Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เริ่มต้นเพาะเห็ด

kammasranger2014
pennynaka
paoleng
aofsabanana
kreangEK
Graphic
Apaiso
Pimjai
MC.TGN
taree
wijitar
นายหมูคนเมืองแพ
Pai_Anonworld
RedSunFlower
Phakin
19 posters

หน้า 6 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty 9 page 3 วัน จึงอ่าน...หมด อิอิ

ตั้งหัวข้อ  kammasranger2014 Fri May 31, 2013 1:44 pm

ในที่สุด ผมก็อ่านจบแล้ว....สุดยอดมากเลยครับพี่...

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Horrorlike x 1,000,000 ให้เลยครับ

ขึ้นไปข้างบน Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri May 31, 2013 11:41 pm

kammasranger2014 พิมพ์ว่า:ในที่สุด ผมก็อ่านจบแล้ว....สุดยอดมากเลยครับพี่...

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Horrorlike x 1,000,000 ให้เลยครับ

ขอบคุณที่ติดตาม แต่เรื่องราวมันยังไม่จบแค่นั้น โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ขึ้นขั้นแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri May 31, 2013 11:51 pm

ในที่สุดผมก็มีเวลาจัดเตรียมชั้นให้น้องเห็ดได้อยู่ใหม่แล้วครับ เป็นพื้นที่ว่างๆ ใกล้กับห้องน้ำ โดยใช้ท่อเหล็กพาดกับกำแพงห้องน้ำสำหรับทำที่แขวนก้อนเชื้อ ก้อนเห็ดชุดแรกจำนวน 78 ก้อน ที่ทำการบ่มเชื้อไว้ 44 วัน ถูกนำมาจัดแขวนเรียงเป็นแถวไว้ วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ หมดแรงแล้ว (ทำวันละนิดวันละหน่อย พอหอมปากหอมคอ ไม่รีบร้อน ดูอย่าง KAT 301 ที่นำมาใช้ซิ ผมเก็บไว้ตั้งปีกว่า ตั้งใจว่าจะทำเป็นปีเลย กว่าจะเริ่มต้นทำใหม่อีกครั้ง การที่จะเริ่มต้นทำได้นั้นผมยอมรับว่ามันต้องใช้พลังใจและแรงขับดันอย่างมาก จึงเริ่มลงมือทำได้ จดๆ จ้องๆ อยู่นาน ผมคิดว่าหลายๆคนก็คงจะเป็นเหมือนกันกับผม สุดท้ายก็ไม่ได้เริ่มลงมือทำเสียที โชคดีที่มี KAT 301 ทำให้เริ่มต้นง่ายขึ้นเยอะเลย ลองหลับตานึกดูว่า ถ้าให้เริ่มจากขี้เลื่อย 1 คันรถสิบล้อกับส่วนผสมต่างๆตามสูตร แบบนั้นคงเป็นไปไม่ได้แน่ๆ เลย)

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 005kp

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 006uu

แก้ไขล่าสุดโดย Phakin เมื่อ Sat Jun 01, 2013 10:48 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ก้อนเชื้อที่บ่มไว้ถึง 44 วัน

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri May 31, 2013 11:57 pm

ก้อนเชื้อที่บ่มไว้ 44 วันมันเดินเข้มข้นมาก

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 003rtu

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 004azl

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 007tee

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty สวัสดีครับคุณภาคิน

ตั้งหัวข้อ  Banlu Sat Jun 01, 2013 10:09 am

สวัสดครับคุณภาคิน แขวนก้อนนี่ทำคนเดียว รึเปล่าครับ น่าสนุกนะครับ คงเหนื่อยเหมือนกันแหละ
ดูก้อนแล้วตอนแรกนึกว่าประมาณ 7 ขีด เพราะมันทั้งกลม ทั้งเตี้ย ไม่รู้ตอนทำก้อนโกรธใครมา ฤ เปล่า (5555) อากาศข้างในก้อนก็อยู่ไม่ได้เลยนะครับเนี่ย แน่นมาก ๆ ก้อนขาว ๆ อย่างนี้แค่เปิดจุกเอาฝ้ายออก 3-4 วัน ก็ได้ชมโฉมดอกเห็ดแล้วครับ..เพราะหัวเชื้อของอาจารย์สุดยอดอย่างแรง หุ หุ Smile

วันนี้เยี่ยมเยือนกันแค่นี้นะครับ รอติดตามผลงานอยู่ครับท่าน
Banlu
Banlu

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sat Jun 01, 2013 10:32 pm

Banlu พิมพ์ว่า:สวัสดครับคุณภาคิน แขวนก้อนนี่ทำคนเดียว รึเปล่าครับ น่าสนุกนะครับ คงเหนื่อยเหมือนกันแหละ
ดูก้อนแล้วตอนแรกนึกว่าประมาณ 7 ขีด เพราะมันทั้งกลม ทั้งเตี้ย ไม่รู้ตอนทำก้อนโกรธใครมา ฤ เปล่า (5555) อากาศข้างในก้อนก็อยู่ไม่ได้เลยนะครับเนี่ย แน่นมาก ๆ ก้อนขาว ๆ อย่างนี้แค่เปิดจุกเอาฝ้ายออก 3-4 วัน ก็ได้ชมโฉมดอกเห็ดแล้วครับ..เพราะหัวเชื้อของอาจารย์สุดยอดอย่างแรง หุ หุ Smile

วันนี้เยี่ยมเยือนกันแค่นี้นะครับ รอติดตามผลงานอยู่ครับท่าน

ขอบคุณครับคุณ Banlu ที่ติดตามผลงานของผม ตัวผมนั้นก็ติดตามผลงานของคุณบรรลุทุกตอนเหมือนกันครับ
Laughing งานที่ผมนำมาเสนอนี้ ทั้งหมดทำคนเดียวครับ เอาเวลาว่างมาทำ วันละนิด วันละหน่อย เรื่องก้อนสูง และก้อนเตี้ยนั้น ถ้าสังเกตในรูปจะเห็นว่ามีบางก้อนสูงต่ำแตกต่างกัน แต่ทุกก้อนมีน้ำหนักเท่ากันหมดครับ มีการควบคุมคุณภาพของก้อน คือ 1 กิโลกรัม บวก-ลบ 10 กรัม (มีความต่างกันคือความชื้นครับ ถ้าความชื้นมากจะทุบก้อนลงไปได้มาก เราก็จะได้ก้อนที่เตี้ยกว่า ถ้าความชื้นน้อยทุบก้อนยังไงก็ไม่ลงครับ ก็จะได้ก้อนใหญ่ นี่คือจุดสังเกตของผมในการเติมน้ำลงไปในวัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูปว่าความชื้นเหมาะสมแล้วหรือไม่)
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ความคืบหน้าเพิ่มเติม

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sat Jun 01, 2013 10:47 pm

สวัสดีครับ... Laughing

วันนี้ผมมีความคืบหน้าเพิ่มขึ้นมาอีกนิดแล้วครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 009xf

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty พร้อมเปิดดอกแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Jun 06, 2013 12:56 pm

ตอนนี้ผมจัดก้อนเชื้อเห็ดขึ้นแขวนบนราวจนเต็มแล้ว ได้ 273 ก้อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 013rim

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 020apg

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty เปิดฝาจุกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Jun 06, 2013 1:02 pm

เปิดฝาจุกออกแล้ว เชื้อเดินจนเต็มแทบจะดันหัวจุกออกมาเองเลยครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 017xif

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 016xb

นำคอขวดออก แล้วพับปากถุงลงไว้ในรูปแบบเดิม

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 018zsi

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 019trv

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty มาตามชมผลงานต่อครับ

ตั้งหัวข้อ  sangiem Thu Jun 06, 2013 5:01 pm

พี่ภาคิน เท่าที่สังเกตคานเป็นแป๊ปประปาขนาด1.5 นิ้ว มันแอ่นอยู่ใช่หรือเปล่าครับ เห็นภาพตอนแขวนเสร็จ มันแอ่นจนน่ากลัวอะ
แล้วพี่ภาคก่อกำแพงข้างทั้งสองอันห่างกันกี่เมตรครับ อีกอย่างการเอาท่อเหล็กหนักๆ ไปถ่วงทำให้เลี้ยงถุงง่ายดี ผมก็ลืมตรงนี้ไป
ที่ผ่านมามันทุกลักทุกเลจริงตอนเลี้ยง แถมพี่ไม่ใช่แป้นรอง ใช้เชือกมันเอาอีก ช่างอดทนจริงๆ นับถือครับ Very Happy
sangiem
sangiem

ที่อยู่ : 1275 หมู่บ้านมิตรภาพ ซ.อ่อนนุช46 ถ.อ่อนนุช เขตสวนหลวง กทม. 10250

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sat Jun 08, 2013 12:31 pm

sangiem พิมพ์ว่า:พี่ภาคิน เท่าที่สังเกตคานเป็นแป๊ปประปาขนาด1.5 นิ้ว มันแอ่นอยู่ใช่หรือเปล่าครับ เห็นภาพตอนแขวนเสร็จ มันแอ่นจนน่ากลัวอะ
แล้วพี่ภาคก่อกำแพงข้างทั้งสองอันห่างกันกี่เมตรครับ อีกอย่างการเอาท่อเหล็กหนักๆ ไปถ่วงทำให้เลี้ยงถุงง่ายดี ผมก็ลืมตรงนี้ไป
ที่ผ่านมามันทุกลักทุกเลจริงตอนเลี้ยง แถมพี่ไม่ใช่แป้นรอง ใช้เชือกมันเอาอีก ช่างอดทนจริงๆ นับถือครับ Very Happy

ท่อประปาที่ผมนำมาใช้นั้นมันแอ่นอยู่ก่อนแล้วครับ ผมพยายามดัดแล้วแต่ทำไม่ได้มันแข็งมาก ระยะห่างระหว่างกำแพงประมาณ 2 เมตรครับ เห็ดแต่ละก้อนมีขนาดประมาณ 10 ซม. บวกลบนิดหน่อย ของผมแขวนได้ 18 แถว ก็ประมาณ 180 ถึง 190 ซม.

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 026lmb

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ตกใจหมดเลย

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sat Jun 08, 2013 12:40 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ผมมารดน้ำเห็ดตอนเช้า พบว่ามีดอกเห็ดงอกออกมา หนึ่งช่อ เหมือนที่คุณบรรลุบอกไว้เลยว่าประมาณ 3 วันก็ออกดอกแล้ว ส่วนก้อนอื่นๆ ยังเป็นตุ่มเล็กๆ อยู่ครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 022ub

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 021gz

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 025qie

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 023gro

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ผ่านไปอีกหนึ่งวัน

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Jun 09, 2013 10:33 pm

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ตื่นเช้าขึ้นมารดน้ำเห็ด พบว่าเจ้าดอกเห็ดที่โผล่ขึ้นมาเมื่อวันวาน มาวันนี้มีขนาดใหญ่ขึ้นมาก

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 032jn

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 029ev

และยังพบเจ้าตัวน้อยที่กำลังโผล่หัวขึ้นมาอวดสายตาชาวโลกอีกสิบกว่าถุง

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 030ph

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 031aq

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ลองชั่งน้ำหนักดู

ตั้งหัวข้อ  Phakin Sun Jun 09, 2013 10:45 pm

ลองเอาก้อนที่มีเห็ดดอกใหญ่มาชั่งน้ำหนักดู ได้ประมาณ 1 กิโลกรัม.

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 028ei

เอามาให้เด็กๆ (เจ้าป็อบปี้กับป็อบอาย) ที่บ้านดูปรากฎว่าสนใจกันใหญ่ ตั่งแต่เกิดมา อายุได้เกือบ 6 เดือนแล้ว ยังไม่เคยเห็นเห็ดอะไรสวยงามแบบนี้มาก่อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 035bt

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 034dzt

ดึงดอกเห็ดออกมาจากก้อนแล้วชั่งน้ำหนักได้ 60 กรัมครับ (ยังไม่ได้ตัดแต่งโคนต้น)

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 037eo

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty นำผลงานอาหารของอาจารย์มาแสดงให้ชมด้วยคนครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jun 18, 2013 8:29 pm

สวัสดีครับคุณภาคิน ขออนุญาตร่วมสนุกด้วยคนนะครับ เผื่อสมาชิกจะได้เห็นมุมมองที่แตกต่าง

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 6cxv

สูตรอาหาร : ขี้เลื่อยหมักอย่างดี 100 kg. /KAT 101 = 5 kg. / แป้งเอ็นไซม์ 1 Kg. / 901 = 1 kg.
               ขนาดก้อนน้ำหนัก 7 ขีดครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 3257

สูตรอาหารเหมือนเดิมครับ แต่นำก้อนมาตั้งบนชั้นวางได้ 1,500 ก้อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 8hq8

นี่คือผลลัพธ์ของสูตรอาหารด้านบน
Banlu
Banlu

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty เรามาดูกันซิครับว่าสูตรอาหารเหมือนกันแต่น้ำหนักก้อนต่างกัน ผลลัพธ์?

ตั้งหัวข้อ  Banlu Tue Jun 18, 2013 8:45 pm

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Wrmg

สูตรอาหารเดียวกัน แต่น้ำหนักก้อนแตกต่างกัน เจ้าตัวเล็กน้ำหนัก 7 ขีด ตัวโตน้ำหนัก 9 ขีด

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Mm0

คราวนี้มาดูน้ำหนักกันนะครับ
เทียบเล็ก 10 ก้อน / ใหญ่ 10 ก้อน
เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 X7u0
นี่คือน้ำหนักของเจ้าตัวเล็ก 10 ก้อน ได้ 8 ขีด (หักตะกร้า 3 ขีด)

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Elbx

นี่คือน้ำหนักของเจ้าตัวโต 10 ก้อน ได้ 1.2 กิโลกรัม (หักตะกร้า 3 ขีด)

ความชื้นอยู่ภายใต้อากาศที่ฝนตกต่อเนื่องกัน 3 วันไม่ได้ให้น้ำเลยครับ เพราะฉะนั้นเงื่อนไขความชื้นเหมือนกันครับ

อันนี้เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ยังมิสามารถสรุปอะไรได้ แต่น่าจะเห็นแนวโน้มบางอย่างนะครับ

วันนี้ขอแจมแค่นี้นะครับ เดี๋ยวจะนำสูตร 101 = 7 ก.ก. แป้งเอ็นไซม์ = 2  ก.ก.  901 = 1 ก.ก. มานำเสนอต่อไปครับ
พร้อมทั้งเห็ดนางรมฮังการี  นางนวล  เป๋าฮื้อ และอื่น ๆ อีกมากมาย (อิ อิ วันนี้ภรรยาว่างครับเลยได้ภาพหลายรูป 555++)
See you next time++
Banlu
Banlu

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ระยะเวลาทั้งหมดในการบ่มเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  sangiem Thu Jun 20, 2013 1:37 pm

เรียนคุณบรรลุ

1.ผมก็สนในใจในเรื่องน้ำหนักก้อนเหมือนกัน ผมทำแค่ 4-5 ขีดเท่านั้น ผมบ่มไว้ในที่ร่มโดนแดดบ้างเพราะสถานที่ไม่อำนวยแต่คลุมด้วยถุงปุ๋ยและซาแลมสีดำใช้เวลาก็ 30 วันเต็มพร้อมเปิด แต่เท่าที่สังเกตุถ้าเก็บไว้ที่เย็นกว่านี้น่าจะใช้เวลาน้อยกว่านี้อีก โดยมีโจทย์จากพี่ภาคิน ก้อน 1 กก. ใช้เวลา 40 วันพร้อมเปิดถ้า 4-5 ขีดน่าจะใช้เวลา 20 วันพร้อมเปิดเพราะความสูงของก้อนจะลดเหลือ 1/2 ของก้อน 1 กก. สูตรอาหารก็ใช้วัสดุเพาะสำเร็จของอาจารย์ KAT301+KAT901 สัดส่วนตามที่ระบุ ตอนนี้ก็กำลังเปิดดอกอยู่ โดยมีความคิดว่าจะเก็บแค่ 3 ครั้ง แล้วล้มทิ้งเลย ก้อน 7 ขีดของคุณบรรลุใช้เวลากี่วันครับถึงพร้อมเปิด (ช่วงเวลาการบ่ม,ความสูงของก้อน,น้ำหนักก้อน ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกันเพื่อลดระยะเวลาบ่มเชื้อและการนึ่งรวมทั้งระยะเวลาที่อยู่ในโรงเรือนเพื่อลดการระบาดของเชื้อและแมลง)
---------
2. จากการทำครั้งที่แล้ว(มือใหม่หัดเพาะ) พบว่าการใช้ 108 สามารถเร่งและทำให้ดอกเห็ดได้ใหญ่ขึ้นแม้จะเป็นในรุ่นที่ 3 ก็ยังให้น้ำหนักใกล้เคียงกับรุ่น1และ2(ได้ผลตามป้ายโฆษนาข้างขวด)ดอกในชุดนั้นส่วนใหญ่อยู่ที่ 80-100 กรัม สูตรอาหารเหมือนเดิม (การใช้ปัจจัยภายนอก เช่น 108 ชดเชย สารอาหารในก้อนเห็ดขนาดเล็ก (4-5 ขีด) )
3. เรื่องน้ำหนักดอกเห็ดไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าว่าขึ้นกับความชื้น ในครั้งนี้ว่าจะใช้เครื่องพ่นหมอก(โฆษณาว่าให้น้ำหนักดี)แทนหัวสปริงเกอร์หมอกครั้งที่แล้วมีปัญหาดอกเห็ดแฉะ (ความชื้น สารอาหารเสริม เป็นอีกปัจจัยของน้ำหนักดอกเห็ด)
..............
4. เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลและมิตรภาพของสังคมเห็ดครับ 
sangiem
sangiem

ที่อยู่ : 1275 หมู่บ้านมิตรภาพ ซ.อ่อนนุช46 ถ.อ่อนนุช เขตสวนหลวง กทม. 10250

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ขอบคุณ คุณบรรลุ และคุณเสงี่ยม

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Jun 21, 2013 1:09 am

สวัสดีครับท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

lol!
ขอบคุณ คุณบรรลุ และคุณเสงี่ยม ที่มาช่วยเพิ่มเติมความรู้ใหม่ๆ .ให้
เห็ดของคุณบรรลุสวยจริงๆ ดอกใหญ่ คงเป็นคนละสายพันธุ์กับของผม คุณบรรลุจัดว่าเป็นมืออาชีพแล้ว ส่วนผมนั้นยังมือใหม่ใจถึงอยู่เลยครับ
Laughing ผมนั้นก็ยังคงดำเนินการต่อไปเรื่อยๆ วันละนิดวันละหน่อย หลังจากดอกแรกออกมาแล้วก็ถือว่าเป็นการนับหนึ่ง แต่ต่อไปไม่ได้นับสอง...สาม  กลายเป็นนับสิบ ยี่สิบ สามสิบ ... ดอกเห็ดทยอยกันออกมาเรื่อยๆครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Yruy

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Vq6e

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 C1li

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Z4az
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty เก็บเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Jun 21, 2013 1:46 am

ตอนนี้นอกจากรดน้ำ เช้า-เย็นแล้ว ก็ทำการเก็บเกี่ยวผลผลิต บางวันได้มาก บางวันได้น้อย แล้วแต่อารมณ์ของเจ้าก้อนเห็ดว่าก้อนไหนจะออกบ้าง   ได้มาก็ใช้ทำอาหารรับประทานกัน และก็แจกจ่ายบ้านใก้ลเรือนเคียง แล้วยังมี่เหลือเอาไปขายได้อีก

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Jpvb

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Rk7o

บางวันไม่ว่างเก็บ คิดว่าปล่อยเอาไว้อีกวัน พรุ่งนี้ค่อยเก็บ มาดูอีกที ผลเป็นแบบในรูปนี้เลยครับ มีสปอร์เต็มไปหมด

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 0miv

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Amx5

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 K4ix
Phakin
Phakin

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Jun 21, 2013 1:57 am

ตอนนี้ผมเอาก้อนเห็ดขึ้นราวที่ 2 อีก 285 ก้อน เสร็จแล้วและทำการเปิดดอกได้ 2 วันแล้วครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Kxlj

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Zfv6
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty เห็นเส้นใยเห็ดนางฟ้าภูฏานงอกออกมาจากครีบดอกเห็ด สามารถเอาไปปรับปรุงพันธุ์ใหม่ได้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Jun 21, 2013 6:59 am

ดีใจจริงๆ ที่บรรดาสมาชิกได้เข้ามาร่วมแสดงผลงานและเอาประเด็นต่างๆมาคุยกัน ตรงนี้แหละ ที่จะเป็นชนวนก่อให้เกิดความเจริญก้าวหน้าแก่วงการเห็ดโดยส่วนรวมได้ เพราะวันๆหนึ่งมีทั้งสมาชิกและผู้สนใจจำนวนไม่น้อย ที่เข้ามาดูเวปนี้ จากรูปที่คุณภาคินโพสต์มาให้ดูนั้น ส่วนที่บอกว่าไม่ว่าง เลยเก็บหรือปล่อยให้เจริญต่อไปอีก 1 วัน ผลสุดท้ายผลที่ออกมาก็คือ ดอกเห็ดแก่งักแถมยังมีเส้นใยเห็ดงอกออกมาจากครีบดอกเห็ดเสียอีก สาเหตุสามารถวิเคราะห์และแนะนำได้ดังนี้
1. นั่นก็แสดงให้เห็นและเป็นบทพิสูจน์ว่า ดอกเห็ดนางฟ้าภูฏาน มีการเจริญเติบโตอย่างรวดเร็วมาก แม้เวลาผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง เราสามารถที่จะเห็นความแตกต่างของการเจริญเติบโตได้ สาเหตุที่มันเตริญเติบโตได้เร็ว ก็เพาะ มันเป็นเห็ดตระกูลที่มีโปรตีนสูง เห็ดอะไรก็ตาม ที่มีโปรตีนสูง การเจริญเติบโตก็จะรวดเร็ว เช่น เห็ดฟาง เห็ดโคนน้อย เป็นต้น เหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ขาดโปรตีนหรือกำลังเจริญเติบโต เช่น เด็กๆ หรือ แม้กระทั่งป๊อบอาย และอะไรอีกตัวจำชื่อไม่ได้แล้ว
2. การที่เห็นเส้นใยงอกออกมาจากครีบดอกเห็ดนั้น แสดงว่า ช่วงระยะเวลานั้น อากาศสงบเงียบมาก ความชื้นสัมพัทธ์สูง 100 % สปอร์เห็ดก็จะงอกออกมาเป็นเส้นใย นั่นก็หมายความว่า สปอร์ของเห็ดใหม่ๆนั้น เปอร์เซ็นต์ความงอกจะสูงมาก เส้นใยที่เห็นงอกออกมาจะปุยฟู เป็นเส้นใยขั้นที่หนึ่ง หากสามารถที่นำเอาไปเลี้ยงเชื้อได้ ก็จะได้เส้นใยขั้นที่หนึ่งเอาไว้เป็นสต๊อค แล้วเอาเส้นใยขั้นที่หนึ่งเหล่านี้หลายๆเส้นที่เกิดจากต่างสปอร์กัน เอามาใส่รวมกัน หากมันสามารถผสมพันธุ์กันได้ก็จะได้พันธุ์ใหม่เกิดขึ้น
3. จะเห็นว่า ปล่อยเวลาไม่กี่ชั่วโมง ดอกเห็ดก็จะบาน รสชาติก็จะเปลี่ยนไป ราคาก็ตกลงมาก ดังนั้น หากเป็นไปได้ จะว่างหรือไม่ว่าง ก็ควรจะเก็บก่อนที่ดอกเห้ดจะสร้างสปอร์ ยิ่งเก็บตอนดอกอ่อนๆยิ่งดี อย่ากลัวว่า เก็บตอนดอกอ่อนแล้ว จะได้น้ำหนักน้อย แม้ว่าจะเป็นเช่นนั้นจริง แต่รสชาติจะดีกว่า เก็บไว้ได้นานกว่า ราคาดีกว่า ที่สำคัญมันจะกินอาหารจากวัสดุเพาะไปน้อยกว่า ทำให้มีโอกาสที่จะเก็บเกี่ยวผลผลิตไปได้อีกหลายครั้ง
4. ดอกเห็ดที่เก็บแล้ว หากยังไม่มีเวลาที่จะนำเอาไปทานหรือเอาไปขาย แม้ว่าจะเก็บไว้ในตู้เย็น ดอกเห็ดก็ยังจะเจริญเติบโตอยู่ดี หรือหากไม่สามารถเจริญเติบโตต่อ มันก็จะย่อยตัวมันเอง ทำให้เน่าเสียได้ เพียงแต่จะช้ากว่าเก็บไว้ที่อุณหภูมิธรรมดา ขณะที่ดอกเห็ดแก่หรือย่อยตัวเองนั้น มันจะปล่อยแก๊สเอทธิลินออกมา ซึ่งแก๊สนี้ก็จะไปกระตุ้นให้ดอกเห็ดอื่นเน่าเร็วยิ่งขึ้น หรือเกิดกลิ่นอับได้ง่่าย เช่น เห้ดขอนขาว ดังนั้น ควรใช้ถุงยืดอายุใส่ เพื่อช่วยยืดอายุดอกเห็ดให้สดได้ดีกว่า เพราะถุงยืดอายุนั้น ออกซิเจนสามารถผ่านเข้าไปได้ ทำให้ดอกเห็ดมีอากาศหายใจ จึงยังคงความสดไว้ได้ ดอกเห้ดจะไม่ช้ำและไม่แฉะหรือเหม็นง่าย
5. จะเห็นว่า ดอกเห็ดชุดหลังๆเกิดขึ้นไม่สม่ำเสมอ และผลผลิตไม่คงที่ ในแง่เศรษฐศาสตร์แล้ว การวางแผนของการใช้แรงงานจะไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ ขณะเดียวกัน ก้อนเชื้อก็จะไม่มีการพักตัวเพียงพอ ดังนั้น หากเป็นไปได้ หากสามารถกำหนดการออกดอกให้พร้อมกันได้ ก็จะเป็นผลให้ได้ผลผลิตที่แน่นอน ซึ่งวิธีการกำหนดให้ได้ผลผลิตสม่ำเสมอนั้น ปัจจัยอยู่ที่ การควบคุมความชื้นและอากาศ นั่นก็หมายความว่า หากเราเก็บเห็ดหมดรุ่นไปแล้ว หรือสังเกตเห็นว่า เห็ดเริ่มน้อยลงแล้ว ให้งดลดน้ำโดยสิ้นเชิงสัก 2-3 วัน ดอกเห็ดจะเกิดน้อยลง แล้ว จึงเริ่มทำการรดน้ำใหม่ ชุดต่อไป ก็จะออกเป็นชุดสม่ำเสมอ หากออกเช่นนี้ไประยะหนึ่ง แล้วผลผลิตลดลง การเกิดดอกน้อยลง ก้อนเชื้อเริ่มแฟบลง ควรใช้อาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ 108 ฉีดพ่นเข้าไป เป็นอาหารจานด่วน จะช่วยเพิ่มผลผลิตและขนาดดอกเห็ดอย่างเห็นได้ชัด

ดีแล้วล่ะ ขออนุโมทนาสาธุ ในจิตอันกุศลนี้ทั่วทุกท่านเทอญ

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty Up to date

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Jun 21, 2013 10:25 pm

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ มากครับที่ ช่วยอธิบายให้ความรู้อย่างยาว เป็นประโยชน์กับลูกศิษย์อย่างผมมากเลยครับ  วันนี้ผมเอารูปมาเพิ่มเติม  มีความคืบหน้าว่าเห็ดในราวที่ 2 เริ่มงอกออกมาหลายก้อนแล้วครับ 

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Xjfu

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Bwbn

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Fh5h

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 5drz

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Y8t4
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty พบกับความหนักใจ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Jun 24, 2013 12:54 am

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

Rolling Eyesวันนี้ผมมาเล่าความหนักใจในการเพาะเห็ดให้ฟัง  เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันวานเป็นวันเสาร์ซึ่งเป็นวันหยุดงาน ผมและภรรยาก็ไปจ่ายตลาดกันตอนเช้า  ภรรยาของผมก็ทำตัวเป็นผู้จัดการฝ่ายการตลาดทันที่ โดยไปคุยกับแม่ค้าร้านขายผักสดว่าที่บ้านเพาะเห็ด แม่ค้าก็จึงขอลองซัก 1 กิโลกรัม  บอกว่าพรุ่งนี้ให้เอามาส่ง  ดีใจได้ Order มาแล้ว   ขากลับบ้านผ่านร้านอาหารตามสั่งก็ให้จอดรถคุยอีกว่า ใช้เห็ดทำอาหารหรือเปล่า จึงได้ Order มาอีก 2 กิโลกรัม. พอกลับมาถึงบ้านผู้จัดการฝ่ายขายก็ยื่นคำขาดกับผู้จักการฝ่ายผลิตทันทีว่าพรุ่งนี้ต้องเร่งการผลิตเห็ดเอาไปส่งเขาให้ได้ 3 กิโลกรัม เพราะว่าไปรับปากเขาไว้แล้ว ถ้าไม่ได้เสียหน้าแย่เลย  เอาละซิจะทำยังไง แต่ละวันที่ผ่านมาเก็บได้มากที่สุดก็แค่ 800 กรัมเท่านั้น แต่ก็ยังเบาใจว่ามีแถวที่ 2 กำลังออกดอกให้เก็บเพิ่มได้อีกแต่...มันคงได้ไม่มากนัก  จึงตัดสินใจหยิบขวดนิวคลีโอไทด์ 108 ที่ตั้งใจว่าจะเอาไว้ใช้ตอนที่ก้อนมันโทรมแล้วมาผสม 1 cc. ต่อน้ำ1 ลิตร ฉีดพ่นไปที่ดอกเห็ด ตอนบ่ายและก่อนนอน  ผลปรากฎว่าตอนเช้าวันอาทิตย์ดอกเห็ดบานเต็มไปหมด เก็บเห็ดได้ 3 กิโลกว่า ทำให้รอดตายไปอีก 1 วัน เกือบแย่เลยเรา

ดอกเห็ดในแถวที่ 2 เริ่มบานให้เก็บผลผลิตได้แล้ว

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Vjgy

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 W5o7

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 8hjs

ตอนนี้ผมเริ่มขึ้นแถวที่ 3 แล้วครับ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 V9oc

(แม่ค้าบอกว่า "พรุ่งนี้เอามาอีกนะ  มีเท่าไรก็เอามาให้หมด"  เพราะเราส่งเขาถูกกว่าราคาตลาด กิโลละ 60 บาท)
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty แหมคุณภาคินไปบอกใบ้ว่าให้ใช้นิวคลีโอไทด์ 108 เร่งดอก แล้วดอกออกเต็มไปหมด อย่างนี้ ทางอานนท์ไบโอเทคก็งานเข้าแล้วละซิ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Jun 24, 2013 9:18 am

ไม่รู้เป็นไง การจะขายอะไรสักอย่างของอานนท์ไบโอเทค ค่อนข้างจะลำบาก คิดหน้าคิดหลัง คิดจนแทบไม่ต้องทำมาหากินอะไรเลย ทั้งๆที่ทำนิวคลีโอไทด์มากว่า 20 ปี เพื่อใช้ในการเร่งดอกเห็ดอย่างได้ผลมาตลอด เนื่องจากนิวคลีโอไทด์ทำมาจากไข่ นม และปลา ที่ผ่่านการหมักโดยเชื่้อยูเอ็ม ด้วยระบบใช้อากาศเต็มที่เป็นเวลานากว่า 4 เดือน จนกระทั่งสารอาหารถูกย่อยสลายให้มีขนาดเล็กลงที่เรียกว่า นิวคลีโอไทด์ และคำว่า 108 เพราะว่า มันมีสารอาหารของเห็ดครบถ้วนร้อยแปดพันประการ จึงเหมาะอย่างยิ่ง ที่จะใช้เร่งให้เห็ดเกิดดอกเร็วขึ้น ดอกโตน้ำหนักดี ที่สำคุญก้อนเชื้อจะไม่โทรมง่าย ใครใช้เขาก็รู้กันทั้งน้าน ยิ่งหากเอาไปใช้กับพืช ไม่ว่าพืชผักหรือพืชไร่ ผลผลิตจะสูงขึ้น ต้านทานต่อโรคดีขึ้น สามารถลดการใช้ปุ๋ยเคมีได้กว่าครึ่ง เช่นนาข้าว ข้าวโพด ที่เคยใช้ปุ๋ยนาครั้งละ 20 กก.ต่อไร่ ก็สามารถใช้ลดลงเหลือแค่ 10 กก.ต่อไร่ แต่ก็ด้วยความเกรงใจเกษตรกร รวมทั้งผู้เพาะเห็ดด้วย ดร.อานนท์ จึงมักจะย้ำและสั่งให้เจ้าหน้าที่ว่า ให้เสนอเอาแต่เพียงว่า นิวคลีโอไทด์ ควรจะเอาไว้ใช้ตอนก้อนเห็ดใกล้จะหมดอายุแล้ว มันจะช่วยเพิ่มผลผลิตและอายุก้อนเชื้อได้ ทั้งๆที่ความเป็นจริง สามารถใช้ฉีดพ่นตั้งแต่วันแรกของการเปิดดอกเลยสำหรับเห็ดทุกชนิด จะทำให้เห็ดออกดอกเร็ว ดอกโตอวบอ้วน น้ำหนักดี ก้อนไม่โทรมง่าย ดั่งที่คุณภาคินเจอด้วยตัวเอง วันนี้ ทางเรา จึงขออนุญาต ดร.อานนท์ว่า ไหนๆคุณภาคินก็เปิดเรื่องนี้แล้ว เราไม่ได้โฆษณาเกินความจริง แล้วเราทำไมไม่พูดหรือบอกสมาชิกไป ดร.อานนท์ก็ได้อนุญาตว่่า ให้พวกเราพูดได้แล้ว นิวคลีโอไทด์นั้น สามารถใช้เร่งผลผลิตเห้ดได้ตั้งแต่เริ่มต้นทำการเปิดดอก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำ เห็ดลม เห็ดเป๋าฮื้อ เห็ดโคนญี่ปุ่น เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า จะเห็นผลและได้ผลดีชัดเจนมาก จึงขอเรียนว่า แม้ว่า ท่านจำเป็นจะต้องเพิ่มต้นทุนการผลิตขึ้นไปบ้าง แต่ผลที่ได้ค้ำยิ่งกว่าคุ้ม นอกจากนี้ ยังสามารถบังคับการเกิดดอกได้อีกด้วย ช่วงไหนไม่ต้องการดอก หรือต้องการพักก้อน ก็ไม่ต้องใช้นิวคลีโอไทด์ เมื่อไหร่ต้องการเร่งดอกให้ได้ตามที่แม่ค้าสั่ง ใช้วิธีการของคุณภาคินเลย รับรองว่า ไม่กี่ชั่วโมงชัวร์

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Empty ขอบคุณ นิวคลีโอไทด์

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Jun 24, 2013 10:47 am

สวัสดีครับ อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล;คุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

Laughing  วันนี้ตื่นนอนตอนตีห้าครึ่ง เพื่อมาเก็บเห็ดให้ผู้จัดการฝ่ายขาย(ภรรยา) เอาไปขายให้เพื่อนที่ทำงานครึ่งกิโลกรัม  ผมต้องตกตลึงอีกครั้งเพราะว่าวันนี้ดอกเห็ดมันงอกออกมามากกว่าเมื่อวันวานเสียอีกเหมือนผีหลอก  เลือกเก็บดอกเห็ดมาได้ 5.7 กิโลกรัม (ยังมีเหลืออีก)  นึกในใจว่าถ้าฝ่ายขายไม่ไปติดต่อแม่ค้าที่ตลาดไว้เมื่อวันเสาร์ วันนี้เราก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปขายใครเลย ทั้งกินทั้งแจกก็ไม่หมด 

lol!  ต้องขอบคุณอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ที่ผลิตนิวคลีโอไทด์ 108 ออกมาให้พวกเราได้ใช้เพื่อเพิ่มผลผลิต 

เช้าวันจันทร์(24/6/2556) เป็นแบบนี้เลยครับ 
เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Ue5k

ดอกเห็ดจากแถวที่ 1 ใส่ถุงสีขาว  จากแถวที่ 2 ใส่ถุงสีเขียว  
เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 0np1

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Txqa

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 2rux

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 D4k

นำมาตัดแต่งโคนต้นก่อนบรรจุถุงๆละ 1 กิโลกรัม ส่งให้ลูกค้า ร้านอาหารตามสั่งและแม่ค้าขายผักสด
เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Hwox

แสดงผลงานล่าสุด

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 6 Gtg6

Phakin
Phakin

หน้า 6 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน