วนทั้งชนิดและปริมาณแล้วต้องจัดเก็บเป็นอย่างดี ต้องผสมให้ถูกส่วนตามสูตรจึงจะใช้ได้ดี affraid

Laughing ส่วนตัวผมนั้นได้เลือกใช้วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป KAT 301 สำหรับเห็ดนางฟ้า;นางรม ที่ทางอานนท์ไบโอเทค ได้จัดทำไว้บริการให้แก่สมาชิกที่สนใจทำก้อนเชื้อเห็ดเอง มีบรรจุขายเป็นกระสอบ ผ่านการหมักและผสมตามสูตรของอานนท์ไบโอเทคที่ได้มาตรฐานและเชื่อถือได้ เรื่องราคาก็ลองถามที่หน้าร้านดูนะครับไม่แพง (อาจจะมีขึ้นลงบ้างเหมือนราคาหุ้นและทองคำ) ของผมเริ่มครั้งแรกที่สองกระสอบ นำมาผสมน้ำเติมความชื้นให้พอเหมาะก็ใช้ได้เลยครับ สามารถทำก้อนเชื้อเห็ดได้ประมาณ 70-80 ก้อน ขึ้นอยู่กับขนาดของก้อนที่ทำว่าจะทำก้อนเล็กหรือใหญ่ เพราะว่าแต่ละคนก็ทำไม่เหมือนไม่เท่ากัน ต่างจังหวัดเขาก็มีบริการจัดส่งให้นะครับ ตอนนี้ผมสั่งให้มาส่งที่พิษณุโลกแล้ว 10 กระสอบ มีค่าขนส่งเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อยได้รับของถึงบ้านเลย

หมายเหตุ เห็ดแต่ละชนิดใช้วัสดุเพาะสำเร็จรูปไม่เหมือนกันนะครับ เพราะว่าส่วนผสมอาหารจะแตกต่างกัน ต้องเลือกใช้ให้ถูกต้องกับชนิดของเห็ดที่เราจะเพาะด้วย

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 001bue

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 004ltq
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ดูเรื่องเห็ดคั่นรายการไปก่อนนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Sep 16, 2012 5:21 am

Laughing ดูเรื่องเห็ดคั่นรายการไปก่อนนะครับ

Phakin
Phakin

ตั้งหัวข้อ  paoleng Sun Sep 16, 2012 7:11 am

paoleng
paoleng

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty เริ่มต้นอีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon May 13, 2013 1:37 pm

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ผมได้เริ่มต้นอีกครั้งกับพื้นที่ว่างข้างตึก ที่มีความกว้าง ประมาณ 1.5 เมตร เป็นพื้นที่ทำก้อนเชื้อเห็ดโดยการผสมวัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป KAT 301 ในกะละมังผสมปูน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 51889362
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty เชื้อเดินเกือบเต็มก้อนแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon May 13, 2013 1:43 pm

ขณะนี้ก้อนเชื้อเห็ดชุดแรก...เชื้อเดินไปได้เกือบเต็มแล้วครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 30972945

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 94410235

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 Empty ผลผลิตจาก KAT 301

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon May 27, 2013 10:19 am

นี่คือผลผลิตจาก KAT 301 จำนวน 10 กระสอบ ทำก้อนเชื้อได้ 702 ก้อน น้ำหนักก้อนละ 1 กิโลกรัม

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 002quw

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 5 001usc

ขุดแรกที่บ่มไว้ตอนนี้มีอายุได้ 40 วันแล้ว ผมยังไมมีเวลาทำห้องคลอด (โรงเปิดดอก) ให้น้องเห็ดเลยครับ
Phakin
Phakin

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน